กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see

นำมันเครื่อง

• เริ่มกระทู้โดย เริ่มกระทู้โดย fahut
  • วันที่เริ่มกระทู้ วันที่เริ่มกระทู้

fahut

Registered
รถติดแก๊สจำเป็นต้องใช้นำมันเครื่องสำหรับแก๊สหรือป่าว แล้วใช้ยี่ห่อไหนดีคับ 1เจโบต้องใช้นำมันเครื่องกี่ลิตรคับ

ตามความคิดผมนะ น้ำมันอะไรก็ได้ครับ เกรดไหนก็ได้ ขอให้เปลี่ยนให้ตรงเวลา แล้วอย่าไปโดนน้ำมันเครื่องปลอมแค่นั้นพอ

แต่เรารถใช้แก๊ส ตามความคิดผมอีกแล้ว ผมว่ามันควรจะใช้งานแค่ 70-80% ของระยะทางที่มันควรจะเป็นอะครับ มั้งนะ อันนี้ผมคิดเอง เพราะแก๊สมันน่าจะทำให้คุณภาพน้ำมันเครื่องเสื่อมได้เร็วกว่าน้ำมันอะ

อย่างผมตอนนี้ ผมใช้ 10W50 (หรือ 40 หว่า ลืม) เป็น Semi ของ ปตท. น่ะครับ ตามปกติเค้าบอกวิ่งได้ 10000 โล แต่ผมใช้ได้ประมาณ 7-8000 ผมก็เปลี่ยนแล้วอะครับ

ลืมตอบ เจโบน่าจะ 5.0 หรือ 5.2 ลิตรนะ มั้ง จำไม่ได้ ถ้าเปลี่ยนไส้กรองน้ำมันเครื่องก็จะใช้เยอะขึ้นอีกเกือบลิตร

อันนี้ผมจำมาจากตอนผมวางเครื่องเจไม่โบอะ ตอนนั้นพอเปลี่ยนน้ำมันเครื่องทีไร ต้องซื้อแกลลอนใหญ่ แล้วต้องซื้อขวดเล็กอีก 2 ขวดทุกทีอะครับ

ตามนั้น ...
เออ.น้ำมันเครื่องที่บอกใช้ได้เป็นหมื่นโล อันนั้นคือระยะทางวิ่งที่สมควรเปลี่ยนถ่าย ซึ่งส่วนใหญ่มองมุมเดียวที่ระยะทางวิ่ง..
แต่กรณีใช้รถน้อยอย่างพ๋มปีหนึ่งวิ่งไม่ถึงหมื่นโลแน่ๆ ก็ควรเปลี่ยนถ่ายทุก 6 เดือนครับ เพราะน้ำมันมันเริ่มมีประสิทธิภาพลดลงไปแล้ว

ถามหน่อยครับพี่ ของผม 20โบ ใช้น้ำมันเครื่องกี่ลิตรครับ น้ำมันเกียร์ออโต้+น้ำมันเฟืองท้ายเบอร์อะไร ยี้ห้อไหนดีเเนะนำหน่อย ขอบคุณมากครับพี่ๆ cef-thai

ถามหน่อยครับพี่ ของผม 20โบ ใช้น้ำมันเครื่องกี่ลิตรครับ น้ำมันเกียร์ออโต้+น้ำมันเฟืองท้ายเบอร์อะไร ยี้ห้อไหนดีเเนะนำหน่อย ขอบคุณมากครับพี่ๆ cef-thai

เปลี่ยนน้ำมันเครื่อง+ไส้กรอง RB20DET ใช้ 4.5 ลิตรครับ ถ้าไม่เปลี่ยนไส้กรอง 4 ลิตรครับ ส่วนตัวผมใช้ ปตท Semi ธรรมดาครับ เพราะไม่มีปัญญาซื้อแบบ Full Synthetic อาศัยเปลี่ยนตามที่บอกข้างต้น ใช้งานซัก 70-80% ของระยะทางที่มันกำกับไว้

น้ำมันเกียร์ออโต้ ใช้เกรด Dexron II หรือ III ครับ ถ้าเกียร์สภาพแย่มากแล้ว แนะนำให้ใช้ Dexron II เพราะมันจะเป็นรุ่นเก่า มันจะหนืดหน่อย แต่หายากมาก เดี๋ยวนี้จะมีขายรึเปล่าก็ไม่รู้ ที่ผมเคยใช้ ผมใช้ของ Caltex น่ะครับ

น้ำมันเฟืองท้าย เบอร์ 110 มั้งครับ ถ้าผมจำไม่ผิดนะ ผมใช้ของ ปตท อีกเหมือนกัน เอาเป็นว่าไม่ต้องสนเบอร์ ให้ดูที่ขวด ขวดมันจะปลายแหลมๆ ฉลากหน้าขวดมันจะเขียนเลยว่า Limit Slip Gear Oil ครับ น้ำมันเฟืองท้ายใช้ประมาณ 2.5 ลิตรนะถ้าจำไม่ผิด มั้ง ตอนแรกผมก็ไม่รู้ว่ามันต้่องใช้เท่าไหร่ ก็แบบพอช่างถ่ายน้ำมันเก่าออกหมดแล้ว ผมก็ไปซื้อมาทีละขวด เติมไปจนหมด ถ้ายังไม่ล้นออกรูเติม ก็ไปซื้อมาอีก จนมันล้นรูเติมออกมาน่ะครับ แล้วก็หยุดแค่นั้น

ขอสอบถามเพิ่มเติม เฟืองท้ายเต็ดควรใช้นำมันของอะไรดี แล้วใช้ประมาณกี่ลิตร

ขอสอบถามเพิ่มเติม เฟืองท้ายเต็ดควรใช้นำมันของอะไรดี แล้วใช้ประมาณกี่ลิตร
ลืมสังเกตุคนด้านบนแฮะว่าเค้าไม่ได้บอกว่าเฟืองท้ายอะไร ถ้าน้ำมันเฟืองท้ายเดิมๆ ผมไม่เคยเติมอะครับ เพราะตอนได้รถมายังไม่ทันได้เปลี่ยนน้ำมันเฟืองท้าย ผมก็เปลี่ยนเป็นเฟืองเต็ดไปละ

ก็น้ำมันเฟืองท้ายเต็ดนะครับ ผมไปดูมาละเมื่อเช้าที่ขวดที่มันเหลืออยู่ครึ่งลิตร มันเป็นเบอร์ 140 ครับ สำหรับระบบเฟืองแบบ Limited Slip โดยเฉพาะ ที่ผมใช้เป็นของ ปตท ขวดละ 1 ลิตร ขวดละ 140 จำได้ว่าใช้ไป 2.5 ลิตรนะครับ
หน้าตามันเป็นแบบนี้ครับ

รถติดแก๊สจำเป็นต้องใช้นำมันเครื่องสำหรับแก๊สหรือป่าว แล้วใช้ยี่ห่อไหนดีคับ 1เจโบต้องใช้นำมันเครื่องกี่ลิตรคับ

ตามความคิดผมนะ น้ำมันอะไรก็ได้ครับ เกรดไหนก็ได้ ขอให้เปลี่ยนให้ตรงเวลา แล้วอย่าไปโดนน้ำมันเครื่องปลอมแค่นั้นพอ

แต่เรารถใช้แก๊ส ตามความคิดผมอีกแล้ว ผมว่ามันควรจะใช้งานแค่ 70-80% ของระยะทางที่มันควรจะเป็นอะครับ มั้งนะ อันนี้ผมคิดเอง เพราะแก๊สมันน่าจะทำให้คุณภาพน้ำมันเครื่องเสื่อมได้เร็วกว่าน้ำมันอะ

อย่างผมตอนนี้ ผมใช้ 10W50 (หรือ 40 หว่า ลืม) เป็น Semi ของ ปตท. น่ะครับ ตามปกติเค้าบอกวิ่งได้ 10000 โล แต่ผมใช้ได้ประมาณ 7-8000 ผมก็เปลี่ยนแล้วอะครับ
น่าจะ10w-40นะครับ
เพราะของผม ใช้ 0-40 อะลองดูมันลื่น จริงเปล่า
เห็น ว่ามันแพง แต่มันก็ลื่นจริงนะ และก็แถม ตะเกียงด้วย:biggrin: (อันนี้ไม่เกี่ยว) เพราะ ยอมรับว่าเท้า ค่อนข้างซน หนักเบาๆ ตลอดเวลา
ประกอบกับใช้รถเกือบทุกวันอะ:augenrollen:
ลืมตอบ เจโบน่าจะ 5.0 หรือ 5.2 ลิตรนะ มั้ง จำไม่ได้ ถ้าเปลี่ยนไส้กรองน้ำมันเครื่องก็จะใช้เยอะขึ้นอีกเกือบลิตร

อันนี้ผมจำมาจากตอนผมวางเครื่องเจไม่โบอะ ตอนนั้นพอเปลี่ยนน้ำมันเครื่องทีไร ต้องซื้อแกลลอนใหญ่ แล้วต้องซื้อขวดเล็กอีก 2 ขวดทุกทีอะครับ[/quote
ถ้าถูกต้องนะในทางปฏิบัติ ของผม
เปลื่ยนกลองด้วยรู้สึกจา5ลิตรไม่พออะ
ต้องใส่ไปอีก ร่วม ครึ่งลิตร ละถึงจะเลยขีดกลาง มาตรวัด อะ
ขอเนะนำนะครับสตาตทิ้งไห้ครื่องอุ่น หรือวิ่งออกมาจาก ที่ถ่ายสักระยะ แล้วจอดดับ เครื่องวัดอีกทีนะ ให้น้ำมันไปตามท่อเทอรโบก่อน เดี่ยวเวลาซัดมันจะขาดเอา
ลืมสังเกตุคนด้านบนแฮะว่าเค้าไม่ได้บอกว่าเฟืองท้ายอะไร ถ้าน้ำมันเฟืองท้ายเดิมๆ ผมไม่เคยเติมอะครับ เพราะตอนได้รถมายังไม่ทันได้เปลี่ยนน้ำมันเฟืองท้าย ผมก็เปลี่ยนเป็นเฟืองเต็ดไปละ

ก็น้ำมันเฟืองท้ายเต็ดนะครับ ผมไปดูมาละเมื่อเช้าที่ขวดที่มันเหลืออยู่ครึ่งลิตร มันเป็นเบอร์ 140 ครับ สำหรับระบบเฟืองแบบ Limited Slip โดยเฉพาะ ที่ผมใช้เป็นของ ปตท ขวดละ 1 ลิตร ขวดละ 140 จำได้ว่าใช้ไป 2.5 ลิตรนะครับ
หน้าตามันเป็นแบบนี้ครับ
ขอบ คุณมากคราบ กำลัง จะถ่าย พอดี
ของแชมป เฟืองท้าย ของไร อะ
ปล.แถมอีกหน่อยเน๊อะแชมป์
กลองน้ำมัน เจกะวีโก้
และก็น้ำยาหล่อเย็นโดยตรง
อะจัดไป
:boss:

ไฟล์แนบ

75.2 KB · อ่าน: 101
    13.5 KB · อ่าน: 100
ขอบ คุณมากคราบ กำลัง จะถ่าย พอดี
ของแชมป เฟืองท้าย ของไร อะ
ปล.แถมอีกหน่อยเน๊อะแชมป์
กลองน้ำมัน เจกะวีโก้
และก็น้ำยาหล่อเย็นโดยตรง
อะจัดไป
:boss:
ของผมเฟืองท้ายเต็ด 4.3 ซิลเวีย เพลาข้าง 6 รูคราบพี่โอ๋

[quote=A31212;163490]ของผมเฟืองท้ายเต็ด 4.3 ซิลเวีย เพลาข้าง 6 รูคราบพี่โอ๋[/quote]
วันนี้ไปถาม ช่างมาเค้าไห้ไปซื่อมาไห้เค้าเปลื่ยน
ว่าจาเปลี่ยนก่อนไปนู้น อะ เค้าว่าเบอร GL5/90 นะ
ผมได้ ของ vovalin อะไร สักอย่างเนี๊ยะมาไหม่กลึ่งสังเคราห์
เค้าว่างั้นเลยจัดมา 3 ลิตร ละ195บาท
ปตท.ไม่มี เพนซอยที่เค้าใช้กันก็ขาดตลาด
เลยเอาหัวเชื้อ มาเติม ด้วย เค้าว่ามาดี เลยเอามั่ง
แล้วถามเค้า เบอร140 ของไร
เค้า บอก ของกระบะนะ มันจะเหนียวก่า
ผิดถูงไง กันแน่ พี่ น้องขอความเห็นหน่อย
ไหนถูก ต้องไหนดีก่ากัน เนี๊ยะ :verwirrt:
วางมา4ปีไม่เคยเปลี่ย น้ำมันเกียร กะเฟืองท้ายเลย:cold:

[quote=A31212;163490]ของผมเฟืองท้ายเต็ด 4.3 ซิลเวีย เพลาข้าง 6 รูคราบพี่โอ๋
วันนี้ไปถาม ช่างมาเค้าไห้ไปซื่อมาไห้เค้าเปลื่ยน
ว่าจาเปลี่ยนก่อนไปนู้น อะ เค้าว่าเบอร GL5/90 นะ
ผมได้ ของ vovalin อะไร สักอย่างเนี๊ยะมาไหม่กลึ่งสังเคราห์
เค้าว่างั้นเลยจัดมา 3 ลิตร ละ195บาท
ปตท.ไม่มี เพนซอยที่เค้าใช้กันก็ขาดตลาด
เลยเอาหัวเชื้อ มาเติม ด้วย เค้าว่ามาดี เลยเอามั่ง
แล้วถามเค้า เบอร140 ของไร
เค้า บอก ของกระบะนะ มันจะเหนียวก่า
ผิดถูงไง กันแน่ พี่ น้องขอความเห็นหน่อย
ไหนถูก ต้องไหนดีก่ากัน เนี๊ยะ :verwirrt:
วางมา4ปีไม่เคยเปลี่ย น้ำมันเกียร กะเฟืองท้ายเลย:cold: [/quote]

อันนี้ไม่รู้เหมือนกันอะพี่โอ๋ ผมเห็นคำว่า Limited Slip ผมก็โดดเข้าใส่เลย 555

กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see
ด้านบน