กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see

เครื่องยนต์กินน้ำมันเครื่องครับ

• เริ่มกระทู้โดย เริ่มกระทู้โดย tong123
  • วันที่เริ่มกระทู้ วันที่เริ่มกระทู้

tong123

Registered
หลังจากติดตั้งแก็สแล้วรู้สึกว่าน้ำมันเครื่องมันหายไปครับทำไงดีครับไม่ทราบว่าเป็นอะไรนะ
ตรวงดูใต้ท้องรถแล้วก็ไม่มีรอยรั่วครับช่วยด้วยครับ

ไม่มีรอยรั่ว แล้วมีรอยซึมตามประเก็นรึป่าวครับ เช็คดีดี จะไล่ถูก น้ำมันมันหายไปไหนไม่ได้หรอกครับ ต้องมีรอยให้เห็นแน่ๆ

ถ้ามีการรั่วจริงๆปกติแล้วต้องมีรอยน้ำมันเครื่องที่พื้นหรือป่าวครับ
ขอบคุณสำหลับคำแนะนำนะครับ

ถ้ารั่วที่เครื่องก็ ตกแถวหน้ารถแหละครับ แต่ถ้าออกท่อไอเสียเนี่ย เขาไม่เรียกรั่วนะครับ เขาเรียกเครื่องหลวมครับ ดูที่ปลายท่อไอเสียก็รู้ครับ หรือควันขาวๆ เนี่ย

ผมก็เคยเป็นครับ น้ำมันเครื่องหาย หรือมันกินนั่นแหละเอาเนว่าอาทิตละครึ่งลิตร โดยที่รอบเครื่องไม่มีรอยรั่วแม้แต่อย่างใด แต่เกิดจาดการที่บางทีการที่เราใช้แกสแซร๊ดบ่อยๆ ทำหั้ยภายในห้องเผาไหม้เกิดความร้อนสูงส่งผลหั้ยเกิดความสึกหรอของแหวนลูกสูบและกระบอกสูบมากกว่าปกติอีกทั้งซีลบ่าวาวก็แข็งตัวทำหั้ยน้ำมันเครื่องลงไปเผาไหม้ในห้องเผาไหม้ ก็จะทำหั้ยเกิดควันขาวแต่ในกรณีที่เป็นเครื่องยนต์เทอร์โบแล้วมีควันขาวออกท่อก็ต้องเช็คก่อนว่ามาจากเทอร์โบเสื่อมสภาพหรือป่าวซึ่งทำหั้ยเกิดควันขาวได้เหมือนกัน ยังไงก็ลองเช็คดูครับ แต่ถ้าอยากรู้ว่าหลามไม่หลวมเข้าอู่วัดกำลังอัดเลยครับ ถ้าผลออกมาไม่เป็นไปอย่างที่ควรจะเป็นคือกำลังมันน้อยผิดปกติก็ปรึกษาช่างเลยครับ:coolly-0032:

ตามประเก็นอ่ะครับ รถผมก้อเป็นอย่างนี้มาไม่หยดซักเม็ด แต่ประเก็นเป็นคราบเลย

กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see
ด้านบน