ยินดีต้อนรับ!

กลุ่มเล็กๆ ของคนรักรถ Nissan Cefiro A31 กลุ่มเล็กๆ ที่รวมตัวพี่น้อง ผองเพื่อน มา 10 ปีเต็ม กลุ่มเล็กๆ ที่อบอุ่น ไปด้วยเพื่อน พี่ น้อง รอยยิ้มและเสียงหัวเราะ กลุ่มเล็กๆ ที่อยากบอกพี่น้อง ผอง เพื่อนว่า มาเจอกับพวกเราซักครั้ง แล้ว.... คุณจะติดใจ.

SignUp Now!
กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see

-+บูชช่วงล่าง-+

l3angsue

Registered
LV
0

คืออยากทราบว่า แพ r32 gts อยากเปลี่ยนบูชยาง มันมีขายไหมครับ แล้วใช้ของรุ่นอื่นแทนกันได้ไหม

duroflex (โพลี่-ยูริเทน) search ใน google เลยครับ ของไทยแต่นำวัตถุดิบจากต่างประเทศ

duroflex (โพลี่-ยูริเทน) search ใน google เลยครับ ของไทยแต่นำวัตถุดิบจากต่างประเทศ
A311147
ขอบคุณครับ ขออีกนิดครับแบบ ตรงประเด็นเลย คือ บูชยางเดิม ๆๆมีขายไหมครับ คือผมเห็นของ a31 มันมีขายนะครับ กำลังคิดอยู่ว่า จะแพเดิม หรือ จะยกดี รบกวนอีกนิดนะครับ
ปล. ชอบอะไร ที่มัน นิ่มๆๆ

โพลี่ ไม่มีกระด้างมากหรอกครับ

super pro มันต่างกับยี้ห้อข้างบนไหมครับ ดีต่างกันอย่างไหร่
เพื่อเป็นความรู้ ขออนุญาติ จขกท ด้วยครับ

super pro มันต่างกับยี้ห้อข้างบนไหมครับ ดีต่างกันอย่างไหร่
เพื่อเป็นความรู้ ขออนุญาติ จขกท ด้วยครับ
A311103
บู้ชช่วงล่าง DUROFLEX ผลิตจากวัสดุโพลียูรีเทนคุณภาพสูง ผลิตในประเทศไทย โดยเลือกใช้วัตถุดิบนำเข้าจากต่างประเทศ ทั้งจากอเมริกา และออสเตรเลีย ซึ่งเป็นแหล่งที่ผู้ผลิตบู้ชช่วงล่างชั้นนำเลือกใช้กัน โดยโรงงานผลิตโพลียูรีเทนสำเร็จรูปแห่งแรกในประเทศไทยที่ได้รับรองมาตรฐาน ISO9001:2000 ดังนั้นจึงมั่นใจได้ถึงคุณภาพและความสม่ำเสมอของสินค้า

ก่อนอื่นต้องขอพูดถึงหลักการทำงานของช่วงล่างก่อน ในอุดมคติแล้วตำแหน่งของบู้ชช่วงล่างต่างๆ ก็คือจุดหมุนนั่นเอง ซึ่งการที่ช่วงล่างจะทำงานได้ดี รักษามุมตำแหน่งที่ถูกต้องของช่วงล่างให้ได้ตามที่ออกแบบมานั้น จะต้องมีลักษณะเป็นแบบลูกปืน (Bearing) และเคลื่อนที่ได้รอบแกนหมุนเท่านั้น ซึ่งจะทำให้ช่วงล่างมีความกระด้างมากเนื่องจากรับแรงสั่นสะเทือนของพื้นถนนมาแทบทั้งหมด ทางบริษัทผู้ผลิตรถยนต์จึงได้ใช้ยางมาทำเป็นจุดหมุนของช่วงล่างทำหน้าที่เป็น Torsional Bearing เพื่อช่วยซับแรงสั่นสะเทือนจากพื้นถนน ซึ่งในตัวคุณสมบัติของยางเอง มีลักษณะช่วยซับแรงสั่นสะเทือนของพื้นถนนได้เป็นอย่างดี แต่การใช้ยางที่มีสามารถให้ตัวได้มากนั้นก็มีจุดอ่อนคือจะทำให้จุดหมุนสามารถเคลื่อนตัวไปในทิศทางอื่นนอกจากรอบแกนหมุนปกติได้ ทำให้กินยาง และมีอาการโคลงเคลงในขณะที่ช่วงล่างรับแรงบิดขณะเข้าโค้งหรือโยนตัวขณะเปลี่ยนเลน

บู้ชช่วงล่างโพลียูรีเทน ถูกออกแบบมาให้ใช้ได้กับทั้งรถที่ใช้บนถนนทั่วไปและรถที่ใช้ในสนามแข่งขัน (ขึ้นอยู่กับความแข็งที่เลือกมาใช้งาน) โดยนำมาแทนที่ยางเดิมจากโรงงาน เนื่องจากมีการให้ตัวได้น้อยกว่ายางและสามารถคืนรูปกลับคืนสู่สภาพเดิมได้อย่างดีเยี่ยม (Low Compression Set) ทำให้ช่วงล่างมีความหนึบแน่นขึ้นจากเดิม แต่ไม่กระด้างมากจนเกินไปนัก และจากการที่สามารถในการรับแรงกระแทกและเสียดสีได้มากกว่ายาง ไม่เสื่อมสภาพเนื่องจากโดนโอโซนในอากาศเหมือนกับยาง (ลักษณะรอยแตกร้าวที่ผิวของยาง) และยังมีความทนทานต่อน้ำมันหล่อลื่นและจารบีมากกว่ายางหลายเท่าตัว ทำให้อายุการใช้งานของบู้ชโพลียูรีเทน มากกว่าของเดิมที่ติดมากับรถประมาณ 2-5 เท่าขึ้นอยู่กับสภาพการใช้งาน แต่สำหรับรถที่ต้องการการตอบสนองของช่วงล่างอย่างแม่นยำที่สุด โดยที่ไม่คำนึงถึงความสั่นสะเทือนจากพื้นถนนนั้น จุดหมุนแบบ Ball and Socket หรือ Ball Joint คือคำตอบที่ดีที่สุดในเวลานี้

กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see
ด้านบน