ยินดีต้อนรับ!

กลุ่มเล็กๆ ของคนรักรถ Nissan Cefiro A31 กลุ่มเล็กๆ ที่รวมตัวพี่น้อง ผองเพื่อน มา 10 ปีเต็ม กลุ่มเล็กๆ ที่อบอุ่น ไปด้วยเพื่อน พี่ น้อง รอยยิ้มและเสียงหัวเราะ กลุ่มเล็กๆ ที่อยากบอกพี่น้อง ผอง เพื่อนว่า มาเจอกับพวกเราซักครั้ง แล้ว.... คุณจะติดใจ.

SignUp Now!
กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see

ทำไมคอยเสีย

K

kaitone

รถใช้แก๊ส ทำไมคอยเสีย อยากรู้จริงๆ

ขอให้เจริญๆๆ
<!-- / message -->

ถูกต้องครับ แต่มันเกิดขึ้นแล้ว

มันมีความเกื่ยวเนื่องกันตรงที่หัวเทียนมันเดื่ยงก่อนแล้วตามด้วยคอย

ผมจึงขอความกรุณา พื่ๆ เพื่อนๆ ช่วยวิเคราะปัญหาครับ

จริงๆแล้วส่วนตัวผมก็ว่าไม่หน้าเกี่ยวกัน แต่เพื่อนผม(ช่าง)ปอกว่าเกิดขึ้นหลายคันแล้วครับ

ผมจึงขอความกรุณา พื่ๆ เพื่อนๆ ช่วยวิเคราะปัญหาเล่นๆก็ได้ครับ

ขอให้เจริญๆๆ

ของผมก็เป็นอะคับ..ใช้น้ำมันอะไม่รู้..แต่พอเปงแก๊สอาการออกเลย..แป๊คไฟ..คอยรั่ว..ต้องเปลี่ยนคอยล์ยกชุด..6หัว..หายสนิท

เอ แต่จริงๆมันไม่น่าเกียวนะ

มันคงจะมาจาก อุณหภูมิ ที่เพิมขึ้นมากกว่า ทำให้ คอย เสื่อมสภาพเร็วกว่าปรกติ

ลองใช้น้ำมันเครื่อง ที่เกรดดีๆหน่อย ล้างแผงระบายความร้อนของหม้อน้ำกับแอร์บ่อยๆหน่อย

เผื่อที่จะได้ลดภาระของเครื่อง และจะได้ลดอุณหภูมิของเครื่อง ลงได้นิดหน่อย

คอยล์มันเสียหรือเสื่อมมาก่อนติดตั้งแก๊สแล้วครับ ส่วนใหญ่มันจะรั่วหรือแค่ร้าวครับ พอมาเจอเชื้อเพลิงที่เป็นแก๊สแบบดูด มันก็เลยชิงจุดที่ท่อร่วมไอดี(แบ๊คไฟร์) วิธีสังเกตุว่ามันเสียหรือไม่ก็ง่ายๆครับสำหรับเกียร์ออโต้ คือ สตาร์ทเครื่องเปิดแอร์ใส่เบรคมือไว้แล้วเข้าเกียร์r หรือ D ก็ได้ ปล่อยให้เครื่องเดินเบาไปสัก 5 นาที และสังเกตุว่าเครื่องมีอาการกระตุกหรือไม่? หากเครื่องเดินเรียบตลอด แสดงว่าคอยล์ปกติ แต่ถ้าหากว่ามีการกระตุกๆเป็นช่วงๆนั้นแสดงว่าคอยล์เจ๊งครับ แต่เสียที่สูบใดนั้นต้องไล่หาเอาครับ โดยส่วนใหญ่อาการที่เสียจะไม่ค่อยมีใครสังเกตุในขณะใช้น้ำมันเบนซินเพราะมันแค่ไฟรั่วเล็กน้อย หรือ แค่จุดไฟแรงบ้างไฟอ่อนบ้าง ไม่ถึงกับเสียโดยสิ้นเชิงซึ่งมันจะแสดงอาการเครื่องยนต์เดินไม่เต็มสูบ ถ้าเป็นถึงขั้นนี้คงรู้แน่ๆ สิ่งที่ทำให้คอยล์ของเครื่อง Rb เสียเร็วก็มาจากเครื่องยนต์ค่อนข้างร้อนมากๆเมื่อเทียบกับเครื่องยนต์ยี่ห้ออื่นๆ และยังมีฝาปิดทึบซ่ะอีก มันก็เลยลาโลกเร็วกว่าที่ควรจะเป็นครับ

โอ้ โฮ มีการ มาตั้งกระทู้ ไห้ ตอบเล่นๆด้วย
ข้อมูล ก็ น้อยมาก
ไห้เดา นะ
เครื่อง 12 แหงม
อื่ม...ผมว่านะ

คอยล์มันเสียหรือเสื่อมมาก่อนติดตั้งแก๊สแล้วครับ ส่วนใหญ่มันจะรั่วหรือแค่ร้าวครับ พอมาเจอเชื้อเพลิงที่เป็นแก๊สแบบดูด มันก็เลยชิงจุดที่ท่อร่วมไอดี(แบ๊คไฟร์) วิธีสังเกตุว่ามันเสียหรือไม่ก็ง่ายๆครับสำหรับเกียร์ออโต้ คือ สตาร์ทเครื่องเปิดแอร์ใส่เบรคมือไว้แล้วเข้าเกียร์r หรือ D ก็ได้ ปล่อยให้เครื่องเดินเบาไปสัก 5 นาที และสังเกตุว่าเครื่องมีอาการกระตุกหรือไม่? หากเครื่องเดินเรียบตลอด แสดงว่าคอยล์ปกติ แต่ถ้าหากว่ามีการกระตุกๆเป็นช่วงๆนั้นแสดงว่าคอยล์เจ๊งครับ แต่เสียที่สูบใดนั้นต้องไล่หาเอาครับ โดยส่วนใหญ่อาการที่เสียจะไม่ค่อยมีใครสังเกตุในขณะใช้น้ำมันเบนซินเพราะมันแค่ไฟรั่วเล็กน้อย หรือ แค่จุดไฟแรงบ้างไฟอ่อนบ้าง ไม่ถึงกับเสียโดยสิ้นเชิงซึ่งมันจะแสดงอาการเครื่องยนต์เดินไม่เต็มสูบ ถ้าเป็นถึงขั้นนี้คงรู้แน่ๆ สิ่งที่ทำให้คอยล์ของเครื่อง Rb เสียเร็วก็มาจากเครื่องยนต์ค่อนข้างร้อนมากๆเมื่อเทียบกับเครื่องยนต์ยี่ห้ออื่นๆ และยังมีฝาปิดทึบซ่ะอีก มันก็เลยลาโลกเร็วกว่าที่ควรจะเป็นครับ
A31001
ทุกปัญหา LPG มีคำตอบจากป๋า

แล้วถ้าถอดฝา ปิดคอยออกจะร้อนน้อยลงไหม

จะกลั้นใจถอด
A31777
ของผมถอดออกเลย..ตั้งแต่เปลี่ยนคอยล์..จาได้มะต้องรื้อบ่อย..เหงชัดๆ:biggrin:

แล้วฝนตกละอองน้ำ มันไม่ทำให้พังเหรอคับ อยากถอดบ้าง เห็นมีคนบอกว่าถ้าถอดฝาออกแล้วละอองน้ำฝนเข้าจะทำให้เสียได้ รอผู้รู้ให้คำตอบคับ

แล้วที่ว่าคอยเสีย มันอาการเป็นไง ครับ
ตอนนี้ของผมเปลี่ยนหัวเทียนแล้ว เครื่องวิ่งปกติ มีปัญหาว่าเหมือน เวสเกตกระป๋องจะรั่ว
มีเสียงลมออกอะ ครับ แถมมีอาการสตาร์ทติดยากมาก บิดกุญแจเสียงไดร์สตาร์ททำงานแช่
แต่ไม่ยักกะติด บิดอยู่หลายรอบ ถ้ากดปุ่มให้สตาร์ทแก๊สติดเอาง่ายๆ เลยสงสัยว่าอาการนี้คอยเสียอะป่าว
และไอ้ที่มีเสียงลมรั่วออกจากเวสเกตกระป๋อง แสดงว่ามันรั่วหรือป่าว ครับ
ช่วยตอบด้วย ครับ ไม่ค่อยสบายใจเลยอะ ครับ

ถ้าอยากรู้ว่าคอยล์ตัวไหนรั่วก็ให้ถอดฝาครอบออกเลย แล้วติดเครื่องให้ได้อุณหภูมิทำงาน แล้วลองเบิ้ลเครื่องดู ตัวไหนเริ่มเสื่อมหรือเสียจะเห็นไฟกระโดดและได้ยินเสียงเลย
ให้ทำตอนกลางคืนและทำในที่มืดๆนะครับ จะเห็นชัดๆเลย
ของผมถอดฝาครอบออกเลย ใช้มาหลายปีแระ ไม่มีปัญหาเรื่องน้ำเข้านะ รถผมเดิมๆทุกอย่าง 24v

กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see
ด้านบน