กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see

อยากทราบอัตรา บริโภค แก๊ส Rb20e 12v

• เริ่มกระทู้โดย เริ่มกระทู้โดย kokokykobb
  • วันที่เริ่มกระทู้ วันที่เริ่มกระทู้

kokokykobb

Registered
ของผม กิน ตก 2บาทอ่ะครับ เลยไม่รู้ว่าเปลืองรึเปล่า แก๊ส 11.19 บาท
เตมถึง เติมได้ 60 ลิตร วิ่งได้ประมาณ 300-340 โลครับ
ตก 5-6 โลลิตรอ่ะครับ ติดแบบดูด ไม่มี lamda ครับ

อยากทราบว่าของ คนอื่น ที่เครื่องเดียวกัน
-มันกินกันเท่าไหร่
-กี่โลลิตร ครับ
-ติดแบบไหนมาอะ มี lamda ป่าว คือผมว่าจะไปติด lamda เพิ่มอ่ะครับ ตัดสินใจอยู่
มันจะประหยัดขึ้นป่าวหว่า ??

..ขอบคุณครับ :redface:

ของผมติดแบบดูดไม่มี lamda ครับกิน 2บาทเหมือนกันครับแต่รู้สึกว่ามันจะกินกว่าปกตติครับ แต่เคยลองจูนแบบ บางแล้วมันวิ่งไม่ค่อยออกครับ แต่ก็ไม่รู้ว่าของท่านอื่นเป็นอย่างไรครับ เดี๋ยวรอท่านอื่นเข้ามาตอบครับ

ของผม เครื่อง 12v ติดแบบดูด วิ่งในเมือง ก็ตก โล 2 บ เหมือนกัน แต่ถ้าวิ่งทางไกล เหลือโล 1.7 บ เคย จูนบางเหมือนกัน ขึ้นหลังเต่าแทบไม่ไหว

ติดมานานยังครับ ลองจูนดูดีๆ ครับ ผม 12V ไม่มี lamda
กิน อยู่ กิโลละ 1.6 บาท แก๊ส 11.25 ครับ ใช้วิ่งอยู่ทุกวัน
วันละ 15 กิโล รถติดไม่มาก ใช้ความเร็วประมาณ 50-60 จนถึงที่ทำงาน
ยาง 225/45/17 ครับ

ลองไปให้พี่ศิวเดชร้านjas service แถวๆสุขุมวิท 62 ลองจูนดูก็ได้นะครับ
รถผม 12 วาวเครื่องเดิม ติดแบบดูดธรรมดา ราคาแก็ซ11.90 วิ่งได้ประมาณตกกิโลละ1.50 เองครับความเร็วเหยียบถึง 180 เลยครับ ออกตัวก็เหมือนน้ำมันไม่แตกต่างกันมากครับผม

ของผม 12v เดิมกินอยู่ประมาณ 2.1 บาทเพิ่งติดมายังไม่ได้ลองจูนดูเลย
คิดว่ากินเยอะไปครับ

(กินแก็สแรงมาก)

อยากทราบว่าเซฟิโร ขับหลังทุกรุ่นหรือป่าวครับ

12 v ผมแบบดูดไม่แลม
เมื่อก่อนทำได้ดีสุด 1.55 ใช้มา 2 - 3 ปี ตอนนี้ประมาณ 2.23 มันกิน LPG เข้าไปทุกที่ เต็มถังวิ่งได้แค่ 170 จากเคย 220-250 โล/ถัง (48 ลิตร เต็ม 380 บาท)
และน้ำมันก็ยังวิ่งเหมือนเดิม...ฮฮึฮึ

อีกเรื่องนะครับผมเข้า กทม. เติมแก๊สที่ กทม. มันวิ่งได้กี่โลเยอะกว่าวิ่งที่บ้านผม(ขอนแก่น) คิดว่าเกี่ยวกับคุณภาพแก๊สป้าวครับ เพราะกทม.รถติดกว่าแต่ดันประหยัดกว่าได้ไง ...สงสัย ๆ

ผมพอมีวิธีการมาเสนอนะครับ
1.เป่ากรองอากาศบ่อยๆนิดนึง
2.หัวเทียน
3.จูนให้น้ำออกท่อเลยนะครับ (เวลาเครื่องเย็นสังเกตุดู)เผาไหม้สมบูรณ์
4.ขึ้นอยู่กับคุณภาพของเนื้อแก็ส

สรุปนะครับผมคิดเอาเองนะครับว่าควรจูนให้เครื่องทำงานแบบสมบูรณ์ดีกว่าที่จูนบางๆแต่เครื่องทำงานไม่เต็มประสิทธิ์ภาพเวลาเราเร่งเชื้อเพลิงมาไม่พอครับสงผลกับเครื่องแน่นอน สวนเรื่องจะให้ประหยัดควรเช็คน้ำหนักเท้าด้วยนะครับดูความเร็วรอบที่ใช้สวนมากประมาณเท่าไหร่

ข้อมูลทั้งหมดที่ผมพอรู้มานะครับเลยอยากนำเสนอดูเป็นแนวทางถ้าผิดพลาดยังก้ออภัยด้วยนะครับผมรู้น้อยแต่อยากช่วยๆกัน

สรุปยากครับที่ปรกติควรอยู่บาทกว่าๆแต่ไม่ถึง2บาทแต่อย่าลืมว่าสภาพเครื่องยนต์ของแต่ละคนต่างกันไปบางคนเครื่องใช้งานมานานวิ่งมาจนหลวมหรือเกือบหลวมครับจะให้ความสิ้นเปลืองเท่ากันก็เป็นไปไม่ได้ครับ ของผมเองรถปี90 วิ่งมา 2แสนโล ติดแลมด้า หม้อ tomaseto กิน1.70 ครับติดมาสามปีแล้วเท่าเดิมตลอดเต็มถัง58ลิตรวิ่งได้ 400ก.ม.ครับ

12 v เกียรื ออโต้ ครับ ติดแบบ fixmix ไม่มีแลมด้า
ออกมาจากอู่ กิน ประมาณ 1. 78/ โล
ราคาแก๊ส เมืองชล 11.45 บาท นะครับ

ลองจูนเอง เหลือ 1.50 บาท/โล มีอาการ อืดให้เห็นนิดๆ แต่ไม่มาก รับได้

. "" ถ้างบางกว่านี้ เหยีบแล้ว รอบ ฟาดไปที่ 4-5000 รอบ แต่รถไม่ไป วิ่งไม่ออก ""
ได้แค่ 40 กม./ชม.
แล้วก็ ตื้อ เลยสรุปว่า ปรับกลับมา ให้บางสุดได้ แค่นี้

ตอนนี้ กิน อยู่ 1.5 หน่อยๆ

ลองไปให้พี่ศิวเดชร้านjas service แถวๆสุขุมวิท 62 ลองจูนดูก็ได้นะครับ
รถผม 12 วาวเครื่องเดิม ติดแบบดูดธรรมดา ราคาแก็ซ11.90 วิ่งได้ประมาณตกกิโลละ1.50 เองครับความเร็วเหยียบถึง 180 เลยครับ ออกตัวก็เหมือนน้ำมันไม่แตกต่างกันมากครับผม

ประหยัดจัง
ของผม 12 วาวล์ เดิม ติดแบบดูดธรรมดา ราคาแก็ส 12.03 วิ่งในเมืองตกกิโลละ 2.0 บาทความเร็วเต็มที่ 140 เอง:coolly-0043:

ของผม เติม500 วิ่งได้ 320 โลตกโลละ 1.56 บาท ราคาแก๊สอยู่ที่ 12.90 บาทที่เชียงใหม่ครับ

ของผมตกโลละ 1.5 บาทอ่ะครับ
แต่วิ่งยาวๆนะครับ ประมาณครั้งละเกือบร้อยโลอ่ะ
ยังไม่เคยลองจับระยะแบบใกล้ๆออกตัวบ่อยเลยอ่ะครับ
:coolly-0022:

การจูนแก๊สบางแล้วประหยัดผมว่าไม่จริงนะครับ

ลองปรับแก๊สให้หนาซักนิด หมุนจานจ่ายให้ไฟแก่ขึ้นอีกหน่อย

แล้วลองดูผมต่างครับ ผมถ้าสับน้ำมันเร่งเครื่องจะได้ยินเสียงเขกเลย

เพราะผมตั้งไฟแก่มากเพราะส่วนมากถึงมากที่สุดใช้แก๊ส

ปล.โดนมาแล้วเหมือนกัน

ของผม RB25DET AT ล้อ18 หน้า 8 หลัง9 วิ่งดอนเมือง-แจ้งวัฒนะ-พุทธมณฑลสาย2 ใช้ความเร็วไม่เกิน120 ก็ประมาณ 1.7-1.8 บาท/โลอะครับ เปิดแอร์-วิทยุตามปกติ

กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see
ด้านบน