กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see

RB20E 12v

• เริ่มกระทู้โดย เริ่มกระทู้โดย incubus
  • วันที่เริ่มกระทู้ วันที่เริ่มกระทู้

incubus

Registered
เครื่องเดิม 12v ใครใช้น้ำมันไม่ติดบ้างคับ ผมเป็นมานานแล้ว ไม่ทราบเป็นเพราะอะไรครับ เคยถอดหัวฉีดมาล้าง แล้วเปลี่ยนน้ำมันใหม่ ก้อสตาร์ทติดแต่วิ่งไม่ออก สะดุด
แอร์โฟร์ไม่เสียนะครับ ใช้หัวฉีดตัวไหมครับ หรือว่าปั๊มติ๊กพัง แล้วค่าใช้จ่ายในการซ่อมเท่าไหร่ครับ ซ่อมไว้เผื่อไปเที่ยวปีใหม่น่ะครับ :biggrin:

เปลี่ยนปั้มติกใหม่ แล้วดูอาการครับ

ปั้มติกลูกละไม่กี่บาด 800 - 1500 แบบธรรมดา

ค่าแรงก็แล้วแต่จะตกลงกะอู่ แต่ไม่น่าเกิน 400

เครื่องเดิม 12v ใครใช้น้ำมันไม่ติดบ้างคับ ผมเป็นมานานแล้ว ไม่ทราบเป็นเพราะอะไรครับ เคยถอดหัวฉีดมาล้าง แล้วเปลี่ยนน้ำมันใหม่ ก้อสตาร์ทติดแต่วิ่งไม่ออก สะดุด
แอร์โฟร์ไม่เสียนะครับ ใช้หัวฉีดตัวไหมครับ หรือว่าปั๊มติ๊กพัง แล้วค่าใช้จ่ายในการซ่อมเท่าไหร่ครับ ซ่อมไว้เผื่อไปเที่ยวปีใหม่น่ะครับ :biggrin:
เหมือนผมเลยครับ เวลาสตาร์ทด้วยน้ำมันติดแล้วก็วิ่งได้ครับ แต่เวลาเหยียบเร่งมันไม่ยอมไปมันอืดมากๆๆมันก็ไม่ดับนะครับละก็วิ่งไปได้เรื่อยๆๆ...ไม่รู้เป็นไรเหมือนกัน

ของผมก็เป็นเหมือนกัน......หรือว่าถึงเวลาต้องวาง J เหอๆๆๆๆๆๆๆๆ

อะนะ..ผู้ร่วมชะตากรรมเดียวกัน..เหมือนกันอะคับ..เปลี่ยนปั้มติ๊กแล้วก็มะหาย..ว่าจาลองไปเช็คหัวฉีด..คลำไปเรื่อยแบบไม่รู้จุดหมาย..เซ็ง..เช้าๆต้องติดเครื่องอยู่กะที่พักนึงไม่กล้าขับออกไปเลย..เยีบบไม่ขึ้น..สะดุดปุ๊กปั๊กเลยอะ:sweat: ยังดีที่มีแก๊ส..ไม่งั้นมะมีรถใช้..เบื้อเบื่อ..ติดมาแรกๆก็ดีๆ:mad: :confused:

ผมไปเช็คที่บรรจบเซอร์วิส ช่างว่าหัวฉีดพัง เปลี่ยนหัวละ 500 6หัวก้อ 3000 โิอ้วว เลยยังไม่ได้เปลี่ยน :cry:
เวลาไป ตจว. ระแวงมากกลัวแกสหมด น้ำมันใช้ไม่ได้ :sweat:

ปั้มติ๊กสุขสวัสดิ์ 500 แต่ต้องเปลี่ยนลูกลอยใหม่อยู่ดี

ตกลงเป็นที่อะไรกันแนครับ ระหว่างหัวฉีด กะปั๊มติก ครับคือว่าของผมก็เป็นครับไม่ได้ใช้นำ้มันจะเป็นปีแล้วครับ คืออาการของผมมันติดแล้วเล่งไม่ขึ้นครับ พอตอนหลังเหมือนจะติดไม่ครบสูบครับ แล้วในที่สุดมันก็ไม่ติดครับ อยากรู้เหมือนกันจะได้แก้ถูกครับ
:sweat:

ผมเปลี่ยนปั๊มติ๊กแล้วครับ ไม่หายครับพี่น้อง สงสัยหัวฉีดจะกลับบ้านครับ

ของผมติดครบสูบแต่ว่งได้ไม่เกิน100เมตรจะดับ พอสตาร์ทใหม่ก้อติดดี ลองเปลี่ยนปั๊มติ๊กแล้วถึง3ลูกก้อไม่หายอาการเหมือนกล่องตัดครับ กะลังสงสัยแอร์โฟร์กะกล่อง

ของผมสายแอร์โพร์ล่วมแก้ใหม่หายสนิทวิ่ง2วันเหมือนเดิมอีกสตาร์ทไม่ติดคิดว่าเป็นที่ติ๊กเช็คไปเช็คมาเจอครับสาเหตุที่ตับเกิดจากลีเลย์ป๊มติกค้างครับน้ำมันเลยไม่มารีเลย์จะอยู่แถวๆไฟท้ายตัวเขียวๆครับลองหาดูน่ะครับ

ของผมลองมาหลายอย่างแล้วครับ ตั้งแต่แอร์โฟ (ยืมมา), ล้างท่อไอดี , เปลี่ยนกรองเบนซิน 250.- , เอามิกเซอร์ออก , เปลี่ยนหัวเที่ยน 1200.- , ล่าสุดลอง ติ๊ก 1j (ยืมมา)
ก็ไมหายครับเหลือหัวฉีด แต่ถ้าแพงคงไม่เปลี่ยนดีกว่า

อาการเดียวกับผมเลยครับ ผมแก้หายแล้ว เปลี่ยนหัวฉีดยกรางเลยครับ

อาการติดแล้วเร่งไม่ขึ้น(น้ำมัน) ถ้ามีควันดำออกมาทางท่อควรเช็ค Air flow ครับถ้ามีประวัติการBack fire ก้อทำให้ Air flowเสียได้ รถผมอาการแบบนี้เลยครับตอนนี้วิ่งได้ปกติ ทั้งแก๊ส+น้ำมัน ราคารางหัวฉีดลองดูกระทู้ขายของน่ะครับ เห็นขายกันอยู่ 1000

เหอๆๆๆ พอดีได้ข้อมูลมาใหม่ไม่ทราบว่าจะเกี่ยวกันไหม(ถ้าไม่เกี่ยวต้องขออภัยอิอิ)คือถ้ารถเราใช้ระบบมิกเซอร์เวลาเราใช้น้ำมันตัวหัวมิกเซอร์มันจะไปขวางทางเดินของอากาศทำใหอากาศไหลเข้าไดน้อย แต่ตัวแอโฟลจะสั่งจ่ายน้ำมันตามปกติทำให้ส่วนผสมหนา(หรือโครตหนา อิอิ) รถเลยเกิดอาการสะดุดเร่งไม่ขึ้นถึงขั้นพาลจะดับเอา ถ้าลองไปยืนท้ายรถจะรู้สึกแสบๆๆตาเพราะการเผาใหม้ไม่หมดจด (อ้างอิงจากหนังสือแต่งรถฉบับนึงมาคับ) ผิดถูกยังไงกะขออภัยผู้รู้ไว้ด้วยนะคับ ^_^!

การเช็คไปทีละขั้นครับถ้าให้ง่าย 1 วัดแรงดันน้ำมันโดยต่อเกจวัดหลังกรองเบนซินก้อจะรู้ได้เลยว่าปั๊มติ๊กเสียหรือไม่ อู่ดีๆจะมีเกจวัดครับ หลังจากนั้นค่อยไปไล่หัวฉีดบางครั้งหัวฉีดทำงานครับแต่จากที่ผมเองเจอกะตัวเองมาคือหัวฉีดรั่วครับทำให้ส่วนผสมหนากว่าสูบอื่นเครื่องเลยสะดุดเดินไม่เรียบ หัวฉีดมือสองยกรางราคาไม่ควรเกิน 1500บาทครับ แต่ถ้าปัญหาจากระบบไฟเช่นคอยหรือจานจ่ายเวลาเดินแก๊สต้องมีปัญหาด้วยครับ ค่อยๆไล่ไปอบ่างมีหลักการนะครับผมเจอมาแล้วอู่ที่ไม่รู้จริงจูนจนรถผมเพี้ยนไปหมดเลย เคยโดนมาก่อนแล้วครับ กว่าจะตาสว่าง ขอให้ใช้ cefiro กันนานนานนะครับ

เหอๆๆๆ พอดีได้ข้อมูลมาใหม่ไม่ทราบว่าจะเกี่ยวกันไหม(ถ้าไม่เกี่ยวต้องขออภัยอิอิ)คือถ้ารถเราใช้ระบบมิกเซอร์เวลาเราใช้น้ำมันตัวหัวมิกเซอร์มันจะไปขวางทางเดินของอากาศทำใหอากาศไหลเข้าไดน้อย แต่ตัวแอโฟลจะสั่งจ่ายน้ำมันตามปกติทำให้ส่วนผสมหนา(หรือโครตหนา อิอิ) รถเลยเกิดอาการสะดุดเร่งไม่ขึ้นถึงขั้นพาลจะดับเอา ถ้าลองไปยืนท้ายรถจะรู้สึกแสบๆๆตาเพราะการเผาใหม้ไม่หมดจด (อ้างอิงจากหนังสือแต่งรถฉบับนึงมาคับ) ผิดถูกยังไงกะขออภัยผู้รู้ไว้ด้วยนะคับ ^_^!

ร้านแก็สเค้าก็บอกมาแบบนี้เช่นกัน
เลยทำใจดีกว่า:coolly-0036:

กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see
ด้านบน