กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see

รบกวนหน่อยครับ ติดแกสดีไหมครับ

• เริ่มกระทู้โดย เริ่มกระทู้โดย suwitbkk
  • วันที่เริ่มกระทู้ วันที่เริ่มกระทู้

suwitbkk

Registered
พอดีเพิ่งได้รถมาประมาณ1เดือนแล้วเป็นเครื่อง RB25 DET โบเดิม ขับในเมืองรถติดๆ 6.5กิโล/ลิตร (ตกกิโลละ 5.12 บาท....เอาเรื่องเหมือนกัน)

รบกวนพี่ๆช่วยแนะนำหน่อยครับ ว่าจะติดแกสดีหรือเปล่า ใชงานอาทิตย์ละประมาณ 150-200กิโล (ถ้าติดแกสแล้วตกกิโลละกี่บาทครับ)

ขอบคุณครับ

ดีแน่นอนครับ ติดช้า ก็ ประหยัดช้า เมื่อก่อน ผมก็กลัวนั่น นู่น นี่ กว่าตัดสินใจติดได้ เป็นปี ส่วนตัวผมว่า อัตราเร่งเวลาใช้ แก๊สจะดีกว่าน้ำมันด้วยซ้ำไป

ลองดูงานร้านที่ จะเข้าไปติดให้ดีก่อน ตัดสินใจติดตั้ง หาร้านที่ติดแล้ว จบจะได้ไม่ต้องแก้ทีหลัง ครับ

ติดเลยครับ อย่าช้า โลมากินจุ ถ้าให้จบติดหัวฉีดครับ ผมติดมาปีกว่าแล้ว ไปไหนไม่ต้องคิดมาก ช่วงแรกต้องยอมรับการเปลี่ยนแปลงหน่อยนะครับ เคยกินน้ำมันมากินแก๊สอาจต้องปรับจูนบ่อยหน่อย เพื่อให้นิ่ง ถ้าระบบน้ำมันดี เครื่อง ok น่าจะจบครับ ติดร้านไหนให้ท่านอื่นแนะนำนะครับ ติดแล้วมาเล่าให้ฟังด้วยนะครับ

ติดเลยครับ ผมว่าดีนะของผมวางเครื่อง 1 เจ โบเดิมๆ มาเดือนเดียวก็ตัดสินใจติดแล้วครับกินน้ำมันอยู่ประมาณของพี่แหละ แต่พอติดแล้วขับไปไหน มาไหนก็สบายใจ

ในเมืองกินอยู่ 1.8 บาทต่อกิโล นอกเมืองแบบไม่ได้ไปขึ้นเขานะพี่ กินอยู่ 1.3 บาทต่อกิโลเอง ขับอยู่ประมาณ 120-140 เลยอ่ะพี่ อ่อลืมบอกไปผมใช้แก๊ซ มิกนะครับ ไม่ใช่หัวฉีด ติดมาเกือบสองปีแล้วจ้า ติดเลยๆๆๆๆๆๆ

ถ้าติดแล้วไม่ดี พวกที่ติดๆมาเค้าก็คงจะถอดกันออกหมดแล้วละครับ

ติดเลยครับ ผมว่าดีนะของผมวางเครื่อง 1 เจ โบเดิมๆ มาเดือนเดียวก็ตัดสินใจติดแล้วครับกินน้ำมันอยู่ประมาณของพี่แหละ แต่พอติดแล้วขับไปไหน มาไหนก็สบายใจ

ในเมืองกินอยู่ 1.8 บาทต่อกิโล นอกเมืองแบบไม่ได้ไปขึ้นเขานะพี่ กินอยู่ 1.3 บาทต่อกิโลเอง ขับอยู่ประมาณ 120-140 เลยอ่ะพี่ อ่อลืมบอกไปผมใช้แก๊ซ มิกนะครับ ไม่ใช่หัวฉีด ติดมาเกือบสองปีแล้วจ้า ติดเลยๆๆๆๆๆๆ

กำลังจะติดพอดี ดีไหมพี่ มิก มีปัญหาบ้างไหมเอ่ย

กำลังจะติดพอดี ดีไหมพี่ มิก มีปัญหาบ้างไหมเอ่ย

ตั้งแต่รถผมติดมาไม่เคยมีปัญหาเกี่ยวกับแก๊สเลยนะครับ

มีแต่ปัญหาเรื่องอื่น รถเคยไปแบตเสียที่หัวหิน เซงเลยดีมีพี่ๆกู้ภัยที่หัวหินช่วยเหลือไว้ ขอบคุณคับ

ประหยัดเวลานี้ คงต้องแก๊ส หล่ะครับ ขนาดรถใหม่ๆ ป้ายแดง ว่าประหยัดน้ำมัน ยังติดเลย rb bo ด้วยติด"หัวฉีด" อยากจะใช้คำว่า (เท่านั้น)ครับ

ถ้าติดแก๊สประหยัดกว่าเดิมแน่นอนครับ แต่หนีกันไม่มากเท่าไหร่ถ้าเพียงแค่พูดถึงตัวเลข...ไม่ใช่เงินที่จ่ายออกจากกระเป๋าเราไป
ตอนนี้น้ำมันห้าบาทนิดๆต่อโลใช่มั้ยครับ(ตีให้หกบาทเลย)....แก๊สต่อให้หัวฉีดเลยเอ้า ...จูนเนียนๆเครื่องแน่นๆไม่มีปัญหา ก็ตกเกือบสองบาท(ผมตีไปสองบาทเลย) สรุปคือต่างกัน สี่บาทต่อโล....นั่นคือสิ่งที่ประหยัดมากขึ้น และทุกคนพอใจ ลองเอาตรรกะพวกนี้ไปคิดดู ยิ่งวิ่งมากแก๊สยิ่งประหยัดแน่นอน แต่ถ้าวิ่งเท่าเดิม.... ลองคำนวณดูครับ

แล้วจากคำถามล่าสุดที่ถามมาว่า แก๊สติดแล้วพังเร็วกว่าเดิมมั้ย คำตอบคือใช่(ทางทฤษฎีตอนนี้เมาตอบไม่ถูก 55).....แต่ขึ้นอยู่กับปัจจัยหลายอย่างมากๆ ดูแลรถดีมั้ย ให้มันได้กินน้ำมันบ้างรึเปล่า(ไม่ใช่แค่ตอนสตาร์ทนะ) ใช้แก๊สมากกว่าน้ำมัน แล้วสังเกตอาการรถตลอดหรือเปล่า ว่ามีไรผิดปกติมากน้อยแค่ไหน รถใช้แก๊ส สึกหรอมากว่ารถใช้น้ำมันครับ(เราพูดกันเพียงแค่เครื่องที่วางในเซฟเท่านั้นนะ...รถรุ่นอื่นหรือรุ่นใหม่ๆผมยังไม่เชื่อ)

แก้ไขล่าสุดเมื่อ:
ลองนั่งดู รถเพื่อนมีไม๊
มันจะหนัก คันเร่ง
เครื่องร้อน
ถ้าใช้รถบ่อย ต้องปรับตัวเอา
คุ้ม100%

ทำไมพังเร็ว เพราะ ความร้อนสะสมมันมาเร็ว เพราะ ค่าการจุดระเบิดมันสูงกว่าน้ำมัน อันนี้น่าจะใช่
แต่ถ้าถามว่ามันจะพังง่ายดายขนาดนั้นมั้ย ไม่ง่ายครับ
รถเราเครื่องมาเก่าอยู่แล้ว มันพร้อมที่จะพังด้วยอายุขัยอันสั้น นั้นก็จริงครับเพราะเราดูแลไม่เข้าถึง เล่นแก๊สต้องซ่อมรถเป็นต้องช่างสังเกตุกว่าขับน้ำมันครับ อาการพังเหมือนกันแต่จะเจอเร็วกว่าหน่อย
ขับน้ำมันไม่เป็นทำไมแก๊สแล้วมีปัญหา เพราะ น้ำมันมันสามารถวิ่งได้ต่อให้วายริ่งไม่ดีครับ แต่แก๊สจะออกเสต็ปเยอะกว่าครับ

บางท่านติดมาแล้วดันวิ่งดีกว่าน้ำมันเพราะ ระบบการจ่ายร้ำมัน ทั้งหัวฉีดทั้งอะไร มันเก่าแล้ว เจอของใหม่อย่างหัวแก๊สมันซิงกว่าสดกว่า วิ่งกว่าเป็นธรรมดาครับ ถ้าเจอพวกรถป้ายแดงถึงจะรู้สึกว่ามันแก๊สสู้น้ำมันไม่ได้

เจอคนจูนดีๆพาเทสบนถนนเลยก็ดีครับ จับวายแบนด์ไอเสียไปเลย ชัวร์กว่าครับ อยากให้วิ่งแค่ไหน บอกคนจูนไปเลยครับ ถ้าทำไม่ได้ อย่าไปทำ เสียเงินป่าว ได้แค่รถติดแก๊สวิ่งได้ แต่จูนไม่เป็นแค่ก๊อปจากกล่องมันไม่ได้ดีเท่าไหร่ เชื่อเพลิงมันคนละตัวกัน การจุดระเบิดแลลายละเอียดมันไม่เหมือนกันครับ ต้องมีเสต็ปจูนให้เข้ากับนิสัยการขับด้วยครับ เพราะรถเซฟแต่ละคัน เครื่องรุ่นเดียวกันยังวิ่งไม่เหมือนกันเลย

อย่าไปกลัวครับ ขอให้ ระบบเครื่องดี หม้อน้ำไม่ตัน ความร้อนไม่เดิน เอาแบบไม่เข้าข้างตัวเองเลยนะครับ ก็ไปติดหัวฉีดซะ อย่าไปติดมิก แบ็คทีมันจะไม่คุ้ม ไม่ได้บอกให้เชื่อ แต่ผ่านมาหนักกว่าเครื่อง25โบ แต่ก็วิ่งได้ไม่มีปัญหาครับ

แต่รถวิ่งทางไกลไม่น่ากลัวครับ ความร้อนสะสมมันระบายออกง่ายกว่ารถติดในเมือง

โ๙คดีกับสมาชิกแก๊วครับ

กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see
ด้านบน