กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see

ผมแก้อาการback fire เองอ่ะครับมันหาย แต่ไม่รู้ว่าจะส่งผลอะไรในอนาคตมั้ยครับ

• เริ่มกระทู้โดย เริ่มกระทู้โดย BOMMANY
  • วันที่เริ่มกระทู้ วันที่เริ่มกระทู้

BOMMANY

Registered
ผมแก้อาการ back fire เองอ่ะครับมันหาย เครื่องผม RB20det ติด LPG ระบบดูดครับ ใช้หม้อต้ม DT ครับ ตอนแรกๆที่ใช้ต้องจูนแก๊สหนามากๆ ถึงจะพอ แต่ก็ยังพอมีอาการbackบ้างแต่นานๆ ทีครับ แต่พอเปิดแอร์ เปิดวิทยุด้วยอาการเนี้ยมาเป็นระลอกๆ เลยครับ
ซึ่งผมก็เลยลองตั้งไฟจนเกือบเต็มอัตราศึกครับ ผลตอบรับคือหายเป็นปริบทิ้งครับ.....ทั้งเร่งและบูธทันใจ.....ปรับจูนแก๊สบางกวาตอนแรกมากๆ ก็ไม่มีอาการครับ รอบก็ไม่สวิง....ซึ่งผมสงสัยว่าที่ทำไปนั้น (ตั้งไฟจนเกือบเต็มอัตราศึก) จะส่งผลอะไรไหมครับ...และการเติมแก๊ส 300 วิ่งได้เกือบๆ 200 โลเนี้ยมันปกติมั้ยครับ ....ขอบคุณครับ

:verwirrt:

ถ้ามันไม่น๊อค ก็ไม่เป็นไรหรอกครับ

มันมีสองอย่างอะครับ ตั้งไฟให้แก่ขึ้น หรือว่าเปลี่ยนหัวเทียนให้เป็นเบอร์สูงขึ้นซักเบอร์นึงอะครับ

ปรับไฟแก่ไม่มีผลอะไรมากถ้าไม่ปรับแก่จนเกินไปครับ แต่ถ้าปรับมากเกินไปอาจมีผลเสียกับพวกหัวเทียน คอยล์ และฝาสูบครับ เพราะความร้อนสะสมมันจะมากขึ้นอะนะ แต่ถ้าใช้แล้่วทุกอย่างปกติ ก็โอเคครับ

อีกอย่างถ้าปรับแก่ไปมากเกิน พอตอนใช้น้ำมันมันอาจจะเพี้ยนๆ ไปนิดนึงครับ

* รถผมก็ปรับให้แก่ขึ้นมาจิ๊ดนึงครับ ตอกเลยระยะเดิมมาอีกประมาณเกือบ 3 มิลอ่ะ ผมไม่มีไทมม์มิ่งไลท์จับนะ อาศัยความรู้สึกตอนขับขี่เอาน่ะครับ ถ้ารู้สึกว่ามันดีขึ้นจนน่าพอใจแล้ว เราก็หยุดปรับแค่นั้นอะครับ ให้มันใกล้ของเดิมตอนที่ใช้น้ำมันมากที่สุดแหละครับ

ถ้าเป็นเครื่อง 24v, 20DET, 25DET จะตั้งที่ด้านหน้าของเครื่องครับ ที่มันสีเงินกลมๆ อะครับ
ตามเข็มไฟแก่ ทวนเข็มไฟอ่อนครับ คลายน็อตแล้วค่อยๆ ตอกครับ

ส่วนเครื่อง 12v ผมไม่แน่ใจเหมือนกันนะ แต่ส่วนมากเครื่องที่มีจานจ่ายกับสายหัวเทียนเนี่ย มันจะตั้งไฟโดยการหมุนที่แกนตัวจานจ่ายแหละครับ น่าจะนะ

ถ้าเป็นเครื่อง 24v, 20DET, 25DET จะตั้งที่ด้านหน้าของเครื่องครับ ที่มันสีเงินกลมๆ อะครับ
ตามเข็มไฟแก่ ทวนเข็มไฟอ่อนครับ คลายน็อตแล้วค่อยๆ ตอกครับ

ส่วนเครื่อง 12v ผมไม่แน่ใจเหมือนกันนะ แต่ส่วนมากเครื่องที่มีจานจ่ายกับสายหัวเทียนเนี่ย มันจะตั้งไฟโดยการหมุนที่แกนตัวจานจ่ายแหละครับ น่าจะนะ

ขอบคุนคร๊าบบ..เดี่ยวลองตั้งมั่งได้ผลไงจามาบอกนะคับ..สุดยอดๆ:wink: :wink:

กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see
ด้านบน