กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see

งานเข้าอีกแล้วคับช่วยตอบทีใช้แก๊สรอบเดินเบาจนดับ

• เริ่มกระทู้โดย เริ่มกระทู้โดย TheKing139
  • วันที่เริ่มกระทู้ วันที่เริ่มกระทู้
T

TheKing139

เวลาใช้ระบบแก๊สที่รอบเดินเบาเครื่องจะค่อยเดินเบาลงๆจนดับไปในที่สุด แต่ถ้าแตะคันเร่งซะที่หนึ่งก่อนมันจะตกจนดับรอบก็จะเด้งกลับมาเดินเบาปกติที่ประมาณ1000รอบ ได้อีกแป๊บเดียวก็จะเริ่มค่อยตกจนดับไป แต่ถ้ารถขับออกไปแล้วจะวิ่งปกติคับไม่มีอาการอะไรเป็นเฉพาะเวลาจอดอยู่กับที ถ้าใช้น้ำมันไม่เป็นไรคับรอบเดินปกติ เดินเบาเกิน1000รอบนิดๆคับสำหรับน้ำมัน ไม่ทราบเป็นที่อะไรแก้ไขได้ยังไงมั้งคับ และอยากทราบว่าปกติรอบเดินเบาควรจะเดินเบาอยู่ที่กี่100กี่1000รอบคับ : เครื่อง Rb20Bo คับ : ขอบคุณคับ

ไม่มีใครเคยเจออาการแบบนี้เลยหรือคับ หรือบอกแนวทางการเช็คก็ได้คับ
ปล.เริ่มเบื่อเครื่อง Rbแล้วซิปัญหาเยอะฉิกหายเดวเป็นนู้นเป็นนี้ไม่จบซะที ถูกหวยเมื่อไรจะเอาไปโยนคลองให้ซะใจเลย

เป็นเหมือนกันครับ แต่ก็ยังไม่รู้วิธีแก้เหมือนกัน ของผมมีขั้นกระตุกด้วย

ขอบคุณคับ ของผมหายละคับก็อ่านๆในเวปเก็บข้อมูลแล้วทำเองเลยคับพอดีมีพื้นฐานด้านอิเล็กทรอนิกส์อยู่บ้าง ที่ผมทำนะคับคือถอดพวกปลั๊กคอนเนคเตอทุกตัวในห้องเครื่องออกแล้วใช้สเปกระป๋องสีฟ้าของ Phillips ฉีดล้างคอนเนคเตอทุกตัวฉีดมันให้ชุมไปเลยคับไม่ต้องกลัว ตัวนี้ไม่นำไฟแห็งเร็วด้วย เสร็จแล้วก็เสียบคอนเนคเตอกลับ ต้องดูด้วยนะคับว่ามันล็อคไหมบางทีมันดูแน่นๆแต่ล็อคมันไม่ลงต้องให้ดังคลิ๊กเลยคับมันถึงจะลงล็อคพอดี เสร็จแล้วผมก็ไปปรับที่หม้อต้มแก๊สใหม่คับ คิดว่าคงจะเป็นตัวที่เกี่ยวกับรอบเดินเบามั้งคับเพราะตอนผมปรับแล้วรอบมันขึ้นๆลง ผมปรับไว้ที่ประมาณ1200รอบคับ เห็นเวลาเปิดแอร์มันจะตกมาอยู่ที800-900รอบพอดี ก็หายเลยครับเครื่องเดินเรียบรอบนิ่งมากคับ ลองทำดูคับขอให้หายไวๆนะคับ (ผิดถูกยังไงผมไม่รู้หรอกคับรู้แต่มันหายก็พอใจแล้วคับ พอดีเรื่องเครื่องยนต์ไม่ค่อยกะดิกด้วย) :redface:

สงสัย acc กลับ ญี่ปุ่นไปแล้วล่ะคับ แนะนำให้เปลี่ยนacc แล้วน่าจะลดรอบเดินเบาได้กว่านี้นะคับ

แต่ผมก็ ทำแบบคุณอ่ะคับ ตั้งรอบสูงไว้ ให้ แอร์ดึงรอบลง แต่ของผมตั้งแค่ 900-1000 นะคับ แล้วแอร์จะดึงลงที่ 500-600 รอบคับ ไม่นิ่งนิดหน่อย แต่ ก็ไม่ดับคับ ของอภัยที่ตอบช้านะคับ อ้อ ผมไม่ใช้ acc vale นะคับ ถอดปลั๊กเลย

:byebye: ขอบคุณมากครับไปลองจูนใหม่ทำตามที่แนะนำแล้วคับ ได้รอบตามนั้นเลยคับเยี่ยมเลยเผื่อจะประหยัดขึ้นมามั้ง ว่าแต่ acc vale นี้มันไม่ต้องใช้ก็ได้หรือคับ โทษนะคับแล้วไอ้ Acc vale นี้มันทำหน้าที่อะไรคับวันนั้นผมถอดมาล้างอ่านจาก board อะคับแล้วขันกลับปรากฎว่าขันน็อตขาดไปตัวหนึ่ง ตอนนี้เหลือน็อตอยู่3ตัวเห็นยังใช้ได้เลยไม่ได้ไปแก้อะไรมันคับไม่รู้จะมีปัญหาอะไรหรือป่าว ขอบคุณล่วงหน้าคับ

มันทำหน้าที่โช้คแอร์น่ะคับ ชดเชยรอบเวลา คอมแอร์ทำงาน แต่ มันมักจะเสีย หลังจากผ่านไปเป็นสิบปีแล้ว ถ้าจะเปลี่ยนก็จะดี จะได้ไม่ต้องมานั่งทำแบบนี้ แต่ผม ว่า เปลี่ยนแล้วก็จะเสียอีก เพราะมีแก็ส เข้าไปในช่องนั้นด้วย มันน่าจะทำให้ acc ตัน ต้องเอามาล้างบ่อย ๆ ผมก็เลยตัดปัญหา ทำไปแก้ไปแบบนี้อ่ะคับ อาจจะกำปั้นทุบดินไปหน่อย แต่ ก็เวิรค์นะจะบอกให้

:burn: แจ่มแจ้งครับขอบคุณมากครับ ขอบคุณ cefiro-thailand ด้วยคับจากไม่รู้เรื่องเครื่องยนต์แต่ตอนนี้ซ่อมเองได้หลายอาการละครับ :byebye:

ของผมตรงกันข้ามเลยคับ แก๊สเดินเบาปกติคับ แต่นำมันตำมากๆ ประมาณ 500 รอบ เปิดแอร์ดับไปเลยคับ ลองตั้งรอบเดินเบาใหม่แล้วใช้ได้ไม่ถึง ชม. ก็กลับมาเป็นเหมือนเดิม

อันนี้น่าจะง่ายกว่าแก็สนะคับ จูน ซ่อม ระบบ น้ำมันให้จบ ก็เรียบร้อยแล้วครับ

แก้น้ำมันง่ายกว่าแก้แก็สเยอะครับ

อันนี้น่าจะง่ายกว่าแก็สนะคับ จูน ซ่อม ระบบ น้ำมันให้จบ ก็เรียบร้อยแล้วครับ

แก้น้ำมันง่ายกว่าแก้แก็สเยอะครับ
ลองปรับนำมันใหม่แล้วใช้ได้พักเดียวกลับมาเป็นเหมือนเดิม มีบางท่านบอกว่าจูนแก๊สในรอบเบาหนาไปให้ลองจูนแก๊สใหม่

จิงๆ แล้วแก็สกับ น้ำมันน่ะมันไม่เกี่ยวกันเลยนะครับ

จูนจิงๆ อ้างอิงจากน้ำมันก่อนนะครับ

แล้วก็ อีกอย่างนะครับ น้ำมันกับ แก็ส มัน อ็อคเทน ไม่เท่ากันนะครับ องศาจุดระเบิดมันก็จะเพี้ยนต่างกันด้วย กล่องมันจำนะครับ ตรงนี้น่าจะเกี่ยวข้องด้วย

ถามเพิ่มนิดนะคับแล้วรอบเดินเบาของน้ำมันนี้ปรับกันตรงไหนคับ คือของผมรอบเดินเบาน้ำมันมันสูงไปนิดคับอยู่ที่1200-1300 อะคับอยากเอาลงมาหน่อย เพราะน้ำมันผมเอาไว้สตาร์ทอย่างเดียวไม่ใช้ขับคับจะได้ประหยัดลงอีกนิดยังดี :sexy_girl:

ลิ้นผีเสื้อนะครับ แต่น็อตมันจะปรับยากหน่อยนะ อยู่ใต้ลิ้นด้านในน่ะครับ

แล้วก็ อีกอย่างนะครับ น้ำมันกับ แก็ส มัน อ็อคเทน ไม่เท่ากันนะครับ องศาจุดระเบิดมันก็จะเพี้ยนต่างกันด้วย กล่องมันจำนะครับ ตรงนี้น่าจะเกี่ยวข้องด้วย
ถ้าผม reset กล่องใหม่จะช่วยได้ป่าวคับ

ลิ้นผีเสื้อนะครับ แต่น็อตมันจะปรับยากหน่อยนะ อยู่ใต้ลิ้นด้านในน่ะครับ

ขอบคุณมากคับเดวศึกษาก่อน บอกตรงๆยังไม่รู้จักเลยคับว่าลิ้นผีเสื้อมันอยู่ตรงไหน เคยเห็นอยู่กระทู้หนึ่งอะคับที่มีคุณ A31401(aoh_sriracha) มาแนะนำอะหลั่ย Cef ในหัวข้อ "รูป อะไหล่ Cef ทั่วไป เพื่อ ไห้ รุ่นน้องๆคนรุ่นไหม่เรียกกันถูก นะ" อยากให้มาแนะนำภายในห้องเครื่องมั้งอะคับได้ความรู้ดีคับ กระทู้ดีมีประโยชน์มากคับ ขอบคุณคับ :cool:

ของผมตรงกันข้ามเลยคับ แก๊สเดินเบาปกติคับ แต่นำมันตำมากๆ ประมาณ 500 รอบ เปิดแอร์ดับไปเลยคับ ลองตั้งรอบเดินเบาใหม่แล้วใช้ได้ไม่ถึง ชม. ก็กลับมาเป็นเหมือนเดิม

รักษายังไงครับ รบกวนหน่อยครับ เป็นเช่นกัน:coolly-0043:

กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see
ด้านบน