กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see

RB20DET+LPG ควรเปลี่ยนหัวเทียนมั๊ยครับ

• เริ่มกระทู้โดย เริ่มกระทู้โดย lardprao41
  • วันที่เริ่มกระทู้ วันที่เริ่มกระทู้

lardprao41

Registered
ตอนนี้ก็ยังคงเป็นหัวเทียน Std. อยู่

เห็นเพื่อนผมบางคนบอกจำเป็นต้องเปลี่ยน

แต่อีกคนบอกไม่จำเป็นต้องเปลี่ยน

อยากทราบข้อเท็จจริงสักหน่อยครับ (เพิ่งติดแก็สมาครับ)

ถ้าคิดจะเปลี่ยนก็ลงทุนเปลี่ยนเป็น NGK อิริเดี่ยม เบอร์8 ไปเลยน่ะครับ ลงทุนคุ้มค่าแน่นอน แต่ถ้าถามหาเหตุผลว่าควรเปลี่ยนหรือไม่? ตอบว่า เครื่องเทอร์โบควรเปลี่ยนเพราะว่าแก๊สทำให้อุณหภูมิในห้องเผาไหม้สูงกว่าน้ำมันเล็กน้อย กรณีที่จูนได้ใกล้เคียงน้ำมัน แต่บางอู่อาจจะไม่ได้จูนเลย(แค่ออโต้จูน)มันจะยิ่งร้อนกว่าปกติมากมายครับ

ถ้าคิดจะเปลี่ยนก็ลงทุนเปลี่ยนเป็น NGK อิริเดี่ยม เบอร์8 ไปเลยน่ะครับ ลงทุนคุ้มค่าแน่นอน แต่ถ้าถามหาเหตุผลว่าควรเปลี่ยนหรือไม่? ตอบว่า เครื่องเทอร์โบควรเปลี่ยนเพราะว่าแก๊สทำให้อุณหภูมิในห้องเผาไหม้สูงกว่าน้ำมันเล็กน้อย กรณีที่จูนได้ใกล้เคียงน้ำมัน แต่บางอู่อาจจะไม่ได้จูนเลย(แค่ออโต้จูน)มันจะยิ่งร้อนกว่าปกติมากมายครับ

พี่ครับแล้วถ้าเป็น 1 JZ-GTE + LPG MIXER อ่ะครับ ต้องใช้หัวเทียนเบอร์ไหนดีครับ

ขอบคุณไว้ล่วงหน้าเลยนะจ๊ะพี่:coolly-0033:

ผมกำลังสงสัยว่าหัวเทียนเป็นตัวการหรือเปล่า
A33 2.0 หัวฉีด ทางอู่เปลี่ยนหัวเทียนให้ตอนติดตั้ง
ดูข้างกล่องเป็นของ Nissan เลย NGK PFR5G-11 เหมือนตัวก่อนติดแก๊ส
ผมขับรถไปกลับเช้าเย็นประมาณ 130 km (65+65)
ใช้มานานพอสมควรประมาณเกือบ 2 ปีแล้ว ก่อนหน้านี้เติม 400 วิ่งได้ 2 วัน
เพิ่งมาช่วงเดือนที่แล้วต้องเติม 400 ทุกเช้าเลยครับ

ผมขอคำแนะนำจากกูรูสักหน่อยครับว่า
เกี่ยวกับหัวเทียนหรือเปล่าครับ และควรเปลี่ยนเป็นหัวเทียนรุ่นใหนครับ
เห็นโฆษณากันมีแบบ อิลิเดียม แพทตินั่ม (ผมว่าน่าจะเพีียงพอ)
เวอร์ไปอีกก็พูดกันถึง silver เลยครับ หรือว่ามันดีจริงๆครับ

ลืมแจ้งไปครับ ของผมเป็น LPG
แต่จำไม่ได้ว่าเป็นของอะไร รู้แต่ว่าเป็นของโปแลนด์
เดี๋ยวว่างๆเปิดดูแล้วนำมาแจ้งอีกทีครับ