กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see

5.วิธีการเมื่อเจอด่านตำรวจ

• เริ่มกระทู้โดย เริ่มกระทู้โดย RB30DET
  • วันที่เริ่มกระทู้ วันที่เริ่มกระทู้
สถานะ
ไม่ได้เปิดสำหรับการตอบกลับ

แว่ว ๆ ๆมา เร็วๆ ๆนี้ อ่านข่าวมาเห็นว่าพี่จะเอาจิงแล้ว เขียนใบสั่งแปะไว้ที่รถ แล้วไม่มาจ่ายโดน 2 เด้งนะจ๊ะ เห็นว่าจะเซ็คประวัติจากทะเบียนออกหมายเรียกไป ที่บ้านเจ้าของรถท่าน

ผมว่า เอาเวลาว่างๆไปสร้างสรรค์อะไรที่เป็นประโยชน์ดีกว่าโพสอะไรสิ้นคิดแบบนี้ดีกว่านะ

หายไปนานกลับมาก็ยังเหมือนเดิม

RB30DET

ข้อความที่โพสเอาไว้ มันสามารถมองได้หลายมุม
เป็นวิทยาทาน หรือเสียดสี เจ้าหน้าที่ก็ได้นะครับ
ซึ่งในความคิดเห็นส่วนตัว นะครับขอตำหนิ ในข้อความท้ายล่าง...

5.เมื่อได้ใบสั่งมาก็เก็บไว้แค่นั้นไม่ต้องไปจ่าย เพราะ ไม่มีผลใดๆทั้งสิ้น (ที่ว่าจะโดนตอนต่อทะเบียนน่ะไม่จริงเลยเพราะตำรวจกั บขนส่งไม่เคย CO งานกันเลย)
หมายเหตุ*ข้อความข้างต้นมอบให้เป็นความรู้กับชาว Cefiro-Thailand ห้ามนำไปเผยแพร่ส่วนหนึ่งส่วนใดเป็นอันขาด

เส้น สาย พวก พ้อง นี่แหละประเทศไทย ถ้ามีไปได้ทั่วไทยรับรองไม่มีโดน หรือโดนก็เคลียได้ไม่เสียเงิน ตัวผมเองโดนทุกด่านที่มีเลยก็ว่าได้ ถ้าเจอ

การแนะนำทำนองนี้ ย่อมไม่เป็นผลดีต่อ กฎหมายบ้านเมือง ทำให้เกิดความกระด้างกระเดื่องต่อ จนท.ผู้รักษากฎหมาย ซึ่งในสังคมย่อมมี คนดี และ ไม่ดี ปะปนกันไป ถ้ารถเราถูกต้องจะต้องไปกลัวทำไมล่ะครับ เราไม่ได้กระทำผิดกฎหมายนี่นา....ถ้ารถเราไม่ถูกต้อง ตัวเราเองนั่นแหละครับที่จะรู้ อย่าไปโกรธ จนท.เขาเลยครับถ้าเขาเรียกตรวจ ก็ทำตามหน้าที่นั่นแหละครับ

รถผมหางใหญ่ๆ ท่อก็ใหญ่ แถมดังอีก ตำรวจท่านก็เรียก ผมก็ลงไปพูดกับเขาดีๆ ด้วยเหตุผล ส่วนใหญ่ก็ไม่มีปัญหาอะไรนะครับ รอดมาโดยตลอด เต็มที่ก็ให้เขียนใบสั่งมา แค่นั้นเอง ค่าปรับเข้าหลวงไม่ได้เข้ากระเป๋าคนเรียกนี่ครับ.....

ค่อยๆ คุยกันเน้อ ใกล้งาน 4 ปีแล้ว 555
บางทีผมก็โดนเอาบัตร ATM เป็นตัวประกัน 555 โดนไป 200 สบายแฮ อิอิ

1.ตำรวจที่เรียกจะบอกว่าขอดูใบอนุญาตขับขี่
2.วิธีเอาตัวรอดก็คือ บอกว่ามีนะครับแต่ไม่ได้เอามา(เพราะถ้าให้ดูรับรองโดนยึดแน่นอน)มีแต่บัตรประชาชนน่ะ(ตามกฏหมายแล้วไม่ว่าใครไม่มีสิทธิที่จะยิดบัตรประชาชนจะมีความผิดถ้าเป็นข้าราชการถึงขั้นโดนออกได้)
3.ตำรวจก็จะหาความผิดเราจนได้ (เราไม่ต้องถามนะว่าเราน่ะผิดอะไร)
4.ถ้าตำรวจพูดมากเราตัดบทง่ายๆเลย คือ เขียนใบสั่งมาแล้วกันนะครับ
5.เมื่อได้ใบสั่งมาก็เก็บไว้แค่นั้นไม่ต้องไปจ่าย เพราะ ไม่มีผลใดๆทั้งสิ้น (ที่ว่าจะโดนตอนต่อทะเบียนน่ะไม่จริงเลยเพราะตำรวจกับขนส่งไม่เคย CO งานกันเลย)
หมายเหตุ*ข้อความข้างต้นมอบให้เป็นความรู้กับชาว Cefiro-Thailand ห้ามนำไปเผยแพร่ส่วนหนึ่งส่วนใดเป็นอันขาด

เส้น สาย พวก พ้อง นี่แหละประเทศไทย ถ้ามีไปได้ทั่วไทยรับรองไม่มีโดน หรือโดนก็เคลียได้ไม่เสียเงิน ตัวผมเองโดนทุกด่านที่มีเลยก็ว่าได้ ถ้าเจอ
พูดอะง่าย เวลาทำจิงๆอะยาก
เก่งอย่างนี้ ว่างๆมาทำให้ดูหน่อยนะ

ของผม ถ้าคิดว่ามั่นใจว่าถูกต้องหมดแล้วไม่มีกลัวครับ

อย่างที่บอก ตำรวจกลัวพวกรู้ทันครับ ถ้าเรากล้าที่จะขยับปากซักหน่อย โอกาศรอดสูงครับ

อย่างเรื่องดัดแปลงสภาพรถ โหลดเตี้ย ท่อดัง พวกนี้ไม่เคยกลัวครับ

เพราะผมเข้าไปตรวจสภาพที่ขนส่งสภาพนี้จริงๆ
แล้วก็ตรวจผ่านโดยไม่ต้องเสียใต้โต๊ะ

ยกเว้นถ้ามีดื่มมา ก็สงบปากสงบคำ เหอๆๆ

โดนก็โดน ดีกว่าเสียน้อยเสียยาก เสียมากเยง่ายครับ ไม่เสี่ยง

ตำรวจดีดีมีเยอะ แต่พวกเฮียๆน่าจะเยอะกว่า

ถ้าเรารู้เท่าทันในสิทธิของเรายากครับที่ใครจะมาเอาผิด

ผมเคยโดน เรียก วิ่งรถไม่ถูกช่องจราจร

ผมลืมใบขับขี่ ก็โดนข้อหาไม่พกใบอนุญาตแทน

ใบสั่ง เขียน 500

แต่ตอนจ่าย ไม่เสียเลย

ไม่มี น่าจะโดนนะ

เอ๊ะ หรือผมโดนตำรวจแหย่เล่นนะเนี่ย:sweat:

อย่าบอกว่าตำรวจกะขนส่งไม่ co กัน แต่อาจไม่ทุกกรณีที่ co กัน
แท็กซี่บ้านผมโดนประจำ คนขับโดนใบสั่งไม่ไปจ่าย ถึงเวลาต่อทะเบียนโดนปรับ 2 เด้งประจำ
โดนจนเบื่อ ......เซ็งงงงง

ส่วนตัวผม อาจารย์ เคยบอกไว้เหมื่อนกันว่าถ้าโดนใบสั่งให้ฉีกทิ้งได้เลย ถ้าไม่ได้โดนยึดใบขับขี่ไป ผมโดนมา 2ใบและ(โดนจอดที่ห้ามจอด 2 ใบเลย) เพิ่งไปต่อทะเบียนมาก์ไม่เห็นโดนอะไรเลย แล้วแต่คนมั่ง เหมื่อนใบขับขี่มอไซด์ ผมโดนยึดไป ผมก์ไปทำใหม่ บางคนขู่ว่าจะโดนโน่นโดนนี้ แต่ตอนนี้ ก์ยังต่อทะเบียนได้อยู่มะเหงมีอะไร บางทีผมก์ไปจ่ายค่าปรับมีใบขับขี่ 2 ใบในตัว แต่ตอนนี้มะค่อยได้ขี่มอไซด์และ ก์เลยปล่อยมานไป 1ใบอยู่ สน.ตากสิน เปงปีและ 55 5 ผมว่ามานแล้วแต่ ที่หรือป่าวเน่อ

ของผมกะว่าจะเหมาจ่ายรายเงินเดือนซักหน่อย เพื่อพวกพี่จ่าจะได้เขียนใบสั่งน้อยลง

มาแรงดีจัง...

ไปขายของต่อดีกว่า ...

เอ้า เร่เข้ามา เร่เข้า มา ออริจิ้น 3 เข่ง 20.-

มาแรงดีจัง...

ไปขายของต่อดีกว่า ...

เอ้า เร่เข้ามา เร่เข้า มา ออริจิ้น 3 เข่ง 20.-

ผมมาไม่ทัน แต่ที่ได้อ่านจากอ้างถึง ก็ไม่เห็นจะแรงเลยนะ
พูดง่ายๆ ก็คือมันสมควรทำในกรณีที่เราคิดว่าเราไม่ได้ผิด แต่พี่รวยจะมาจับข้อหายัดเราโน่นนี่ แบบนี้สมควรต้องโดนตอกกลับให้รู้ซะมั่ง ว่าเราก็ไม่ได้ต่างด้าวมาจากไหน ที่จะไม่รู้จักกฏบ้านกฏเมือง

แต่ก็ไม่ใช่ว่าเราทำผิดโน่นผิดนี่ แต่พอพี่รวยจะเล่น ก็ดันไม่ยอมพี่เค้าซะงั้น แบบนี้มันก็ไม่ถูกหรอก ไม่สมควรทำ เหมือนไอ้พวกเด็กดื้อเถียงคำไม่ตกฟาก ดูแล้วน่าสมน้ำหน้ามากกว่านะผมว่า

สุดท้ายก็คือ ทำตัวให้ถูกกฏหมาย ทำรถให้ถูกกฏหมายทั้งหมดจะดีกว่าครับ รับรองขับไปไหนมาไหนสบายใจ ไม่ต้องกังวลใจทุกแยกไฟแดงและด่านตรวจ

เพิ่งเจอมาสดๆเมื่อวันอาทิตย์ที่ผ่านมานี้เอง...บริเวณใต้ทางข้ามบายพาสเลี่ยงชลบุรี ผมมาจาตัวชลบุรีจะเข้านิคมอมตะนคร เจอทางหลวง4คน โบกเลยครับ ต่อไปนี้เป็นคำสนทนาที่เกิดขึ้น
ทล."เอย..รถเองดัดแปลงสภาพ..เอาใบขับขี่มา"
ผม"ดัดแปลงตรงไหนบอกมา"
ทล."ก็ดัดแปลงไปจากที่จดทะเบียนไว้ไง..โหลดเตี้ย.."
ผม"ไอ้ที่จดทะเบียนไว้ในเล่มทะเบียน มันก็บอกไว้ว่า เครื่องกี่ซี.ซี. ขับเครื่อนกี่ล้อ สีอะไร แค่นั้น"
ทล."เอาใบขับขี่มา เอาใบสั่งแล้วไปสู้กันในศาลไหม"
ผม"เอาเลยผมก็อยากรู้เหมือนกันว่าไอ้กฎหมายดัดแปลงสภาพจากที่จดทะเบียนไว้มันเป็นอย่างไร"
ทล."แค่เปลี่ยนโช๊ค เปลี่ยนแม็คก็ผิดแล้ว"
ผม"เปลี่ยนแม็คก็ผิดใช่ไหม ผมจะชี้ให้จับถ้าไม่จับมีเรื่องแน่"
ทล."โช๊คเดิมหรือเปลี่ยนมา เปิดฝากระโปรงซิ"
ช่วงนี้มีทล.อีกคนเดิมมาจากข้างหลังบอกว่า "ปล่อยมันไป"
ผม เปิดฝากระโปรงแล้วเดินลงรถไปดู
ทล."นั้นไงเองเปลี่ยนโช๊คมา..พี่ๆมาดูมันเปลี่ยนโช๊คมา..รู่นนี้มันโช๊คไฟฟ้า"
ทล.อีกคนก็ยังบอกว่าปล่อยไปแล้วก็เดินมาหา
ผม"มันมีโช๊คหลายแบบ ไม่เชื่อก้มมาดูเลย ว่าเดิมหรือเปล่า"
....เดียวมาเล่าต่อไปทำงานก่อนนะครับ....

แล้วแต่ตำรวจบางนาย ดีไม่ดี....เจอตรงดินแดงโบกเหมือนกัน เขาเรียกดูว่าคาดเบลล์ป่าว เห็นว่าคาด เค้าก้อปล่อย ยังบอกเลยไม่ต้องตกใจเรียกดูเฉยๆมองไม่ถนัด...แง้ ใจอยู่ที่ตาตุ่ม..

แล้วแต่ตำรวจบางนาย ดีไม่ดี....เจอตรงดินแดงโบกเหมือนกัน เขาเรียกดูว่าคาดเบลล์ป่าว เห็นว่าคาด เค้าก้อปล่อย ยังบอกเลยไม่ต้องตกใจเรียกดูเฉยๆมองไม่ถนัด...แง้ ใจอยู่ที่ตาตุ่ม..

ก็พี่ท่านขับชะเวิ๊บชะว๊าบซะขนาดนั้น จะไม่ให้เป็นเป้าได้ไง

ไอ้วันนั้นที่มุดๆ กันบนโทลเวย์อะ พี่รวยจอดมอไซยืนเท้าเอวอยู่ตรงทางขึ้นแถวๆหลักสี่ ผมวิ่งอยู่ซ้าย พี่รวยแม่งมองรถพี่หนุ่มเหลียวหลังเลย

สถานะ
ไม่ได้เปิดสำหรับการตอบกลับ

กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see
ด้านบน