กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see

>>>>> แนะนำหนังแผ่นดี ๆ น่าดู เข้ามาดูกันนะคั๊บ ได้โปรด <<<<<

• เริ่มกระทู้โดย เริ่มกระทู้โดย A31435
  • วันที่เริ่มกระทู้ วันที่เริ่มกระทู้

A31435

TON รถฟักทอง
Cefiro-Thailand Members
>>>>> แนะนำหนังแผ่นดี ๆ น่าดู หามาดูกันนะคั๊บ อยากให้ทุกคนในโลกใบนี้ได้ดูกัน <<<<<

คือเมื่อประมาณ สองเดือนที่แล้ว ผมได้ดูหนังสารคดีเรื่องนึง จาก hollywood​

ผมคิดว่า พี่น้องในนี้หลายคนคงได้ดูกันไปบ้างแล้วล่ะ​

เรื่อง an inconvenienth truth ได้รางวัลมาหลายรางวัลแล้วจากทั่วโลก

ออสการ์ก็ได้มา 1 ตัว(ถ้าจำไม่ผิด)

หนังสร้างจากหนังสือเรื่องเดียวกับชื่อหนัง ความหมายประมาณว่า "ความจริงที่ไม่อยากพูดถึง"

หนังสือเขียนโดย อัล กอร์ อดีตรองประธานาธิบดีสหรัฐ ตัวหนังสารคดีก็เช่นกัน

เป็นเนื้อหาเกี่ยวกับ ภาวะโลกร้อน (GLOBAL WARMING)

ซึ่งตัวหนังจะบอกรายละเอียดทุกอย่างเกี่ยวกับเรื่องนี้อย่างละเอียดมาก ๆ

ทำไมโลกถึงร้อนขึ้น ทำไมถึงเกิดปรากฏการ เอลนินโญ่ ทำไมพายุแคทรินาถึงรุนแรง ฯลฯ

ปฏิญญาเกียวโต ประเทศไหนบ้างที่ทำให้เกิดภาวะนี้ หนักที่สุด

ทำไมน้ำแข็งขั้วโลกหายไปไหน ทำไมสัตว์สูญพันธุ์ และเรื่องที่น่ารู้ไว้ อีกหลายเรื่องมาก ๆ

แล้วเราจะทำอย่างไรให้โลกร้อนน้อยลง

บางคนอาจจะรู้รายละเอียดเกี่ยวกับ เรื่องภาวะโลกร้อนมาบ้างแล้ว แต่ในสารคดีเรื่องนี้

ทำออกมาได้น่าติดตาม และละเอียดมาก ๆ จิง ๆ ผมคิดว่าผมรู้เรื่องเกี่ยวกับพวกนี้เยอะแล้วนะ

ยังได้รู้อะไร ๆ จากหนังเรื่องนี้อีกมากมาย

ผมดูจบ ก็ตะลึงว่า เค้าทำออกมาได้ไง

แต่ก็ไม่ได้แนะนำให้ใครดู ก็แค่ให้เพื่อน ๆ แถว ๆ บ้าน ยืมไปดู

แต่เมื่อต้นเดือน ได้ไปเดินซื้อหนังสือที่งานหนังสือแห่งชาติ ที่ศูนย์สิริกิต

ได้เจอหนังสือออกใหม่ ชื่อเรื่องเดียวกับ หนังเรื่องนี้เนี่ยแหละ

พอได้อ่าน ก็เลยรู้สึกว่า นี่เราน่าจะต้องทำอะไรมากกว่านี้แล้วล่ะ

ไม่งั้นลูกหลานเรา หรือไม่แน่ รุ่นเราเนี่ยแหละ

จะได้รับผลกระทบโดยตรง จากการแก้แค้นของธรรมชาติ

เราใช้ธรรมชาติมานาน แล้วเราก็ใช้ ๆ ๆ กันอย่างฟุ่มเฟือย

อีกไม่กี่ปี เราจะได้รับการตอบแทนของธรรมชาติบ้างแล้วล่ะ

ไม่ต้องอะไรมาก แค่เดือนนี้ รู้สึกกันไหมว่า อากาศร้อน ๆ ๆ จิง ๆ

จิง ๆ แล้วมันไม่ใช่แค่เราร้อนนะคั๊บ ธรรมชาติยังต้องการบอกอะไรเรามากกว่านี้อีก

นี่เป็นแค่คำเตื่อนจากธรรมชาติที่เรารุ้สึกได้ง่าย ๆ ไม่นับ เอลนิญโญ่ พายุต่าง ๆ

คนอยู่ห้องแอร์ตลอดทั้งวัน อย่าคิดว่า จะรอดนะคั๊บ ( กรูด้วยนี่หว่า :sweat: ) โดนหมดทุกคน

ผมพิมพ์ไม่ไหวแล้ว มันพลุ่งพล่านอยู่ในหัวผมเนี่ยแหละ พิมพ์ไม่ทัน พิมพ์ไม่หมด

เอางี้ละกัน พี่น้องไปหาหนังสือมาอ่าน หาหนังดีวีดี มาดูกันเองนะคั๊บ ขอร้อง ได้โปรด :burn:

จริง ๆ แล้วผมอยากให้ซื้อ เป็น ดีวีดี แผ่นแท้เลยนะ จะได้แบ่ง ๆ กันดูได้หลาย ๆ คน

แต่ยังไงก็เถอะ

ผมอยากให้ไปหาสารคดีเรื่องนี้มาดูกันให้ได้ แผ่นแท้ แผ่นก๊อป แผ่นยืม ฯลฯ

ถ้าใครไม่ต้องการซื้อ dvd

ผมเห็นใน tsutaya มีให้เช่าแล้วนะคั๊บ

ยังไงก็ช่วยกันดูแล้ว บอกต่อ ๆ เยอะ ๆ นะครับ :burn:

ถ้าเราร่วมมือกัน โลกเราจะน่าอยู่ และ อยู่ได้นานกว่านี้แน่นอนครับ

IF YOU LOVE YOUR PLANET...
IF YOU LOVE YOUR CHILDREN...
YOU HAVE TO SEE THIS FILM.

นี่เป็นตัวอย่างหนังคั๊บ http://www.climatecrisis.net/trailer/

แล้วนี่ก็เป็นตัวอย่างปกdvdคั๊บ

เมื่อกี๊ผมได้ผ่านแผงหนังสือ เห็นหนังสือพิมพ์ bkk biznews

ขึ้นหัวว่า " ทุ่ม 60,000 ล้าน แก้ไขโลกร้อน"

นี่ก็ซื้อมาแล้ว เด๋วอ่านเสร็จ จะมาเล่าให้ฟังนะคั๊บ

ว่าแต่ว่า ผมบ้าไปคนเดียวป่าวเนี่ย :sweat:

พี่น้องในนี้ ยังไง อย่ารำคาญนะคั๊บ :burn:

ราลละเอียดของหนังก็ประมาณว่า

ตอนนี้เราสามารถสังเกตุการเตือนของโลกได้แล้วดังนี้

1.คุณสังเกตุมั๊ยว่า 30 ปีหลัง ๆ มานี่ มีพายุ เฮอร์ริเคน ระดับ 4 - 5 มากขึ้นเป็นสองเท่า

2.ไข้มาลาเรีย แพร่กระจายในพื้นที่ ๆ สูงขึ้น ขนาดพึ้นที่อยู่สูงจากระดับน้ำทะเล 7,000 ฟุต ยังโดนเลย

3.น้ำแข็งจากกรีนแลนด์ละลายเพิ่มเป็น สองเท่า ทำไมถึงเร็วขนาดนั้น

4.สายพันธุ์และพืชกว่า 279 สปีซี่ ได้เริ่มตอบสนองสาวะโรคร้อนแล้ว โดยการอพยพ ไปใกล้ขั้วโลกมากขึ้น

และถ้าเรายังไม่แก้ไข ตื่นตัวกับคำเตื่อนดังกล่าว ยังคงดำรงชีวิตเหมือนเดิม ไม่แก้ไขในสิ่งที่เราได้ทำกันลงไปกับโลกของเราเป็นเวลานาน สิ่งที่จะตามมาคือ

1.จะมีคนตายจากสภาวะโลกร้อนเพิ่มขึ้นเป็น สองเท่า ภายใน 25 ปี อาจจะถึงปีละ 300,000 คน !!!

2.ระดับน้ำทะเลของทั่วโลกจะสูงขึ้นอีกมากกว่า 20 ฟุต จากการละลายตัวของน้ำแข็งที่กรีนแลนด์

และแอนตาร์กติกา เมืองที่มีอาณาเขตอยู่ริมชายฝั่งจะจมน้ำ ต้องอพยพคน พืชผล เกษตรกรรม เสียหาย

ทั่วโลก ลองคิดดูว่า จะเกิดอะไรขึ้น

3.คลื่นความร้อนจะเกิดบ่อยขึ้นและรุนแรงขึ้น

4.ไฟป่าจะเกิดขึ้นง่าย และ บ่อยมากขึ้น

5.มหาสมุทรอาร์คติค จะปราศจากน้ำแข็งในปี 2050 !!!

6.กว่าล้าน สายพันธุ์ทั่วโลก จะเริ่มกลายพันธุ์เร็วมากขึ้น

นี่แค่ที่ผมจำได้นะ

แต่ละอัน น่ากัวสุด ๆ :cold:

ดูจบแล้ว ไม่อยากมีชีวิตอยู่ต่อไปเลยล่ะ :cry:

ผมก็เป็นคนนึง ที่ติดตามเรื่องสภาวะโลกร้อนอยู่(เดี๋ยวจะไปหาDVDมาดูมั่งน่ะคับ)

กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see
ด้านบน