กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see

หัวเทียนรถติดแก๊ส

• เริ่มกระทู้โดย เริ่มกระทู้โดย big1
  • วันที่เริ่มกระทู้ วันที่เริ่มกระทู้
B

big1

เครื่อง RB25DET เดิมก่อนติดแก๊ส ใช้ NGK iridium เบอร์ 8 ใช้มาประมาณ 40000 โล

ตอนนี้ติดแก๊สวิ่งขึ้นเหนือ 1000 โล หัวเทียนเดิมเดี้ยงเลย ครับ

เลยไม่รู้ว่าจะใช้หัวเทียนไรดี ใช้ NGK iridium เบอร์ 8 เหมือนเดิมได้หรือเปล่า

หรือจะเปลี่ยนเป็น NGK LPG แต่เห็นมีขายอยู่เป็น เบอร์6 เลยไม่รู้ว่าจะใช้กันได้หรือป่าว

มีใครเคยใช้ NGK - LPG เบอร์ 6 กับเครื่อง RB25 โบ หรือป่าว ใช้แล้วเป็นไงบ้างอะครับ

สามารถรับแรงบูท ของเทอร์โบ (แบบเดิมๆไม่ได้โม) ได้หรือป่าว

ช่วยแนะนำด้วย ครับ

ของผมก็โบแต่ไม่ได้แกะดูอะครับหุๆ ไว้แกะดูแล้วจะบอกนะ

หัวเทียนสแตนดาด ของ nissan ส่วนใหญ่เป็น NGK plattinum เบอร์ 6 อ่ะครับ

เครื่องผมก็เดิมๆอะ ครับ จำได้ว่าถอดหัวเทียนตั้งแต่แรกที่ติดมาก็เป็น เบอร์ 8 เลยใช้เบอร์นี้เรื่อยมาจาก แพรทตินั่ม มาเป็นอิริเดียม แต่คราวนี้อิริเดียมที่ใช้อยู่ ออกอาการเสียหลังจากติดแก๊สแล้ววิ่งยาวๆ ใช้ความเร็วสูงต่อเนื่อง ก็เลยคิดว่าจะต้องเปลี่ยนแต่ไม่มั่นใจว่าจะใช้เบอร์เดิมหรือใช้ สำหรับแอลพีจีดี เพราะถ้าเป็นแอลพีจีก็เบอร์ต่ำกว่าเดิม แต่ถ้าใช้เบอร์ 8 เหมือนเดิมก็กลัวว่าจะเสียอีก คิดไม่ตกอะ ครับ

ใช้ NGK Iridium #9 ครับทนร้อนได้ดีกว่าเดิม

พี่ศิวฯ ครับ
ความหมายพี่คือ ถ้าใช้หัวเทียนเดิมๆ เบอร์ 6 -8 แล้วเสื่อมสภาพเร็วเมื่อใช้แก้ส
ถ้าเปลี่ยนเป็น iridium เบอร์9 จะทนกว่า ? ใช่ไหมพี่

ตัวผมเองที่ใช้มาก็มี NGK Platinum เบอร์ 7 กล่องเหลือง/กล่องเทาที่มันถูกๆ หัวละ 80-100 อะครับ ก็ใช้ได้นะครับ หัวเทียนขวัญใจแท๊กซี่เลย เครื่องก็เดินเรียบดี ปกตินะครับ ขับไกลๆ ขับควอเตอร์ไมล์ได้ไม่มีปัญหา

แต่ตอนนี้เปลี่ยนเป็น NGK Iriway เบอร์ 9 ซื้อตอนลดราคาหัวละ 400 กว่าบาท มาใส่ดู

ถามว่าแรงขึ้นมั้ย ไม่รู้เหมือนกันนะ ผมว่ามันก็เท่าเดิมอะครับ แล้วก็ตอนช่วงรอบปลายๆ ซัก 7-8000 มันลากไปได้เครื่องยังมีแรงนะ นี่อาจจะเป็นข้อดีของหัวเทียนที่เปลี่ยนมา แต่นานๆ น๊านนานครั้ง ผมจะลากไป 7-8000 รอบอะครับ ใช้งานทุกวันก็ขับปกติ รอบไม่เคยเกิน 5000 เพราะมันเปลือง

แต่ที่รู้ๆ คือรู้สึกว่าเสียงเครื่องมันดังขึ้นอะ ฟังแล้วแน่นๆ ขึ้น ไม่รู้คิดไปเองรึเปล่า

ตัวผมเองที่ใช้มาก็มี NGK Platinum เบอร์ 7 กล่องเหลือง/กล่องเทาที่มันถูกๆ หัวละ 80-100 อะครับ ก็ใช้ได้นะครับ หัวเทียนขวัญใจแท๊กซี่เลย เครื่องก็เดินเรียบดี ปกตินะครับ ขับไกลๆ ขับควอเตอร์ไมล์ได้ไม่มีปัญหา

แต่ตอนนี้เปลี่ยนเป็น NGK Iriway เบอร์ 9 ซื้อตอนลดราคาหัวละ 400 กว่าบาท มาใส่ดู

ถามว่าแรงขึ้นมั้ย ไม่รู้เหมือนกันนะ ผมว่ามันก็เท่าเดิมอะครับ แล้วก็ตอนช่วงรอบปลายๆ ซัก 7-8000 มันลากไปได้เครื่องยังมีแรงนะ นี่อาจจะเป็นข้อดีของหัวเทียนที่เปลี่ยนมา แต่นานๆ น๊านนานครั้ง ผมจะลากไป 7-8000 รอบอะครับ ใช้งานทุกวันก็ขับปกติ รอบไม่เคยเกิน 5000 เพราะมันเปลือง

แต่ที่รู้ๆ คือรู้สึกว่าเสียงเครื่องมันดังขึ้นอะ ฟังแล้วแน่นๆ ขึ้น ไม่รู้คิดไปเองรึเปล่า

ชอบจังเลยการอธิบายของคุณแชมป์เนี่ยเห็นภาพทุกคำตอบ.......

ลองนี่ดูเลยครับ<?xml:namespace prefix = o ns = "urn:schemas-microsoft-com:office:office" /><o:p></o:p]
หัวเทียนนำเข้าใหม่ล่าสุด 2 in 1 สำหรับรถแก๊ส LGP/CNG (NGV) ใช้ได้กับเชื้อเพลิงทั้งสองชนิด<o:p></o:p]
ราคา 390 บาทต่อหัว<o:p></o:p]
<o:p></o:p]
คุณสมบัติ(ใช้ได้กับรถทั่วไป)<o:p></o:p]
1.แกนกลางทำจากไส้เงิน Silver (ไอ้เขี้ยวเงิน)<o:p></o:p]
2.เงินเป็นโลหะที่นำความร้อนและกระแสไฟได้ดีและสูงกว่าอีริเดียม-แพลตตินั่ม-ทองแดง-นิเกิ้ล<o:p></o:p]
3.ดังนั้นจึงจุดระเบิดได้สมบูรณ์แบบกว่าเพราะไอแก๊สจะบางกว่าไอน้ำมันเบนซินในห้องเผาไหม้<o:p></o:p]
4.ทำให้ได้การขับขี่ที่สนุกกว่าแต่ในขณะเดียวกันให้ความประหยัดแก๊สกว่า<o:p></o:p]
5.ปล่อยของเสียออกน้อยกว่าเพราะจุดระเบิดสำหรับแก๊สได้สมบูรณ์ทำให้เครื่องไม่โทรมเร็ว<o:p></o:p]
6.ช่วยอนุรักษ์ธรรมชาติและสิ่งแวดล้อม<o:p></o:p]
การสั่งซื้อ<o:p></o:p]
1. ทางโทรศัพท์ 081-930-8837, 02-958-2141-2<o:p></o:p]
2. ทาง email: [email protected]<o:p></o:p]
โอนเงิน.ไทยพาณิชย์เลขที่ 383-222584-0<o:p></o:p]
ชื่อธนกฤษเผ่าเหลืองทอง<o:p></o:p]
การจัดส่งสินค้า<o:p></o:p]
1. บริการทางไปรษณีย์ (คิดค่าใช้จ่ายตามจริง)<o:p></o:p]
2. บริการทาง Messenger (คิดค่าใช้จ่ายตามจริง)<o:p></o:p]
3. บริการจัดส่งฟรีสำหรับการสั่งซื้อตั้งแต่ 20 หัวขึ้นไป (กรุงเทพและปริมณฑลเท่านั้น)<o:p></o:p]
<o:p]</o:p>
<o:p></o:p]*ถ้าต้องการทราบข้อมูลหัวเทียนตัวแรงชนิดอื่นๆ โทรตามเบอร์นี้ได้ครับ 081-930-8837
<o:p]ติดตามดูข้อมูลเพิ่มเติมได้ที่หนังสือ Car Performance <o:p></o:p]
และเร็วๆ นี้พบกันได้ที่สนามแห่งใหม่สำหรับนักซิ่งหัวใจแรงที่ Millenium Power Race Club<o:p></o:p]
</o:p]

ไฟล์แนบ

95.7 KB · อ่าน: 74
    95.8 KB · อ่าน: 79
    96.1 KB · อ่าน: 79
    89.9 KB · อ่าน: 74
    89 KB · อ่าน: 70
    72 KB · อ่าน: 76
    62.8 KB · อ่าน: 73
    61.9 KB · อ่าน: 75
    54.8 KB · อ่าน: 70
    67.8 KB · อ่าน: 61
    62.4 KB · อ่าน: 66
  • Brisk Bus -Ad.jpg
    Brisk Bus -Ad.jpg
    69.7 KB · อ่าน: 53
แก้ไขล่าสุดเมื่อ:
ตั้งแต่ซื้อเครื่อง 25de จาก ป๋าลองมา
ยังไม่เคยเปลี่ยนหัวเทียนเลย และยังไม่เคยแกะดูเลยว่าเบอร์อะไร
เพราะยังเดินเรียบมาก.....วางเครื่องปุ๊บติดแก๊สเลย

เดียวลองหาความรู้จากพี่ ๆ ก่อน แล้วค่อยเปลี่ยนกัน

ใช้ NGK plattinum เบอร์ 8 มาจะ 2 ปีละ ไม่มีปัญหาอะไร เดินเรียบปกติ

ก่อนหน้านี้ใช้เบอร์ 7 ความแตกต่างที่รู้สึกนะครับ เบอร์ 8 ตอนร้อนๆวิ่งลื่นกว่า สงสัยต้องลองเบอร์ 9 ดูบ้างครับ

ตกลงอันไหนดีกว่ากัน ไอรีเดียม หรือ แพทตินัม แล้วมันเปลี่ยนเบอได้เลยโดยไม่ต้องเปลี้ยนสายหัวเทียนใช้ไหม:coolly-0033:

ผมใช้มา 4 เดือนแระธรรมดา เลย กล่องเทาๆ NGK ตาอั๋นซื้อมาให้ รถวิ่งเกือบ 20000 โลแระไม่มีปัญหา วิ่งไกลๆก้อ กทม-หนองคาย มา 2 เที่ยว ขับยาวๆ จอดเฉพาะเข้าห้องน้ำ ขับ 130-150 ตลอดเส้นทาง ก้อไม่มีไร แถมกลับมาก้อ วิ่งงานวันล่ะ 100-200 ทุกวัน ปกติ หัวเทียน แบบแท็กซี่เลยอ่ะ ทนประหยัด เครื่อง 1 J-GTE Auto คราบบบบ

แล้วใช้แบบไหนดีคับ

แบบแท๊กซี่ดีไหม และราคาเท่าไหร่

ของผมเครื่องrb20 คับ เกียร์ออโต้

ช่วยด้วยคับ:coolly-0033::coolly-0033:

ผมเครื่อง RB25Bo ใช้NGK เบอร์8-9อิเรเดียมเลยครับ จบสุด ผมเคยใช้ หัวเทียน ถูกๆ ซื้อมา ซัดไปไม่ถึง2วันเลยครับ หัวเทียนบอด พูดแล้วเซงเลยครับ อยากเสียน้อย แต่ต้องเสีย2รอบ

ยิ่งรถใช้แก๊ส ความร้อนจะมากกว่ารถที่ใช้นํ้ามัน ควรจะใช้เป็นหัวเทียนเย็นหน่อย เบอร์9 ก็ดีครับ

กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see
ด้านบน