กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see

มีโจทย์ว่าอยากใช้แก๊ส mixer กับเครื่องเครื่อง RB turbo เดิมๆ

• เริ่มกระทู้โดย เริ่มกระทู้โดย nirvanarit
  • วันที่เริ่มกระทู้ วันที่เริ่มกระทู้

nirvanarit

Registered
<meta http-equiv="Content-Type" content="text/html; charset=utf-8"><meta name="ProgId" content="Word.Document"><meta name="Generator" content="Microsoft Word 11"><meta name="Originator" content="Microsoft Word 11"><link rel="File-List" href="file:///C:%5CDOCUME%7E1%5CADMINI%7E1%5CLOCALS%7E1%5CTemp%5Cmsohtml1%5C01%5Cclip_filelist.xml"><!--[if gte mso 9]><xml> <w:WordDocument> <w:View>Normal</w:View> <w:Zoom>0</w:Zoom> <w:PunctuationKerning/> <w:ValidateAgainstSchemas/> <w:SaveIfXMLInvalid>false</w:SaveIfXMLInvalid> <w:IgnoreMixedContent>false</w:IgnoreMixedContent> <w:AlwaysShowPlaceholderText>false</w:AlwaysShowPlaceholderText> <w:Compatibility> <w:BreakWrappedTables/> <w:SnapToGridInCell/> <w:ApplyBreakingRules/> <w:WrapTextWithPunct/> <w:UseAsianBreakRules/> <w:DontGrowAutofit/> </w:Compatibility> <w:BrowserLevel>MicrosoftInternetExplorer4</w:BrowserLevel> </w:WordDocument> </xml><![endif]--><!--[if gte mso 9]><xml> <w:LatentStyles DefLockedState="false" LatentStyleCount="156"> </w:LatentStyles> </xml><![endif]--><style> <!-- /* Font Definitions */ @font-face {font-family:"Angsana New"; panose-1:2 2 6 3 5 4 5 2 3 4; mso-font-charset:0; mso-generic-font-family:roman; mso-font-pitch:variable; mso-font-signature:16777219 0 0 0 65537 0;} /* Style Definitions */ p.MsoNormal, li.MsoNormal, div.MsoNormal {mso-style-parent:""; margin:0cm; margin-bottom:.0001pt; mso-pagination:widow-orphan; font-size:12.0pt; mso-bidi-font-size:14.0pt; font-family:"Times New Roman"; mso-fareast-font-family:"Times New Roman"; mso-bidi-font-family:"Angsana New";} @page Section1 {size:595.3pt 841.9pt; margin:72.0pt 90.0pt 72.0pt 90.0pt; mso-header-margin:35.4pt; mso-footer-margin:35.4pt; mso-paper-source:0;} div.Section1 {page:Section1;} /* List Definitions */ @list l0 {mso-list-id:415128682; mso-list-type:hybrid; mso-list-template-ids:644248500 67698703 67698713 67698715 67698703 67698713 67698715 67698703 67698713 67698715;} @list l0:level1 {mso-level-tab-stop:36.0pt; mso-level-number-position:left; text-indent:-18.0pt;} ol {margin-bottom:0cm;} ul {margin-bottom:0cm;} --> </style><!--[if gte mso 10]> <style> /* Style Definitions */ table.MsoNormalTable {mso-style-name:"Table Normal"; mso-tstyle-rowband-size:0; mso-tstyle-colband-size:0; mso-style-noshow:yes; mso-style-parent:""; mso-padding-alt:0cm 5.4pt 0cm 5.4pt; mso-para-margin:0cm; mso-para-margin-bottom:.0001pt; mso-pagination:widow-orphan; font-size:10.0pt; font-family:"Times New Roman"; mso-ansi-language:#0400; mso-fareast-language:#0400; mso-bidi-language:#0400;} </style> <![endif]--> [FONT=&quot]มีโจทย์ว่าอยากใช้แก๊ส [/FONT]mixer [FONT=&quot]กับเครื่องเครื่อง [/FONT]RB turbo [FONT=&quot]เดิมๆ<o:p></o:p][/FONT]
<o:p> </o:p>
[FONT=&quot]คำถาม คือ เครื่อง [/FONT]rb [FONT=&quot]เทอร์โบนี่เราสามารถใช้กล่องจูนอะไรก็แล้วแต่ ให้ใช้กับ [/FONT]mixer
[FONT=&quot]โดยเซตค่าให้ [/FONT]sensor [FONT=&quot]ต่างๆ ไม่ส่งผลถึงการใช้แก๊สได้มั้ยครับ เอาแบบไม่ต้องทำงานละเอียดก็ได้[/FONT]
[FONT=&quot]คือว่าตอนนี้ผมใช้ [/FONT]cef [FONT=&quot]วางเจโบเดิมๆ อยู่เป็นแก๊ส [/FONT]mixer
[FONT=&quot]วิ่งดีมาก เพียงพอกับความต้องการของตัวเอง และไม่ต้องมี [/FONT]sensor [FONT=&quot]ที่น่ากังวล[/FONT]
[FONT=&quot]ใจอยากขับรถเทอร์โบเกียร์ธรรมดา เห็นว่า [/FONT]RB [FONT=&quot]จบได้ง่ายกว่า<o:p></o:p][/FONT]
[FONT=&quot]สรุปคือกลัวเรื่อง [/FONT]sensor [FONT=&quot]อย่างเดียว<o:p></o:p][/FONT]
[FONT=&quot]ปล. ไม่อยากติดแก๊สหัวฉีดครับ เพราะไม่ต้องการความละเอียดมาก<o:p></o:p][/FONT]
[FONT=&quot]ที่ผ่านมาใช้ [/FONT]SR [FONT=&quot]ฝาขาวหลังหักติดแก๊สหัวฉีดแล้วมีปัญหาที่ไม่เกี่ยวกับการติดตั้ง เช่น[/FONT]

• [FONT=&quot]เคยล้างตู้แอร์ ช่างไปโดนสายไฟอะไรไม่รู้ สตาร์ทไม่ติดเลย ต้องลากรถจากพุทธมณฑลไปนวมินทร[/FONT][FONT=&quot](คิดดูค่าลากรถ [/FONT]+ taxi)

• [FONT=&quot]เคยซ่อมสายไฟไดนาโม เสร็จแล้วปรากฏว่าเกจ์แก๊สไม่ขึ้นอีก ต้องไปอู่โครตไกลอีกแระ[/FONT]
[FONT=&quot]เลยรู้สึกว่าเมื่อติดแก๊สหัวฉีดแล้ว แม้ว่าจะใช้ดี แต่พอเรามีธุระซ่อมอื่นๆ บริเวณห้องเครื่อง มันอาจจะทำให้เราไปกวนระบบแก๊สหัวฉีดโดยไม่ตั้งใจ ซึ่งสิ่งเหล่านี้มันเป็นความจุกจิกมากสำหรับคนที่ไม่ค่อยว่างอย่างผมอ่ะครับ<o:p></o:p][/FONT]

ผมว่าไม่มีปัญหานะ ถ้าเครื่องที่ได้มามั่นใจว่าเซนเซอร์ต่างๆ ไม่เสื่อมเสีย ก็ติดได้ครับ ใช้อยู่กับไม่มีปัญหานะ

ขอถามถึงเครื่องและเซนเซอร์ต่างๆ ของ RB ดังนี้ครับ
1. รวนง่ายมั้ยครับ
2. ถึงรวนแล้วก็ยังพอประทังใช้ได้มั้ย
3. หาซื้อเซนเซอร์ต่างๆ ได้มั้ย

ที่ว่่ากล่องจูนมาเนี่ย ผมว่าแบคไฟแน่ๆเลยอ่ะเวลาบูสมา แล้วเวลาใช้น้ำมันจะวิ่งไม่ได้ไม่ดีเท่าเดิม ผมว่าติดหัวฉีดดีกว่ามั้งครับ ถ้าอยากแรงด้ว

รอผู้รู้มาตอบต่อ ตอบแค่เท่าที่เป็นอยู่ตอนนี้เท่านั้นครับ

ถ้าเซนเซอร์รวนกล่องก็จะเปลี่ยนโหมด ให้ลดภาระเครื่องลง แต่ ถ้ากล่องที่ไฟสัญญาณยังอยู่ก็จะเช็คได้ว่า ตัวไหนเสีย

ตอนนี้ผมไปใส่ mixer tosaki มาแล้วครับ
วิ่งดี ok แต่อาจจะแรงพอๆ กับ mix เดิม

เมื่อก่อนใช้มิกเซอร์เดิมที่เป็นรูกลมกลางธรรมดา
เวลาคิกดาวน์หนักๆ ให้เกียร์ 4 ลงมา 2 ชอบแบคไฟร์อยู่เรื่อย
แต่พอมาเปลี่ยนเป็น mixer tosaki แล้วยังไม่เคยแบคเลยครับ (ใช้มา 4 วัน)

mixer tosaki ที่ว่านี่ราคาเท่าใหร่หรอคับ
แล้วไปติดที่ใหน
ที่ใช้อยู่นี่กินแก็สประมานเท่าใหร่คับ
พอดีใช้rb20detอยู่ แล้วก็ดูๆเรื่องติดแก็สอยู่
ขอคำแนะนำด้วยคับ

ลองหาคำว่า mixer tosaki ใน google ดูครับ
น่าจะมีหลายความคิดเห็น และรายละเอียดผู้ขาย

ผมซื้อที่ผู้ผลิตเลย อยู่แถวพระราม2 ซื้อมา 1,500 บาท

ในความคิดของผมนะครับ mixer ตัวนี้อาจไม่ได้ทำให้แรงขึ้นก็ได้
แต่ใช้แล้วสบายใจ และก็ไม่ได้กินแก๊สมากกว่าปกติ
พอดีผมเห็นด้วยกับกลไกลูกสูบที่เลื่อนได้ใน mixer ของเค้า
ผมใช้ mixer ยี่ห้อนี้มา 4 ตัวแล้วครับ
ใช้กับเครื่อง j มา 3 ตัว

เมื่อก่อนใช้ 2j ไม่โบ ก็แบคไฟร์เป็นประจำ พอใช้mixer ตัวนี้ก็หายดี

และล่าสุดกับเครื่อง JBO
ตอนแรกเป็นmixer ธรรมดา รูกลม 30 มม.
เวลากดคิดาวน์หนักๆ จะแบคไฟร์เกือบทุครั้ง ถึงจะไม่มีอะไรเสียหาย
แต่ก็ไม่สบายใจครับ
ตอนนี้ก็ไใช้กับ JBO มาได้ 1เดือนแระ ก็ยังไม่มีแบคไฟร์แม้แต่ครั้งเดียวครับ

ขอบคุณมากคับสำหรับคำแนะนำและรายละเอียด
เป็นประโยชน์มากๆคับ

ขอถามเพิ่มอีกนิดนึงคับ คือ อยากรู้ว่าค่าใช้จ่ายทั้งหมดประมาณเท่าใหร่หรอคับ รวมทั้งถังและอุปกรณ์ทุกอย่างเลยคับ อยากรู้ว่ามันถูกกว่าแบบหัวฉีดมากมั้ย
พอดีอยากติดแก็สมากคับ แต่หัวฉีดแพงไป ตังไม่พออ่าคับ
ขอบคุณมากๆอีกครั้งคับ

ค่าใช้จ่ายติดตั้งแก๊สระบบมิกเซอร์อยู่ประมาณ 14 - 18,000 บาทเลยครับ
แล้วแต่ขนาดถังแก๊ส

ถ้าอยากติดระบบหัวฉีด
ผมแนะนำว่าให้ติดที่ใกล้บ้านหรือที่ทำงาน
เพราะว่าเวลามีปัญหาจะได้ไม่ต้องเดินทางไกล
(เพราะผมเจอมาแล้วจนเสียงานเสียการเลย)

ถ้าจะติดระบบมิกเซอร์แล้วตั้งใจจะใช้ mixer ของ tosaki
ต้องซื้อตัวมิกเซอร์นี้ไปก่อน แล้วค่อยให้อู่แก๊สเค้าติดตั้งให้

ลองค้นหาข้อมูลดูใน google ดูว่ามีใครติด mixer กับ RB ก่อนครับ
ถ้าเค้าติดอู่ไหนแล้วประสบความสำเร็จก็ติดตามเค้าไป

เห็นว่าเครื่อง rb มี airflow ต้องระวังเรื่อง backfire ด้วยครับ