ยินดีต้อนรับ!

กลุ่มเล็กๆ ของคนรักรถ Nissan Cefiro A31 กลุ่มเล็กๆ ที่รวมตัวพี่น้อง ผองเพื่อน มา 10 ปีเต็ม กลุ่มเล็กๆ ที่อบอุ่น ไปด้วยเพื่อน พี่ น้อง รอยยิ้มและเสียงหัวเราะ กลุ่มเล็กๆ ที่อยากบอกพี่น้อง ผอง เพื่อนว่า มาเจอกับพวกเราซักครั้ง แล้ว.... คุณจะติดใจ.

SignUp Now!
กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see

ลองแก้ปัญหาเครื่องเจโบ เหมือนติดไม่ครบสูบด้วยตัวเเองครับ

A31715

โลมาหลงฝูง...
Cefiro-Thailand Members
LV
0

ขอเล่านิดนึงนะครับ ซึ่ง ณ ตอนที่โพสต์นี้ก็ยังไม่สามารถแก้ปัญหาได้ แต่จะลำดับเหตุการณ์ที่มาที่ไป เผื่อท่านใดมีไอเดีย หรือ อาจจะประสบปัญหาในอนาคต จะได้เอาไว้เป็นแนวทางได้มั่ง ซึ่งผมก็ไม่รู้ว่าสุดท้ายแล้วผมจะแก้ปัญหาได้ตรงจุดหรือไม่ครับ

เริ่มเลยแล้วกันนะครับ

รถผมเครื่อง 1 เจโบปลั๊กหนา เดิมปกติดี ไม่เคยมีปัญหาอะไร พอมาเย็นวันหนึ่งจะเอารถออกไปวิ่งออกกำลังกาย หลังจากสตาร์ทเครื่อง เครื่องก็ติด สิ่งที่สัมผัสได้ตอนแรกคือ เสียงเครื่องแปลกไปจากเดิมครับ มันดังแบบเครื่อง boxer ของพวกอิมฯ (พึ่งรู้ก็คราวนี้เอง) พร้อมกับไฟ engine ก็โชว์ขึ้นมา ผมก็คิดว่า เอาแล้วไง เป็นไรวะเนี่ย ก็ลงจากรถเดินไปท้ายรถฟังเสียงท่อชัดๆอีกทีนึง ก็ได้กลิ่นเบนซินนิดหน่อย(ในความรู้สึกผม) แว่บแรกที่คิดเลยคือ หัวเทียน เดนโซ่อิริเดียมเบอร์8 ของเราคงกลับบ้านเก่าแน่ๆ ก็เลยเฉยๆ นิ่งนอนใจว่า เดี๋ยวค่อยซื้อมาเปลี่ยนยกชุดดีกว่า เพราะใช้มาประมาณจะ 2 ปีแล้ว (แต่รถผมวิ่งน้อยมากๆ) ก็เลยดับเครื่องแล้วก็ทิ้งรถไว้แบบนั้น

หลายวันต่อมา ซึ่งอยู่ในช่วง search หาหัวเทียนเจ๋งๆ (ลองมองยี่ห้ออื่นๆมั่ง) น้าจอห์นก็โทรมาชวนไปวิ่งพีระ ทีนี้ละครับ ไฟลนก้นเลย 555+
เอาวะ หาซื้อหัวเทียนแบบเกรดพอใช้ไปใส่วิ่งก่อนดีกว่า เลยไปซื้อของ bosch เกรดแพลทตินั่ม มาครับ แล้วก็จัดการเปลี่ยน เสร็จสรรพ...

พอสตาร์ทเครื่อง..........

อาการเหมือนเดิมเลยครับ เครื่องเดินเบารอบต่ำมาก เสียงดัง ปุง ปุง ปุง เป็นลูกๆ เอาล่ะซิ งานงอก........

ไฟจี้ตูด เลยต้องรีบโทรเช็ค โทรหาเพื่อนละแวกนี้ ใครมีคอล์ยมั่ง ขอลองมาสับหน่อย

ฟันธงคอล์ยแน่ๆ 555+

(มีต่อ)

แก้ไขล่าสุดเมื่อ:
reset กล่อง ไม้ตายสำหรับเรา 555+ ลองแล้วไม่เวิร์ค

ประเด็นถัดไป คือ สงสัยกล่องจุดระเบิดแน่ๆ แต่ผมมานั่งพินิจพิเคราะห์ตามหลักวิทยาศาสตร์แล้ว ถ้ามันเสียอาการไม่น่าจะเป็นแบบนี้ แต่ก็พยายามหาของมาสับ แต่ก็ยังหาไม่ได้ครับ

พอดีรถผมติด OBD1 ด้วยก็เลยลองติดเครื่อง แล้วไล่กดดูค่าต่างๆที่มาจากกล่อง ผลคือ
1. ค่า map อ่านได้ปกติ แรงดันเปลี่ยนแปลงตามที่เรากดคันเร่ง (ลองเปลี่ยนแล้วไม่หาย)
2. O2 โชว์ rich/lean ปกติ แสดงว่าไม่เสีย (อันนี้ไม่เกี่ยวกับอาการนะครับ เอามาบอกเฉยๆ)
3. องศาจุดระเบิด มันก็เปลี่ยนตามการกดคันเร่งของเรา
4. องศาลิ้นปีกผีเสื้อ ก็เปลี่ยนแปลงตาม
และก็ค่าอื่นๆอีกหลายค่า
5. ค่า diagnostic มันโชว์ว่า OK

ผมก็งงเลยสิครับ ตกลงเป็นทีอะไรกันแน่ เลยตัดสินใจเช็คโค้ดดู โค้ดก็ไม่ขึ้น เพราะไฟมันกระพริบถี่ๆเป็นจังหวะเดียวต่อเนื่องกันตลอด

งานงอก............

(มีต่อ)

โทรหาเพื่อนขอเอาคอล์ยมาลองสับดู ทั้งแบบยกชุด และ สับแบบคู่ เช็คสายไฟเข้าคอล์ย (ปลั๊กคอล์ยตัดไป เพราะผมเปลี่ยนของใหม่มาก่อนหน้านี้นานแล้วครับ) เช็คละเอียด..... ลองดู ผลคือเหมือนเดิม :coolly-0011:

ยืนมองเครื่อง ก็เลยไล่ตั้งแต่เฟืองแคมสไลด์ เอ...มาร์คก็ตรงตำแหน่งเดิม เช็ค temp sensor 2 ตัวตรงคอน้ำ ก็ปกติ มูเล่ห์ตัวล่างก็ไม่น่ารูด เพราะก่อนหน้านี้รถก็วิ่งปกติ ลองขยับๆดู ไม่พบสิ่งผิดปกติ

ประเด็นนี้ผ่าน

สุดท้าย หมดมุขแระ "กล่อง" คือเป้าหมายใหญ่สำหรับงานนี้ครับ เพราะผมเก็บเวปนี้ไว้ครับ เผื่อว่าวันนึงต้องใช้แล้ว
ก็ต้องใช้จริงๆ

http://netisak.lpru.ac.th/1jz/ecu_repair.html

กล่องถอดมาแล้วครับ แต่เนื่องจากผมทำงานประจำ เวลาค่อนข้างจำกัด และประกอบกับเมื่อวันที่ 30/4/55 ผมต้องไปโคราชทั้งวัน เลยทำให้ไม่มีเวลามาเก็บงานรถได้ เลยทำให้รถไม่จบซักที

(มีต่อครับ)

และแล้วเช้านี้ผมก็เปิดมันขึ้นมา (ความจริงก่อนหน้านี้ผมเปิดมาดูรอบนึงแล้วครับแต่เวลาจำกัด เลยได้แต่ดูคร่าวๆ)

แล้วผมก็เจอตามรูปที่เห็นครับ

ไฟล์แนบ

58.7 KB · อ่าน: 199
    64.3 KB · อ่าน: 264
    76 KB · อ่าน: 253
    71.7 KB · อ่าน: 230
    82.5 KB · อ่าน: 223
พบว่ามี C เยิ้มอยู่ 2 ตัว เหมือนกับในเวปที่แนบมากระทู้ก่อนหน้านี้

ณ ตอนนี้ผมเลยค่อนข้างมั่นใจ 100 % ว่าน่าจะมาจากสิ่งที่พบจากกล่องนี่แหละ ที่ทำให้รถเกิดอาการแบบนี้ ซึ่งมันก็สอดคล้องกับเวปของอาจารย์ที่แนบมา

วันนี้ ผมมี 2 อย่างที่ต้องทำคือ
1. หาซื้อ C มาเทียบเพื่อเปลี่ยน (แต่คงใช้เวลาเพราะงานประจำก็มีอยู่)
2. พอดีมีน้องละแวกนี้โทรมาบอกว่าจะให้ยืมสับกล่องเพื่อลองติดเครื่องดูครับ เลยว่าจะวิ่งไปเอากล่องมาลองดูด้วยครับ

ได้ผลอย่างไรจะมาแจ้งให้ทราบเป็นระยะนะครับ

หลังกระทู้นี้แล้ว ท่านใดจะแนะนำอย่างไรเชิญได้เลยครับผม :coolly-0023:

ช่วงนี้ง่วนกะรถซะงงไปหมดครับ 555+

งานน้าจอห์น ผมคงแก้ไขรถไม่ทันนะครับ ยังไงต้องขอโทษด้วยนะครับน้า :coolly-0017:

งานน้าจอห์น ผมคงแก้ไขรถไม่ทันนะครับ ยังไงต้องขอโทษด้วยนะครับน้า :coolly-0017:
A31715ไปทั้งสะดุดแบบนี้ล่ะครับน้า เอารถไปถ่ายรูปรวมแต่ไม่ต้องวิ่ง เอาฮา:coolly-0028:

ไปทั้งสะดุดแบบนี้ล่ะครับน้า เอารถไปถ่ายรูปรวมแต่ไม่ต้องวิ่ง เอาฮา:coolly-0028:
A31067
กลัวมันจะดับกลางทางสิน้า เดี๋ยวเข็นกันตาเหลือกเลย :coolly-0023: แต่จะพยายามให้ถึงที่สุดครับ ถ่ายรูปร่วมกันก็ยังดีครับ

เมื่อเที่ยง ออกไปซื้อ Capacitor ที่ร้านบ้านหม้อ ศรีราชา ขาดไปเบอร์นึง :coolly-0011: เลยซื้อมาอย่างละ 2 ตัว ที่อยู่ในถุงนั่น หมดไป 24 บ.ถ้วนครับ ส่วนตัวที่พันขานั่นเอาของบริษัทครับ เพราะไม่มีสเปคตรงรุ่นครับ
เบอร์ที่ขาดไป ร้านบอกว่า 3-4 วันของถึงจะมา เดี๋ยวจะลองเสาะหาตามเวิร์คชอปแถวนี้ก่อนเผื่อจะมี เฮ้อ.......

ไฟล์แนบ

46.3 KB · อ่าน: 114
น้า ยกออกวาง RB26:coolly-0028::coolly-0028::coolly-0028:
ผมว่าน่าจะเป็นที่กล่อง หรือ สายไฟบางเส้นขาด หนูกัด เป็นไปได้ทั้งนั้น:coolly-0033:

น้า ยกออกวาง RB26:coolly-0028::coolly-0028::coolly-0028:
ผมว่าน่าจะเป็นที่กล่อง หรือ สายไฟบางเส้นขาด หนูกัด เป็นไปได้ทั้งนั้น:coolly-0033:
A31067
ลง 26 เลย สาธุ สาธุ :coolly-0033: 555+

ผมก็เสียวว่าหนูจะแอบไปกัดสายที่ใดที่หนึ่งเหมือนกันครับน้า นี่พึ่งเลิกประชุม เดี๋ยวเย็นนี้คงต้องอยู่ที่ทำงานต่อ หา C เบอร์ที่ขาดอยู่ 1 ตัวก็จะลงมือเปลี่ยนเลยครับ

ลง 26 เลย สาธุ สาธุ :coolly-0033: 555+

ผมก็เสียวว่าหนูจะแอบไปกัดสายที่ใดที่หนึ่งเหมือนกันครับน้า นี่พึ่งเลิกประชุม เดี๋ยวเย็นนี้คงต้องอยู่ที่ทำงานต่อ หา C เบอร์ที่ขาดอยู่ 1 ตัวก็จะลงมือเปลี่ยนเลยครับ
A31715
ที่ขาดอยู่ 1ตัวหาซื้อในบ้านเราไม่ได้หรอกครับ ในเวบยังเอา 2 ตัวมา series กันเลย แต่ผมแนะนำให้เอา 2 ตัวมา parallel กันจะดีกว่า 10+4.7 หรือ 10+5.6 ก้อได้ครับ ปกติพวกนี้ err ได้ 20% อยู่แล้วครับ

A31715
ทันถมเถไปครับน้า น้าลากรถมาสนาม เอาหัวแร้ง ตะกั่ว ผมทำให้น้าที่สนามวันแข่งยังได้เลยครับ จากสภาพที่เห็นฟันธงว่ากล่องชัวร์

เมื่อคืนหาเบอร์ที่ขาดไป 1 ตัวได้แล้วครับ (47uF 63V.) ตอนนี้บัดกรีเสร็จเรียบร้อยแล้วครับ เหลือแต่ลองเอาไปเสียบกับตัวรถแล้วลองสตาร์ท :coolly-0033:

เช้านี้จะเช็ครายละเอียดของกล่องอีกทีนึงครับ

ที่ขาดอยู่ 1ตัวหาซื้อในบ้านเราไม่ได้หรอกครับ ในเวบยังเอา 2 ตัวมา series กันเลย แต่ผมแนะนำให้เอา 2 ตัวมา parallel กันจะดีกว่า 10+4.7 หรือ 10+5.6 ก้อได้ครับ ปกติพวกนี้ err ได้ 20% อยู่แล้วครับ
A31323
ครับน้าเล็ก ผมใช้ 10+4.7 ต่อขนานกันครับ

เมื่อคืนหาเบอร์ที่ขาดไป 1 ตัวได้แล้วครับ (47uF 63V.) ตอนนี้บัดกรีเสร็จเรียบร้อยแล้วครับ เหลือแต่ลองเอาไปเสียบกับตัวรถแล้วลองสตาร์ท :coolly-0033:

เช้านี้จะเช็ครายละเอียดของกล่องอีกทีนึงครับ
A31715 ลุ้นครับน้า:coolly-0023:

เมื่อสักครู่ไล่เติมตะกั่วที่ขา C อีกรอบเนื่องจากมันเป็นลายปริ๊นท์แบบ 2 layer น่ะครับ เอาชัวร์ไว้ก่อน พักเที่ยงจะเอาออกไปเสียบที่รถดูครับ

สาธุ :coolly-0033:

ไฟล์แนบ

71.9 KB · อ่าน: 103
    77.3 KB · อ่าน: 95
    75.9 KB · อ่าน: 94
    88.5 KB · อ่าน: 96
ส่วนนี่คือเจ้าขบวนการ C Ranger 5 ตัวที่หมดวาระครับ

ด้านใต้ C บริเวณขามันจะมีคราบอิเลคโตรไลท์เยิ้มๆอยู่บางตัวเหมือนกันครับ ส่วนบางตัวก็เริ่มบวมน้ำแล้ว ใครมีเวลาก็ลองเปิดกล่องดูบ้างนะครับ เดี๋ยวจะไปกินข้าวลิงกลางทาง

ไฟล์แนบ

31.9 KB · อ่าน: 103

กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see
ด้านบน