กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see

เหยียบเบรคไฟเบรคชึ้น ทั้งๆ ที่ไม่เสียบกุญแจ

• เริ่มกระทู้โดย เริ่มกระทู้โดย maxkin
  • วันที่เริ่มกระทู้ วันที่เริ่มกระทู้
M

maxkin

เหยียบเบรคไฟเบรคติด ทั้งๆ ที่ไม่เสียบกุญแจ อาการแบบนี้มันเป็นอะไรครับ ไฟรั่วหรือเปล่าครับ ก่อนหน้านี้แบตชอบหมดเวลาปล่อยไว้ข้ามคืน แต่ไปร้านไดนาโม แล้วไฟก็ไม่รั่วครับ :confused:

อ่านแล้วเข้าใจดังนี้ เหยียบเบรค แล้วไฟท้ายติด โดยไม่เสียบกุญแจ

ปรกติครับ ไม่แปลก รุ่นทุกรุ่น ทุกคัน ทุกปี ตั้งแต่สมัยโบราณก็เป็นแบบนี้

เหยียบเบรคไฟเบรคติด ทั้งๆ ที่ไม่เสียบกุญแจ อาการแบบนี้มันเป็นอะไรครับ ไฟรั่วหรือเปล่าครับ ก่อนหน้านี้แบตชอบหมดเวลาปล่อยไว้ข้ามคืน แต่ไปร้านไดนาโม แล้วไฟก็ไม่รั่วครับ :confused:

รถ จอดทิ้ง ไม่ใช้งานบ่อย ป่าว ครับ ไฟอาจไม่รั่ว แต่ว่า แบตเตอร์รี่ อาจเสื่อมไปแล้ว
ทำให้เก็บไฟไว้ไม่ค่อยได้ เวลาจอด ทิ้งค้างคืน หรือ 1 - 2 วัน ไฟอาจหมดหม้อได้เหมือนกัน

ถ้ายังไม่อาจเปลี่ยน แบต ก็ ลองคว่ำหม้อ เปลี่ยน น้ำกลั่นดู ครับ อาจจะใช้ไปได้อีกสักระยะ

หรือว่าผมเมาไปเอง แต่ต้องบอกทุกคนว่าขอบคุณครับ

ผมเดานะไฟเบรคมักติดเองโดยที่เราไม่รู้ตัว บางครั้งติดบางครั้งดับ

รถปกติเหมือนที่ max ว่าแหละครับ ติดทุกครั้งที่เหยียบเบรคไม่ว่า

จะบิดกุญแจหรือป่าว

ถ้าเป็นอาการแรกที่ผมว่านะ ลองก้มลงไปดูที่เบรคด้านบนๆสุดๆ

เกิบถึงคอพวงมาลัย มันจะมีสวิทติดอยู่กับคอพวงมาลัย

ที่ขาเบรคด้านบนจะมีลูกยางเพื่อไปกดให้สวิททำงาน

ถ้าลูกยางสึกหรือหาย จุดนี้จะกดสวิทไม่ได้ทำให้ไฟเบรคติดตลอด

ทางแก้ไขเหรียญ 25 ตัง สองเหรียญ+กาวสองหน้า ติดแทนลูกยาง

อาการที่ว่าน่าจะหายนะครับ

กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see
ด้านบน