กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see

ปัญหาเรื่องหม้อต้มไม่ทำงานครับ...

• เริ่มกระทู้โดย เริ่มกระทู้โดย joeaun
  • วันที่เริ่มกระทู้ วันที่เริ่มกระทู้
J

joeaun

เรื่องมีอยู่ว่าปกติจะสตาร์ทน้ำมันประมาณเกือบนาที แล้วก็ใช้แก็ส ไม่ก็สตาร์ทด้วยแก็สเลย ครับ(น้ำมันวิ่งไม่ได้เลย สตาร์ทได้อย่างเดียว) แต่ตอนนี้สตาร์น้ำมัน แก็สมันไม่มาสักที่ เด่าว่าไฟไม่เข้าหม้อต้ม (ส่วนมากจะเป็นตอนเช้าอากาศเย็น ๆ) แต่พอเครื่องร้อนแล้วก็ใช้งานปกติ สตาร์ทแก็สก็ได้เลย ตอนนี้เป็นปัญหาครับ เข้าไปให้ร้านดู เค้าก็จะบอกว่ามันปกติผมก็คิดว่าขับไปเครื่องมันก็ร้อนแล้ว ไม่รู้จะดูไง ขอคำแนะนำที่ครับ... :burn:

เป็นตอนเครื่องเย็น หรอ ถ่ายรูป ในห้องเครื่อง หม้อต้ม อุปกรเกียวกับแก๊ส ในห้องเครื่อง
มาลงหน่อยได้มัยครับ

ผมว่าเกี่ยวกับระบบน้ำเดินหม้อต้มแน่ เรย ลอดดูว่าตอนสตราท์แกส์ไม่ติด หม้อต้ม มันเย็นรึป่าวด้วยนะ ไม่งั้น ก็น่าจะโซลินอยรึป่าว

แบบนี้มันมีปัญหาด้วยรึครับของผมครายๆกันคับ มันเป็นระบบออโต้ ถ้าเครื่องเย็นๆต้องสตาร์ทให้เครื่องร้อนถึงระบดับหนึ่งก่อนแล้วเหยียบคันเร่งไปที่ประมาณ2000รอบมันก็จะตัดเป็นแก๊สให้ทันที่คับ แต่ถ้าเครื่องยังไม่อุ่นจะเหยียบไปกี่1000รอบยังไงมันก็ไม่เปลี่ยนให้คับ แล้วยังงี้ถือว่ามันปกติหรือป่าวหว่าเริ่มงงแล้วซิ(Rb20Bo คับ)

แบบนี้มันมีปัญหาด้วยรึครับของผมครายๆกันคับ มันเป็นระบบออโต้ ถ้าเครื่องเย็นๆต้องสตาร์ทให้เครื่องร้อนถึงระบดับหนึ่งก่อนแล้วเหยียบคันเร่งไปที่ประมาณ2000รอบมันก็จะตัดเป็นแก๊สให้ทันที่คับ แต่ถ้าเครื่องยังไม่อุ่นจะเหยียบไปกี่1000รอบยังไงมันก็ไม่เปลี่ยนให้คับ แล้วยังงี้ถือว่ามันปกติหรือป่าวหว่าเริ่มงงแล้วซิ(Rb20Bo คับ)
สำหรับกรณีของคุณ เป็นที่ระบบสวิทซ์ออโต้ครับ ไม่ใ่ช่้ปัญหาครับ
สวิทซ์ที่คุณติดมาเป็นระบบที่ต้องได้อุณหภูมิที่ตั้งไว้ก่อนแล้วถึงจะตัดเป็นแก็สตามรอบที่ตั้งไว้ครับ
ถ้าอุณหภูมิยังไม่ได้ก้อไม่เปลี่ยนครับ ปรกติ....

:smile: ขอบคุณมากคับ แต่ระบบนี้ไม่ค่อยสดวกเท่าไรเลยคับเคยตอนเช้าสตาร์ทอยู่ดีๆน้ำมันดันหมดเจ้ากรรมเลยเครื่องยังไม่ทันจะร้อนเลยใช้แก๊สไม่ได้เลยคับ ลำบากต้องปั่นจักยานหิ้วถังไปซื้อน้ำมันมาเติม ก็เลยงงๆอยู่ว่าทำไมมันสตาร์ทด้วยแก๊สเลยไม่ได้เหรอ ตั้งแต่วันนั้นมาน้ำมันก็เลยไม่ให้ขาดเลยต้องเติมตลอด(จะประหยัดหรือเปลืยงก่าเดิมกันแน่ หึหึ :verrckt: )

:smile: ขอบคุณมากคับ แต่ระบบนี้ไม่ค่อยสดวกเท่าไรเลยคับเคยตอนเช้าสตาร์ทอยู่ดีๆน้ำมันดันหมดเจ้ากรรมเลยเครื่องยังไม่ทันจะร้อนเลยใช้แก๊สไม่ได้เลยคับ ลำบากต้องปั่นจักยานหิ้วถังไปซื้อน้ำมันมาเติม ก็เลยงงๆอยู่ว่าทำไมมันสตาร์ทด้วยแก๊สเลยไม่ได้เหรอ ตั้งแต่วันนั้นมาน้ำมันก็เลยไม่ให้ขาดเลยต้องเติมตลอด(จะประหยัดหรือเปลืยงก่าเดิมกันแน่ หึหึ :verrckt: )
ใช้สวิทซ์ยี่ห้ออะไรครับ จริงๆต้องมีระบบที่สตาร์ทแก็สได้เลยนะครับ แต่เราเองอาจไม่รู้ หรือร้านติดตั้งไม่ได้บอกไว้ เท่าที่รู้จะสตาร์ทแก็สได้เลยถ้าน้ำมันหมดแต่ละยี่ห้อจะมีวิธีต่างกันครับ...

เวลาผ่านไปนาน เนื่องจากไม่มีเวลาไปซ้อม+ช่างก็ไม่ว่างตรงกัน อยู่ดีดีมันก็ใช้งานได้ปกติ :verwirrt: คงต้องรออาการนี้อีกว่าจะเป็นอีกป้าว (ตั้งแต่ขับมาไม่สมบูรณ์สักที่ เดี๋ยวก็ช่วงล้าง เดี๋ยวเครื่อง เดี๋ยวแอร์ เดี๋ยวก็GAS ฮาฮาใจไม่รักไม่ทนนะนิ:sweet_kiss: )

ใช้สวิทซ์ยี่ห้ออะไรครับ จริงๆต้องมีระบบที่สตาร์ทแก็สได้เลยนะครับ แต่เราเองอาจไม่รู้ หรือร้านติดตั้งไม่ได้บอกไว้ เท่าที่รู้จะสตาร์ทแก็สได้เลยถ้าน้ำมันหมดแต่ละยี่ห้อจะมีวิธีต่างกันครับ...

ไม่ทราบว่าเป็นที่สวิทซ์กดเลือกระบบ หรือเป็นที่ระบบแก๊สที่ติดมา ก็ไม่ทราบคับเพราะผมเคยลองกดเลือกระบบที่สวิทซ์ดูมันเลือกได้แค่2ระบบเองคับ คือ เลือกเป็นน้ำมันล้วน กับ เลือกเป็นออโต้คับ ถ้าผมไปแก้ให้สตาร์ทด้วยแก๊สได้ด้วยจะทำได้หรือป่าวคับ(ไม่ทราบยี้ห้อของชุดแก๊สที่ติดอยู่เลยคับต้องไปดูตรงไหนไม่ทราบคับ) ขอบคุณคับ

ไม่ทราบว่าเป็นที่สวิทซ์กดเลือกระบบ หรือเป็นที่ระบบแก๊สที่ติดมา ก็ไม่ทราบคับเพราะผมเคยลองกดเลือกระบบที่สวิทซ์ดูมันเลือกได้แค่2ระบบเองคับ คือ เลือกเป็นน้ำมันล้วน กับ เลือกเป็นออโต้คับ ถ้าผมไปแก้ให้สตาร์ทด้วยแก๊สได้ด้วยจะทำได้หรือป่าวคับ(ไม่ทราบยี้ห้อของชุดแก๊สที่ติดอยู่เลยคับต้องไปดูตรงไหนไม่ทราบคับ) ขอบคุณคับ
ลองถ่ายรูปสวิทซ์มาให้ดูหน่อยซิครับ อาจจะเป็นรุ่นเดียวกับที่ผมรู้ .....

ลองถ่ายรูปสวิทซ์มาให้ดูหน่อยซิครับ อาจจะเป็นรุ่นเดียวกับที่ผมรู้ .....

ผมลงรูปไม่ได้อะคับแต่ logo มันจะเป็นรูปสามเหลี่ยมคับ ที่กล่องมันจะเขียนว่า
AG
Lambda control system by Autronic อีกกล่องเขียนว่า Jas Duector emulator
ประมาณนี้คับช่วยวิเคราะห์หน่อยคับ

ให้กดที่ตัวออโต้ และ กดที่สวิทซ์แก๊ส ก็จะสตาร์ทแก๊สได้ทันทีครับ

ไม่แน่ใจ แต่เคยใช้สวิตซ์ autronic
วิธี เปลี่ยนโหมดสตร์ท ด้วยน้ำมัน หรือแก้ส

กดปุ่มสวิตซ์ ค้างไว้ประมาณ 5 วิ บิดกุญแจ มาออนค้างไว้นิดนึง แล้วดับ
จากนั้น ปล่อยมือจากสวิตซ์ แล้วสตาร์ท มันจะเปลี่ยนโหมดสตาร์ท

แต่ถ้ารถไม่เคยสตาร์ทแก้ส ต้องลองนะครับ บางทีจะเซ็ทมาไม่ดี มันจะติดยากหน่อย

กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see
ด้านบน