กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see

ลองแก้ปัญหาเครื่องเจโบ เหมือนติดไม่ครบสูบด้วยตัวเเองครับ

• เริ่มกระทู้โดย เริ่มกระทู้โดย A31715
  • วันที่เริ่มกระทู้ วันที่เริ่มกระทู้

A31715

โลมาหลงฝูง...
Cefiro-Thailand Members
ขอเล่านิดนึงนะครับ ซึ่ง ณ ตอนที่โพสต์นี้ก็ยังไม่สามารถแก้ปัญหาได้ แต่จะลำดับเหตุการณ์ที่มาที่ไป เผื่อท่านใดมีไอเดีย หรือ อาจจะประสบปัญหาในอนาคต จะได้เอาไว้เป็นแนวทางได้มั่ง ซึ่งผมก็ไม่รู้ว่าสุดท้ายแล้วผมจะแก้ปัญหาได้ตรงจุดหรือไม่ครับ

เริ่มเลยแล้วกันนะครับ

รถผมเครื่อง 1 เจโบปลั๊กหนา เดิมปกติดี ไม่เคยมีปัญหาอะไร พอมาเย็นวันหนึ่งจะเอารถออกไปวิ่งออกกำลังกาย หลังจากสตาร์ทเครื่อง เครื่องก็ติด สิ่งที่สัมผัสได้ตอนแรกคือ เสียงเครื่องแปลกไปจากเดิมครับ มันดังแบบเครื่อง boxer ของพวกอิมฯ (พึ่งรู้ก็คราวนี้เอง) พร้อมกับไฟ engine ก็โชว์ขึ้นมา ผมก็คิดว่า เอาแล้วไง เป็นไรวะเนี่ย ก็ลงจากรถเดินไปท้ายรถฟังเสียงท่อชัดๆอีกทีนึง ก็ได้กลิ่นเบนซินนิดหน่อย(ในความรู้สึกผม) แว่บแรกที่คิดเลยคือ หัวเทียน เดนโซ่อิริเดียมเบอร์8 ของเราคงกลับบ้านเก่าแน่ๆ ก็เลยเฉยๆ นิ่งนอนใจว่า เดี๋ยวค่อยซื้อมาเปลี่ยนยกชุดดีกว่า เพราะใช้มาประมาณจะ 2 ปีแล้ว (แต่รถผมวิ่งน้อยมากๆ) ก็เลยดับเครื่องแล้วก็ทิ้งรถไว้แบบนั้น

หลายวันต่อมา ซึ่งอยู่ในช่วง search หาหัวเทียนเจ๋งๆ (ลองมองยี่ห้ออื่นๆมั่ง) น้าจอห์นก็โทรมาชวนไปวิ่งพีระ ทีนี้ละครับ ไฟลนก้นเลย 555+
เอาวะ หาซื้อหัวเทียนแบบเกรดพอใช้ไปใส่วิ่งก่อนดีกว่า เลยไปซื้อของ bosch เกรดแพลทตินั่ม มาครับ แล้วก็จัดการเปลี่ยน เสร็จสรรพ...

พอสตาร์ทเครื่อง..........

อาการเหมือนเดิมเลยครับ เครื่องเดินเบารอบต่ำมาก เสียงดัง ปุง ปุง ปุง เป็นลูกๆ เอาล่ะซิ งานงอก........

ไฟจี้ตูด เลยต้องรีบโทรเช็ค โทรหาเพื่อนละแวกนี้ ใครมีคอล์ยมั่ง ขอลองมาสับหน่อย

ฟันธงคอล์ยแน่ๆ 555+

(มีต่อ)

แก้ไขล่าสุดเมื่อ:
reset กล่อง ไม้ตายสำหรับเรา 555+ ลองแล้วไม่เวิร์ค

ประเด็นถัดไป คือ สงสัยกล่องจุดระเบิดแน่ๆ แต่ผมมานั่งพินิจพิเคราะห์ตามหลักวิทยาศาสตร์แล้ว ถ้ามันเสียอาการไม่น่าจะเป็นแบบนี้ แต่ก็พยายามหาของมาสับ แต่ก็ยังหาไม่ได้ครับ

พอดีรถผมติด OBD1 ด้วยก็เลยลองติดเครื่อง แล้วไล่กดดูค่าต่างๆที่มาจากกล่อง ผลคือ
1. ค่า map อ่านได้ปกติ แรงดันเปลี่ยนแปลงตามที่เรากดคันเร่ง (ลองเปลี่ยนแล้วไม่หาย)
2. O2 โชว์ rich/lean ปกติ แสดงว่าไม่เสีย (อันนี้ไม่เกี่ยวกับอาการนะครับ เอามาบอกเฉยๆ)
3. องศาจุดระเบิด มันก็เปลี่ยนตามการกดคันเร่งของเรา
4. องศาลิ้นปีกผีเสื้อ ก็เปลี่ยนแปลงตาม
และก็ค่าอื่นๆอีกหลายค่า
5. ค่า diagnostic มันโชว์ว่า OK

ผมก็งงเลยสิครับ ตกลงเป็นทีอะไรกันแน่ เลยตัดสินใจเช็คโค้ดดู โค้ดก็ไม่ขึ้น เพราะไฟมันกระพริบถี่ๆเป็นจังหวะเดียวต่อเนื่องกันตลอด

งานงอก............

(มีต่อ)

โทรหาเพื่อนขอเอาคอล์ยมาลองสับดู ทั้งแบบยกชุด และ สับแบบคู่ เช็คสายไฟเข้าคอล์ย (ปลั๊กคอล์ยตัดไป เพราะผมเปลี่ยนของใหม่มาก่อนหน้านี้นานแล้วครับ) เช็คละเอียด..... ลองดู ผลคือเหมือนเดิม :coolly-0011:

ยืนมองเครื่อง ก็เลยไล่ตั้งแต่เฟืองแคมสไลด์ เอ...มาร์คก็ตรงตำแหน่งเดิม เช็ค temp sensor 2 ตัวตรงคอน้ำ ก็ปกติ มูเล่ห์ตัวล่างก็ไม่น่ารูด เพราะก่อนหน้านี้รถก็วิ่งปกติ ลองขยับๆดู ไม่พบสิ่งผิดปกติ

ประเด็นนี้ผ่าน

สุดท้าย หมดมุขแระ "กล่อง" คือเป้าหมายใหญ่สำหรับงานนี้ครับ เพราะผมเก็บเวปนี้ไว้ครับ เผื่อว่าวันนึงต้องใช้แล้ว
ก็ต้องใช้จริงๆ

http://netisak.lpru.ac.th/1jz/ecu_repair.html

กล่องถอดมาแล้วครับ แต่เนื่องจากผมทำงานประจำ เวลาค่อนข้างจำกัด และประกอบกับเมื่อวันที่ 30/4/55 ผมต้องไปโคราชทั้งวัน เลยทำให้ไม่มีเวลามาเก็บงานรถได้ เลยทำให้รถไม่จบซักที

(มีต่อครับ)

และแล้วเช้านี้ผมก็เปิดมันขึ้นมา (ความจริงก่อนหน้านี้ผมเปิดมาดูรอบนึงแล้วครับแต่เวลาจำกัด เลยได้แต่ดูคร่าวๆ)

แล้วผมก็เจอตามรูปที่เห็นครับ

ไฟล์แนบ

58.7 KB · อ่าน: 204
    64.3 KB · อ่าน: 269
    76 KB · อ่าน: 257
    71.7 KB · อ่าน: 236
    82.5 KB · อ่าน: 227
พบว่ามี C เยิ้มอยู่ 2 ตัว เหมือนกับในเวปที่แนบมากระทู้ก่อนหน้านี้

ณ ตอนนี้ผมเลยค่อนข้างมั่นใจ 100 % ว่าน่าจะมาจากสิ่งที่พบจากกล่องนี่แหละ ที่ทำให้รถเกิดอาการแบบนี้ ซึ่งมันก็สอดคล้องกับเวปของอาจารย์ที่แนบมา

วันนี้ ผมมี 2 อย่างที่ต้องทำคือ
1. หาซื้อ C มาเทียบเพื่อเปลี่ยน (แต่คงใช้เวลาเพราะงานประจำก็มีอยู่)
2. พอดีมีน้องละแวกนี้โทรมาบอกว่าจะให้ยืมสับกล่องเพื่อลองติดเครื่องดูครับ เลยว่าจะวิ่งไปเอากล่องมาลองดูด้วยครับ

ได้ผลอย่างไรจะมาแจ้งให้ทราบเป็นระยะนะครับ

หลังกระทู้นี้แล้ว ท่านใดจะแนะนำอย่างไรเชิญได้เลยครับผม :coolly-0023:

ช่วงนี้ง่วนกะรถซะงงไปหมดครับ 555+

งานน้าจอห์น ผมคงแก้ไขรถไม่ทันนะครับ ยังไงต้องขอโทษด้วยนะครับน้า :coolly-0017:

งานน้าจอห์น ผมคงแก้ไขรถไม่ทันนะครับ ยังไงต้องขอโทษด้วยนะครับน้า :coolly-0017:
ไปทั้งสะดุดแบบนี้ล่ะครับน้า เอารถไปถ่ายรูปรวมแต่ไม่ต้องวิ่ง เอาฮา:coolly-0028:

ไปทั้งสะดุดแบบนี้ล่ะครับน้า เอารถไปถ่ายรูปรวมแต่ไม่ต้องวิ่ง เอาฮา:coolly-0028:

กลัวมันจะดับกลางทางสิน้า เดี๋ยวเข็นกันตาเหลือกเลย :coolly-0023: แต่จะพยายามให้ถึงที่สุดครับ ถ่ายรูปร่วมกันก็ยังดีครับ

เมื่อเที่ยง ออกไปซื้อ Capacitor ที่ร้านบ้านหม้อ ศรีราชา ขาดไปเบอร์นึง :coolly-0011: เลยซื้อมาอย่างละ 2 ตัว ที่อยู่ในถุงนั่น หมดไป 24 บ.ถ้วนครับ ส่วนตัวที่พันขานั่นเอาของบริษัทครับ เพราะไม่มีสเปคตรงรุ่นครับ
เบอร์ที่ขาดไป ร้านบอกว่า 3-4 วันของถึงจะมา เดี๋ยวจะลองเสาะหาตามเวิร์คชอปแถวนี้ก่อนเผื่อจะมี เฮ้อ.......

ไฟล์แนบ

46.3 KB · อ่าน: 119
น้า ยกออกวาง RB26:coolly-0028::coolly-0028::coolly-0028:
ผมว่าน่าจะเป็นที่กล่อง หรือ สายไฟบางเส้นขาด หนูกัด เป็นไปได้ทั้งนั้น:coolly-0033:

น้า ยกออกวาง RB26:coolly-0028::coolly-0028::coolly-0028:
ผมว่าน่าจะเป็นที่กล่อง หรือ สายไฟบางเส้นขาด หนูกัด เป็นไปได้ทั้งนั้น:coolly-0033:

ลง 26 เลย สาธุ สาธุ :coolly-0033: 555+

ผมก็เสียวว่าหนูจะแอบไปกัดสายที่ใดที่หนึ่งเหมือนกันครับน้า นี่พึ่งเลิกประชุม เดี๋ยวเย็นนี้คงต้องอยู่ที่ทำงานต่อ หา C เบอร์ที่ขาดอยู่ 1 ตัวก็จะลงมือเปลี่ยนเลยครับ

ลง 26 เลย สาธุ สาธุ :coolly-0033: 555+

ผมก็เสียวว่าหนูจะแอบไปกัดสายที่ใดที่หนึ่งเหมือนกันครับน้า นี่พึ่งเลิกประชุม เดี๋ยวเย็นนี้คงต้องอยู่ที่ทำงานต่อ หา C เบอร์ที่ขาดอยู่ 1 ตัวก็จะลงมือเปลี่ยนเลยครับ

ที่ขาดอยู่ 1ตัวหาซื้อในบ้านเราไม่ได้หรอกครับ ในเวบยังเอา 2 ตัวมา series กันเลย แต่ผมแนะนำให้เอา 2 ตัวมา parallel กันจะดีกว่า 10+4.7 หรือ 10+5.6 ก้อได้ครับ ปกติพวกนี้ err ได้ 20% อยู่แล้วครับ

ทันถมเถไปครับน้า น้าลากรถมาสนาม เอาหัวแร้ง ตะกั่ว ผมทำให้น้าที่สนามวันแข่งยังได้เลยครับ จากสภาพที่เห็นฟันธงว่ากล่องชัวร์

เมื่อคืนหาเบอร์ที่ขาดไป 1 ตัวได้แล้วครับ (47uF 63V.) ตอนนี้บัดกรีเสร็จเรียบร้อยแล้วครับ เหลือแต่ลองเอาไปเสียบกับตัวรถแล้วลองสตาร์ท :coolly-0033:

เช้านี้จะเช็ครายละเอียดของกล่องอีกทีนึงครับ

ที่ขาดอยู่ 1ตัวหาซื้อในบ้านเราไม่ได้หรอกครับ ในเวบยังเอา 2 ตัวมา series กันเลย แต่ผมแนะนำให้เอา 2 ตัวมา parallel กันจะดีกว่า 10+4.7 หรือ 10+5.6 ก้อได้ครับ ปกติพวกนี้ err ได้ 20% อยู่แล้วครับ

ครับน้าเล็ก ผมใช้ 10+4.7 ต่อขนานกันครับ

เมื่อคืนหาเบอร์ที่ขาดไป 1 ตัวได้แล้วครับ (47uF 63V.) ตอนนี้บัดกรีเสร็จเรียบร้อยแล้วครับ เหลือแต่ลองเอาไปเสียบกับตัวรถแล้วลองสตาร์ท :coolly-0033:

เช้านี้จะเช็ครายละเอียดของกล่องอีกทีนึงครับ
ลุ้นครับน้า:coolly-0023:

เมื่อสักครู่ไล่เติมตะกั่วที่ขา C อีกรอบเนื่องจากมันเป็นลายปริ๊นท์แบบ 2 layer น่ะครับ เอาชัวร์ไว้ก่อน พักเที่ยงจะเอาออกไปเสียบที่รถดูครับ

สาธุ :coolly-0033:

ไฟล์แนบ

71.9 KB · อ่าน: 104
    77.3 KB · อ่าน: 95
    75.9 KB · อ่าน: 94
    88.5 KB · อ่าน: 97
ส่วนนี่คือเจ้าขบวนการ C Ranger 5 ตัวที่หมดวาระครับ

ด้านใต้ C บริเวณขามันจะมีคราบอิเลคโตรไลท์เยิ้มๆอยู่บางตัวเหมือนกันครับ ส่วนบางตัวก็เริ่มบวมน้ำแล้ว ใครมีเวลาก็ลองเปิดกล่องดูบ้างนะครับ เดี๋ยวจะไปกินข้าวลิงกลางทาง

ไฟล์แนบ

31.9 KB · อ่าน: 104

กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see
ด้านบน