กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see

ทุกท่านที่ใช้เครื่อง Turbo ไม่ว่าจะเป็น RB หรือ j ที่บอกวิ่งแก๊สกิโลละบาทกว่าๆ

• เริ่มกระทู้โดย เริ่มกระทู้โดย TheKing139
  • วันที่เริ่มกระทู้ วันที่เริ่มกระทู้
T

TheKing139

ทุกท่านที่ใช้เครื่อง Turbo ไม่ว่าจะเป็น RB หรือ j ที่บอกวิ่งแก๊สกิโลละบาทกว่าๆ ไม่ทราบว่าวิ่งเฉลี่ยใช้ความเร็วที่กี่กิโลเมตรต่อชั่วโมงกันคับ แล้วบูทหรือไม่บูทบ่อยกันแค่ไหน หรือขับกันยังไงทำไมถึงประหยัดได้ขนาดนั้นทั้งๆที่เครื่องเทอโบ ส่วนตัวผมขับแบบประหยัดสุดตรีนแอร์แทบไม่เปิดแบรคไม่ค่อยแดะบูทหรือก็ไม่มียังไงๆก็ต้องมีโลละ2บาท :cry:

ขึ้นอยู่กับว่าคุณติดแก็สแบไหนมา fix mix,lambda หรือ หัวฉีด มีผลกับการบริโภคแก็สนะครับ....

ของผมแบบมิกธรรมดา ไม่แลมด้า เสต็ปรถบ้านใช้งาน ไม่แรงครับ

เครื่อง RB20DET เทอร์โบ RB25 ใบขาว โข่งหลัง20 เกียร์ธรรมดา คลัทช์นิสโม่ 9 ก้อน ล้อ 17 นิ้ว หน้า 7 หลัง 8 เฟืองท้ายเต็ด 4.3

ผมขับในเมืองอย่างเดียวครับ เพราะเลี่ยงไม่ได้ เติมประมาณ 480-520 วิ่งได้ประมาณ 250-270 โล เติมครั้งนึงอยู่ได้ประมาณ 4 วัน แก๊สลิตรละ 11.35 บาทครับ
รถผมก็ถือว่ากินในระดับนึงนะครับ อยู่ที่ราวๆ 1.8-2.0 บาท/โล ครับ แต่ถ้ามีวิ่งไกลๆ ยาวๆ ซัก 200 โล มันจะลงไปได้ประมาณ 1.6-1.7 บาท/โล

ผมทำงานรังสิต-สะพานควาย ตอนเช้าวิ่งเส้นพหลรถติดพอใช้ แล้วลัดเส้นทหารอากาศมาออกวิภาแล้วขึ้นโทลเวย์ บางวันบนโทลเวย์ก็ติด แต่ส่วนมากจะวิ่งได้ราวๆ 60-130 กม./ชม. ครับ
แล้วก็มาลงที่ทางลง 5 แยกลาดพร้าว จากตรงนั้นจนถึงที่ทำงานผมแถวแยกสะพานควาย ติดตลอด ขยับทีละจึ้ก ใช้ความเร็วได้ไม่เกิน 40 กม./ชม. ครับ
ส่วนขากลับผมไม่ขึ้นทางด่วน วิ่งเส้นวิภา รถติดเป็นช่วงๆ ตั้งแต่สะพานควาย-จตุจักร-วัดเสมียน-หลักสี่-ดอนเมืองครับ จากนั้นจนถึงบ้านจะไม่ค่อยติดละ ความเร็วอยู่ที่ 40-90 กม./ชม. ครับ

* ในช่วงเร่งแซง หรือทำความเร็ว บูสมาตลอดครับ เอาเป็นว่าผมขับตามปกติน่ะครับ ไม่ได้ขับเอาประหยัดน่ะ เพราะคิดว่ากินแก๊สโลละ 2 บาท ก็ยังดีกว่าใช้น้ำมันแล้วกินโลละ 4-5 บาทน่ะครับ แค่นี้ก็ประหยัดไปครึ่งแล้ว

แต่อย่าลืมครับ รถเราเป็น Cefiro A31 น้ำหนักตันกว่า เครื่อง 6 สูบ 2000cc up แถมบางคันล้อต่ำๆ ก็ต้อง 17 นิ้วแล้วครับ

ของผมแบบมิกธรรมดา ไม่แลมด้า เสต็ปรถบ้านใช้งาน ไม่แรงครับ

เครื่อง RB20DET เทอร์โบ RB25 ใบขาว โข่งหลัง20 เกียร์ธรรมดา คลัทช์นิสโม่ 9 ก้อน ล้อ 17 นิ้ว หน้า 7 หลัง 8 เฟืองท้ายเต็ด 4.3

ผมขับในเมืองอย่างเดียวครับ เพราะเลี่ยงไม่ได้ เติมประมาณ 480-520 วิ่งได้ประมาณ 250-270 โล เติมครั้งนึงอยู่ได้ประมาณ 4 วัน แก๊สลิตรละ 11.35 บาทครับ
รถผมก็ถือว่ากินในระดับนึงนะครับ อยู่ที่ราวๆ 1.8-2.0 บาท/โล ครับ แต่ถ้ามีวิ่งไกลๆ ยาวๆ ซัก 200 โล มันจะลงไปได้ประมาณ 1.6-1.7 บาท/โล

ผมทำงานรังสิต-สะพานควาย ตอนเช้าวิ่งเส้นพหลรถติดพอใช้ แล้วลัดเส้นทหารอากาศมาออกวิภาแล้วขึ้นโทลเวย์ บางวันบนโทลเวย์ก็ติด แต่ส่วนมากจะวิ่งได้ราวๆ 60-130 กม./ชม. ครับ
แล้วก็มาลงที่ทางลง 5 แยกลาดพร้าว จากตรงนั้นจนถึงที่ทำงานผมแถวแยกสะพานควาย ติดตลอด ขยับทีละจึ้ก ใช้ความเร็วได้ไม่เกิน 40 กม./ชม. ครับ
ส่วนขากลับผมไม่ขึ้นทางด่วน วิ่งเส้นวิภา รถติดเป็นช่วงๆ ตั้งแต่สะพานควาย-จตุจักร-วัดเสมียน-หลักสี่-ดอนเมืองครับ จากนั้นจนถึงบ้านจะไม่ค่อยติดละ ความเร็วอยู่ที่ 40-90 กม./ชม. ครับ

* ในช่วงเร่งแซง หรือทำความเร็ว บูสมาตลอดครับ เอาเป็นว่าผมขับตามปกติน่ะครับ ไม่ได้ขับเอาประหยัดน่ะ เพราะคิดว่ากินแก๊สโลละ 2 บาท ก็ยังดีกว่าใช้น้ำมันแล้วกินโลละ 4-5 บาทน่ะครับ แค่นี้ก็ประหยัดไปครึ่งแล้ว

แต่อย่าลืมครับ รถเราเป็น Cefiro A31 น้ำหนักตันกว่า เครื่อง 6 สูบ 2000cc up แถมบางคันล้อต่ำๆ ก็ต้อง 17 นิ้วแล้วครับ

ตามนี้เลย กระจ่างชัด อิอิ

ละเอียดมากง่ะ งืมๆๆๆ

ของผมล้อ 17 หน้า8 หลัง9 เครื่อง20โบ เดิมๆๆๆๆๆๆๆ ติดแก๊สระบบ Lamda Control

ก็กินอยู่ประมาณนี้คับ ขับปกติไม่ได้ประหยัดอาราย :biggrin:

ของผมเฉลี่ย 1.5 ได้ วิ่ง 80-100 ยางเริ่มจะไปแล้ว กลัวระเบิดก่อน

ตามนั้นคับผมก็ขับ 20 ติดแก๊สเฉลี่ยแล้วถ้าวิ่งในกรุงเทพรถติดๆอยู่ประมาณ2บาท
แต่ถ้าวิ่งกลับต่างจังหวัดยาวยาวประมาณ1.80ได้อะคับ

ของผมเฉลี่ย 1.5 ได้ วิ่ง 80-100 ยางเริ่มจะไปแล้ว กลัวระเบิดก่อน

โทษนะคับขับเซฟหรือรถมิร่าคับวิ่งเฉลี่ย 80-100 ตกโลละ1.5บาท วีออสพี่ผมยังอายเลยนะนั้น 55555555+ :wink:

ยี่สิบโบ ใบ 25 ดำ
เมื่อก่อนมีแลมด้า วิ่งเฉลี่ย 1.60 บาท แต่ ไกลๆ ยาวๆ ได้ 1.6 บาท
ตอนนั้น แก้ส สิบบาทสามสิบ

ตอนนี้เปลี่ยนเปลี่ยนเป็นหัวฉีด ทางไกล 1.60 บาท คิดที่ 11.15 บาท/ลิตร
สงสัย ยังจูนไม่ดี อาจหนาไปช่วงสามพัน - สี่พันรอบ

ล่าสุดเมื่อเช้าครับ วิ่งไป 254.5 โล เติมไป 522.17 ตีออกมาได้โลละ 2.05 บาท/โล อะเฮื่อๆๆๆๆๆๆๆ

วิ่งประมาณ100-180 ประมาณโลละ 1.60 บาทแก๊ซราคา11.90บาท
ติดแบบดูดธรรมดาเครื่องเดิม12 วาวเกียร์ธรรมดาครับ

อย่าเอาประหยัดมากเลยครับ เครื่องพังมาไม่คุ้มหรอก

เดิมๆเซฟิโร่จัดว่าเป็นรถที่กินน้ำมันมากๆอยู่แล้วนะครับ ถ้าดูจำนวนลิตรแล้วประหยัดกว่าน้ำมันเตรียมเงินไว้ยกเครื่องได้เลยครับ

:tongue: เท่าที่ทราบมาจาก กุรู กล่องสมองของเครื่องยนต์ รหัส RB.
จะมีอัตราซด น้ำมันมากเวลาที่เครื่องยนต์อยู่ในรอบเดินเบา มันเป็นเช่นนั้นแล หากใช้งานอยู่ในเมือง รถติดๆ หายห่วงคร๊าบบบ...
แดกกันเช็ดเขร้ :wink:
ถ้าทางไกลนอกเมือง ก็ถือว่ารับประทานไม่มากนะ ไม่เกิน 120
ยังไงก็ต้องมี 9.5 - 10 ต้นๆอยู่แล้ว ทั้งนี้ก็ขึ้นอยู่กับน้ำหนักที่
บรรทุกไปในขณะนั้นด้วย สภาพถนน การจราจร(จราจลรึเปล่า)

ทุกท่านที่ใช้เครื่อง Turbo ไม่ว่าจะเป็น RB หรือ j ที่บอกวิ่งแก๊สกิโลละบาทกว่าๆ ไม่ทราบว่าวิ่งเฉลี่ยใช้ความเร็วที่กี่กิโลเมตรต่อชั่วโมงกันคับ แล้วบูทหรือไม่บูทบ่อยกันแค่ไหน หรือขับกันยังไงทำไมถึงประหยัดได้ขนาดนั้นทั้งๆที่เครื่องเทอโบ ส่วนตัวผมขับแบบประหยัดสุดตรีนแอร์แทบไม่เปิดแบรคไม่ค่อยแดะบูทหรือก็ไม่มียังไงๆก็ต้องมีโลละ2บาท :cry:
ประมานนี้แหละ จูนให้ประหยัดก็ทำได้ เด๋ววิ่งไม่ออก

บางมากโอกาสแบ๊กสูง แก๊สมันถูก เอาขับสนุกๆดีกว่า

ของผมติดแบบหัวฉีดเติม 500 วิ่งได้ประมาณ 300 โล ราคา 11.35
ใช้ของ BRC ใช้ความเร็วประมาณ 100 km/hr.

ของผม 25โบ ติดมิก 11.20 510บาท วิ่งได้ 190โลเอง