กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see

ฝนตกวิ่งแก๊สไม่ได้อะครับ

• เริ่มกระทู้โดย เริ่มกระทู้โดย A311035
  • วันที่เริ่มกระทู้ วันที่เริ่มกระทู้

A311035

Cefiro-Thailand Members
รบกวนถามพี่ๆหน่อยอะครับ
พอดีรถผมเวลาฝนตกมันวิ่งแก๊สไม่ได้อะครับ
มันจะมีอาการวูบๆ เหมือนแก๊สไหลไม่ทันอะครับ
และก็จะมีเสียงดังแก๊กที่ถังแก๊สครับ
ต้องกดให้เป็นน้ำมันถึงจะวิ่งได้ปกติครับ
แก๊สผมเป็น variable ครับ

ขอบคุณครับ

ธรรมดาติ๊กแก็สมันจะไม่ตัดนะครับ ไปเข้าอู่เช็คติ๊กแก็สก่อนดีไหมครับ น่าจะจบนะ

โทรเข้าไปที่อู่ เห็นเขาว่า
เครื่องมันไม่ร้อน หม้อต้มเลยไม่ทำงานอะครับ
ไม่รู้ว่ามันเกี่ยวกันมั้ยครับ

ขอบคุณนะครับที่เข้ามาตอบ

ธรรมดาติ๊กแก็สมันจะไม่ตัดนะครับ ไปเข้าอู่เช็คติ๊กแก็สก่อนดีไหมครับ น่าจะจบนะ

โทรเข้าไปที่อู่ เห็นเขาว่า
เครื่องมันไม่ร้อน หม้อต้มเลยไม่ทำงานอะครับ
ไม่รู้ว่ามันเกี่ยวกันมั้ยครับ

ขอบคุณนะครับที่เข้ามาตอบ

ตลกครับ เหตุผลตลกๆ ไอเครื่องไม่ร้อนแล้วหม้อต้มไม่ทำงานเนี่ย

ตลกครับ เหตุผลตลกๆ ไอเครื่องไม่ร้อนแล้วหม้อต้มไม่ทำงานเนี่ย

เด๋วสิ้นเดือนจะลองเอาเข้าไปเช็คดูครับ
ได้ผลยังไงเด๋วจะมารายงานนะครับ

ขอบคุณครับ

เครื่องมีวาวล์น้ำริป่าวครับ ถ้าไม่มีไปหาใส่ครับ

ติดเกจวัดความร้อน ที่บอกเป็นองศา อีกซักตัว

แยกอาการก่อนนะครับ....เครื่องไม่ร้อนหรือไม่ร้อนหม้อต้มก็ทำงานครับเพราะจริงๆแล้ว...หม้อต้มคือหม้อลดแรงดันไม่ได้เอาไว้ต้มเติ้มอะไรหรอกครับ....ส่วนไอ้เรื่องฝนตกแล้ววิ่งแก๊สไม่ได้นี่ผมก็เคยได้ยินมาเหมือนกันนะครับ...รู้สึกว่าจะเป็นลักษณะเฉพาะของหม้อต้มบางยี่ห้อเท่านั้นครับ

แปลกแฮ่ะของผมหากอากาศเย็น ๆ น่ะ วิ่งดีกว่าอากาศร้อน
ผมใช้เครื่อง 12วาวล์ ระบบมิกส์ธรรมดา หม้อต้ม ag ครับ:coolly-0003:

เอาแบบนี้ครับ

แก๊สเพียวๆ ไม่ร้อน (เย็นเจี๊ยบๆ ไม่ผ่านการต้ม ผ่านแค่แรงดันบรรยากาศปกติ) จุดไฟติด แต่จุดยาก ไฟต้องตั้งแก่ และไม่หนาเกินไป

แก๊สที่ลดแรงดันจากแรงดันบรรยากาศปกติแล้ว ผ่านการต้มจากความร้อนน้ำหม้อน้ำ จุดไฟติดได้ดี แต่ถ้าบางไปก็จะจุดติดยาก หรือถ้าจูนไว้บางหรือเกือบบาง ถ้าโดนแดดร้อนๆ จะจุดไฟติด แต่ระเบิดได้ไม่ค่อยดี ต้องพอดีๆ ครับ

คราวนี้ถ้าอากาศเย็นจัดๆ แล้วเราจูนไว้หนา มันจะจุดไม่ค่อยติดครับ ถ้าจุดติดก็จะไม่ค่อยดี มันจะวิ่งตื้อๆ

แต่สำหรับรถใครใช้แก๊สแล้ว ตอนฝนตกวิ่งดี ตอนดึกๆ วิ่งดี อันนี้คือจูนมาพอดีครับ ตามหลักอากาศเย็นมันหนาแน่นแล้วจะจุดระเบิดได้ดีกว่า (เหมือนรถเทอร์โบที่ใส่อินเตอร์ไงครับ ถ้าไม่ใส่ วิ่งได้ แต่ไม่ลื่นเท่า แต่ถ้าใส่อินเตอร์วิ่งลื่น ซัดได้ยาวๆ)

ในกรณีที่หม้อต้อไม่ทำงาน จะบอกว่าถ้ามันไม่ทำงาน คือหมายความว่าติ๊กแก๊สที่ตัวมันไม่ทำงาน แล้วไม่มีแก๊สเข้าครับ อันนี้ต่อให้น้ำเข้าหม้อต้มร้อนขนาดไหน ก็ไม่มีแก๊สเข้าเครื่อง เพราะมันโดนปิดไปตั้งแต่ติ๊กแก๊สแล้ว

คราวนี้ถ้าหม้อต้มทำงาน(ติ๊กแก๊สเปิด) แต่น้ำไม่ร้อน แล้วพอดีดันจูนเกือบหนาหรือหนาไว้ มันก็จะจุดไฟไม่ค่อยติดครับ

ถ้าใครติดแก๊สแล้วเคยไปถ่ายน้ำหม้อน้ำน่าจะเคยเจอ
ลองถ่ายน้ำหม้อน้ำจนหมด แล้วติดเครื่อง จากนั้นลองสับไปใช้แก๊สเลยครับ ไม่ต้องรอเครื่องร้อน จะสังเกตุได้ว่าหม้อต้มจะเย็นเจี๊ยบปล่อยไปซักพักน้ำแข็งจะเกาะเลย แล้วเครื่องก็จะเดินพรึ่บๆ พรั่บๆ จะดับเอาให้ได้ หรือไม่ก็ดับไปเลยครับ ถ้าหากว่าเราจูนแก๊สไว้เกือบหนาหรือหนา

อันนี้จะเห็นได้ว่า ทั้งๆ ที่เราจูนไว้เท่าเดิม แต่ความร้อนมันไม่ได้ แก๊สมันโดนลดแรงดันไม่พอ มันก็เลยจุดไม่ค่อยติด ประมาณนี้ครับผม

อีกสาเหตุก็คือพวกวาล์วน้ำตาย, ปั๊มน้ำไม่ดี หรือมีน้ำรั่วในระบบ ทำให้น้ำพร่อง ความร้อนของน้ำที่ไปผ่านหม้อต้มมันก็ไม่พอ แล้วถ้าไปเจออากาศเย็นๆ เข้าไปอีก ก็ไปกันใหญ่ครับ

อาจจะเป็นไปได้ที่ น้ำไม่วนเข้าไปในหม้อต้มอ่ะคับลองดุว่าที่หม้อต้มมีน้ำแข็งเกาะอยู่หรือป่าวอ่ะคับถ้าเกาะแสดงว่ามีปัญหาที่น้ำไม่วนหรืออาจน้ำไม่ร้อนอย่างที่ว่าอ่คับ เพราะถ้าหม้อต้มเป็นน้ำแข็งรูเข้า/ออกของแก๊สมานก้จะหรี่เล็กอ่ะทำไห้แก๊สเดินไม่สะดวก อ่ะ คับ

กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see
ด้านบน