ยินดีต้อนรับ!

กลุ่มเล็กๆ ของคนรักรถ Nissan Cefiro A31 กลุ่มเล็กๆ ที่รวมตัวพี่น้อง ผองเพื่อน มา 10 ปีเต็ม กลุ่มเล็กๆ ที่อบอุ่น ไปด้วยเพื่อน พี่ น้อง รอยยิ้มและเสียงหัวเราะ กลุ่มเล็กๆ ที่อยากบอกพี่น้อง ผอง เพื่อนว่า มาเจอกับพวกเราซักครั้ง แล้ว.... คุณจะติดใจ.

SignUp Now!
กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see

ลองแก้ปัญหาเครื่องเจโบ เหมือนติดไม่ครบสูบด้วยตัวเเองครับ

ออกไปทดลองมาแล้วครับ ผลคือ.....

อาการเหมือนเดิมครับ :coolly-0011: ลองรีเซ็ทกล่องหลังจากใส่ ECU ก็เหมือนเดิม

เซ็งเลยครับคราวนี้ ตอนนี้ยัง งง งง อยู่ ขอใช้สมาธินั่งคิดพักนึงครับ

เฮ้อ................. :coolly-0029: :coolly-0028:

ไฟล์แนบ

79 KB · อ่าน: 92
    71 KB · อ่าน: 67
    67.6 KB · อ่าน: 81
    70 KB · อ่าน: 74
    51.2 KB · อ่าน: 89
    70.8 KB · อ่าน: 80

ลองเร่งเครื่องขึ้นไปเหมือนรอบตัด เสียงออกท่อดัง ปุงๆๆๆๆๆๆ เป็นลูกๆ รอบไม่สูงมาก ไม่เกิน 3000 รอบครับ เอาไงต่อดีวะเนี่ย :coolly-0027:
ช่วงจังหวะเดินเบาบางช่วงไฟ check engine ก็มีกระพริบดับ จังหวะที่ดับลงรอบเครื่องก็เร่งขึ้นมาปกติ พอจังหวะที่ไฟติดรอบก็ตก

สิ่งที่คิดไว้คือ

1.ลองเช็คโค้ดดูอีกที
2.ปลดกล่องพ่วงต่างๆ
3.หากล่อง cdi มาสับ
4.หากล่อง ecu มาสับ
5.knock sensor

:coolly-0007:

แก้ไขล่าสุดเมื่อ:
เป็นกำลังใจให้ครับ
ผมชอบครับ กระทู้แบบนี้ แก้ไขปัญหากันไป คนอื่นได้ความรู้ด้วย

แต่ จขกท คงไม่ค่อยชอบแน่ ๆ แบบนี้ ขอให้หาสาเหตุเจอไว ๆ นะครับ

เป็นกำลังใจให้ครับ
ผมชอบครับ กระทู้แบบนี้ แก้ไขปัญหากันไป คนอื่นได้ความรู้ด้วย

แต่ จขกท คงไม่ค่อยชอบแน่ ๆ แบบนี้ ขอให้หาสาเหตุเจอไว ๆ นะครับ
cefcm
ขอบคุณทุกกำลังใจครับ

รถจอดมาจะเข้าอาทิตย์ที่ 3 แล้วครับ ตอนนี้ เครียด เซ็ง เบื่อ ครับ เพราะไม่ค่อยมีเวลาจะไปดูมัน และที่สำคัญตอนนี้รถผมจอดอยู่ที่โรงรถบริษัท จะทำไรทีมันลำบากน่ะครับ รถคันข้างๆจอดติดกัน จะเปิดประตูก็ได้นิดเดียว ปลั๊กไฟสำหรับใช้เครื่องมือบางอย่าง+น้ำล้างมือก็ไม่มี พอไปก้มๆเงยที่โรงรถ ซักพัก รปภ.ก็มาแระ "อ้าว เจ้านาย รถเป็นไรครับ" พรรคพวกก็มารุมดู เลยไม่เป็นอันต้องทำรถ ต้องเสียเวลาอธิบายอีก ...............:coolly-0028:

:coolly-0015: :coolly-0036:

ตอนนี้ยังคลำเป้าไม่เจอ แก้ไม่ตรงจุด เดี๋ยวค่อยๆนึกไปครับ

1. ปลั๊กคอล์ย ของใหม่ ยังดีอยู่ทุกตัว ฉีดสเปรย์ sonax แล้ว
2. คอล์ยลองสลับยกชุดแล้ว
3. หัวเทียนเปลี่ยนแล้ว 6 หัว
4. กล่องถอดมาเปลี่ยน C แล้ว
5. แรงดันเบนซิน 3.5 บาร์(ที่รอบเดินเบา)
6. แบตไฟมี 13.5 V.
7. เฟืองแคมสไลด์ ตำแหน่งมาร์ค ไม่เคลื่อน อยู่ที่เดิม
8. ท่อยางอินเตอร์ , เทอร์โบ ดูแล้ว ไม่มีหลุด
9. map sensor ลองสลับแล้ว ไม่หาย
10. ......................
11. ......................

รายงานความคืบหน้า วิ่งไปยืมกล่องของน้องที่ใช้เครื่องเจเหมือนกันมาลองสับ ผลปรากฎว่า..............

เครื่องติดใช้งานได้ปกติครับ ไฟ engine ไม่โชว์แล้วครับ :coolly-0033: :coolly-0028:

เฮ้อ.... :coolly-0023: จะได้คลำเป้าได้แคบลงซะที นั่นหมายความว่า พวก sensor ต่างๆที่เครื่อง กล่องพ่วงต่างๆ ไม่เกี่ยวแล้วล่ะครับ งานนี้

เพ่งเล็งที่กล่องอย่างเดียวแล้วครับ

1. เดี๋ยวต้องลองเช็คการบัดกรี C ต่างๆอีกรอบครับ
2. C อาจจะไม่ใช่ตัวการทีเดียว อาจจะมีตัวอื่นเสียด้วย เดี๋ยวคงต้องเช็คพวก power transistor หรือ อุปกรณ์ตัวอื่นๆดูครับ
3. หาซื้อกล่องมือสองมาใช้ก่อนครับ เพราะถ้ารอซ่อมก็ไม่รู้ว่าจะเสร็จเมื่อไหร่

แคบลงแล้วครับ สบายใจไปเปาะนึงแล้วครับ

ผมว่าลายบัดกรีที่ไหม้ มันไม่น่าจะไหวแน่ๆ หรือเชื่อมไม่ถึง

หรืออาจมีตัวอื่นเสียอีก แต่ไม่แสดงสภาพให้เราเห็นว่าเสีย

เสียน้อยเสียยากครับน้าเหวก หากล่องเปลี่ยนจบเร็วสุดครับ

รายงานความคืบหน้า วิ่งไปยืมกล่องของน้องที่ใช้เครื่องเจเหมือนกันมาลองสับ ผลปรากฎว่า..............

เครื่องติดใช้งานได้ปกติครับ ไฟ engine ไม่โชว์แล้วครับ :coolly-0033: :coolly-0028:

เฮ้อ.... :coolly-0023: จะได้คลำเป้าได้แคบลงซะที นั่นหมายความว่า พวก sensor ต่างๆที่เครื่อง กล่องพ่วงต่างๆ ไม่เกี่ยวแล้วล่ะครับ งานนี้

เพ่งเล็งที่กล่องอย่างเดียวแล้วครับ

1. เดี๋ยวต้องลองเช็คการบัดกรี C ต่างๆอีกรอบครับ
2. C อาจจะไม่ใช่ตัวการทีเดียว อาจจะมีตัวอื่นเสียด้วย เดี๋ยวคงต้องเช็คพวก power transistor หรือ อุปกรณ์ตัวอื่นๆดูครับ
3. หาซื้อกล่องมือสองมาใช้ก่อนครับ เพราะถ้ารอซ่อมก็ไม่รู้ว่าจะเสร็จเมื่อไหร่

แคบลงแล้วครับ สบายใจไปเปาะนึงแล้วครับ
A31715สาธุ:coolly-0023:

A31715ให้เพ่งเล็งที่ลายทองแดงครับ ตรงไหนที่เลอะอิเล็กโตรไลท์ เอามิเตอร์เช็คให้หมด โดนเฉพาะทรูโฮล กับตรงใต้ C เคสนี้ผมเจอบ่อย มองด้วยตาไม่เห็นว่าขาด แต่วัดไม่ขึ้นเฉยเลย ปกติแล้วถ้าผมทำ ก่อนใส่ C ผมจะใช้มิเตอร์เช็คทุกจุดก่อนว่ามีตรงไหนขาด
พวก semiconductor มองข้ามไปก่อนเลย นอกจากตรงขา IC โดนอิเล็กโตร์ไลท์ ให้ไล่เช็คทีละ pin เลย อันนี้ก็เจอบ่อยเหมือนกันครับเส้นทองแดงมันเล็ก โดนกัดกร่อนไปสักพักก็ขาดครับ

ให้เพ่งเล็งที่ลายทองแดงครับ ตรงไหนที่เลอะอิเล็กโตรไลท์ เอามิเตอร์เช็คให้หมด โดนเฉพาะทรูโฮล กับตรงใต้ C เคสนี้ผมเจอบ่อย มองด้วยตาไม่เห็นว่าขาด แต่วัดไม่ขึ้นเฉยเลย ปกติแล้วถ้าผมทำ ก่อนใส่ C ผมจะใช้มิเตอร์เช็คทุกจุดก่อนว่ามีตรงไหนขาด
พวก semiconductor มองข้ามไปก่อนเลย นอกจากตรงขา IC โดนอิเล็กโตร์ไลท์ ให้ไล่เช็คทีละ pin เลย อันนี้ก็เจอบ่อยเหมือนกันครับเส้นทองแดงมันเล็ก โดนกัดกร่อนไปสักพักก็ขาดครับ
A31323
ขอบคุณครับน้าเล็ก เดี๋ยวจะไล่เช็คดูตามที่แนะนำครับ :coolly-0033:

หายยัง น้าเวก:coolly-0041:
งานงอกเหมือนผมเลย:coolly-0041:
เห็นว่า Cคุมหัวฉีดรั่ว ยังไม่ได้ทำเลย
วิ่งแก๊สปกติ:coolly-0040:
เปลี่ยนCสเปกบ้านเราไม่ได้
ผมเคยซ่อมของตาหรั่งบ่อวินแล้ว
ดับกลางทางจริง
C รั่วเกิดจากการหมดสภาพของวงจร
และอะไหล่หลายตัว
ซ่อมแล้ว
มีสิตดับกลางทาง:coolly-0008:
ถ้าจะซ่อม
ลองโทรหาโทรหาพี่สันคลับเจแซดเราละ
บอกน้องโอ๋Cefเซฟเขียว แนะนำมา(แต่น้าเวกคงรู้จัก)
กล่องของไอ้แหม่มก็ไม่เปลี่ยนเกียร
น้ามาคส่งซ่อมกะแกยังวิ่งใช้ดีทุกวันนี้
แกอยู่แหลมฉบังแถวๆสะพานปลา
อะไหล่เจ+กล่องแกเพียบเลย
เป็นไปได้วิ่งน้ำมันเปลี่ยนกล่องจะดีกว่า:coolly-0008:
ไม่ก็F-conไปเลยแหล่มๆ เสี่ยเวกซ๊ะอย่าง อิอิ:coolly-0009:

หายยัง น้าเวก:coolly-0041:
งานงอกเหมือนผมเลย:coolly-0041:
เห็นว่า Cคุมหัวฉีดรั่ว ยังไม่ได้ทำเลย
วิ่งแก๊สปกติ:coolly-0040:
เปลี่ยนCสเปกบ้านเราไม่ได้
ผมเคยซ่อมของตาหรั่งบ่อวินแล้ว
ดับกลางทางจริง
C รั่วเกิดจากการหมดสภาพของวงจร
และอะไหล่หลายตัว
ซ่อมแล้ว
มีสิตดับกลางทาง:coolly-0008:
ถ้าจะซ่อม
ลองโทรหาโทรหาพี่สันคลับเจแซดเราละ
บอกน้องโอ๋Cefเซฟเขียว แนะนำมา(แต่น้าเวกคงรู้จัก)
กล่องของไอ้แหม่มก็ไม่เปลี่ยนเกียร
น้ามาคส่งซ่อมกะแกยังวิ่งใช้ดีทุกวันนี้
แกอยู่แหลมฉบังแถวๆสะพานปลา
อะไหล่เจ+กล่องแกเพียบเลย
เป็นไปได้วิ่งน้ำมันเปลี่ยนกล่องจะดีกว่า:coolly-0008:
ไม่ก็F-conไปเลยแหล่มๆ เสี่ยเวกซ๊ะอย่าง อิอิ:coolly-0009:
A31401
ตอนนี้ก็วิ่งขอยืมสับอะไหล่กับพี่สันต์อยู่นั่นแหละครับ

ดูแล้วคงต้องหาซื้อกล่องสำรองไว้อีกกล่องแล้ว ส่วนกล่องนี้จะส่งซ่อมหรือยังไงค่อยว่ากันอีกที

เที่ยงนี้ขอลองอีกซักตั้ง........... หลังจากแก้งานบัดกรีอีกรอบ เบื้องต้นพบว่าเนื่องจากลายปริ๊นท์เป็นแบบ 2 layer ด้านล่างบอร์ดโอเค ส่วนด้านบนมีบางจุดเหมือนตะกั่วติดไม่ดี ผมเลยสันนิษฐานว่าอาจไม่ครบวงจรเพราะเหตุนี้ เลยแก้งานเมื่อวานนี้ ถ้าไม่ได้อีก ก็คงหาซื้อกล่องมือสองแล้วครับ :coolly-0023:

ลิเกเลิกครับ.......... :coolly-0011:

ลองซ่อมกล่องเดิมยังไงก็ไม่สัมฤทธิ์ผลครับ

เมื่อสักครู่เอากล่องเดิมที่เปลี่ยน C + ไล่เช็คจุดบัดกรี + ลายปริ๊นท์ ไปลองอีกรอบผลก็เหมือนเดิมครับ

ส่วนกล่องที่ยืมรุ่นน้องมาเป็นกล่องที่มีตัวหนังสือสีชมพูเขียนไว้น่ะครับ(ในรูป) ก็สตาร์ทติดปกติดีทุกอย่าง

นั่นหมายความว่า หนทางออกทางเดียวคือ หาซื้อกล่องมือสองยุ่น หรือ ของไทยที่ใช้งานได้มาเปลี่ยนครับ จะจบได้ง่ายกว่าครับ

สิ่งที่ได้จากประสบการณ์นี้
1. ถ้ากล่องเสีย เราไม่สามารถรู้หรือเช็คโค้ดอาการเสียได้ เพราะตัวมันเองจะมองแต่ sensor ที่ต่อเข้ามาหาตัวมัน แต่มันไม่ได้มองตัวมันเองว่ามันบกพร่องตรงไหน (ดูจากในรูปที่แนบมา ทั้งกล่องดี และ กล่องเสียในรูปก่อนหน้านี้ ตัว diagnostic มันก็โชว์ OK ทั้ง 2 กล่องน่ะครับ ค่าต่างๆก็ดูเหมือนปกติ)

2. การเปลี่ยน C อาจจะไม่ได้ช่วยแก้ปัญหากล่องรวนได้ครับ (มันยังมีตัวอื่นที่เสียอีก ซึ่งต้องใช้เวลา และ วิชาชีพซ่อมอิเลคทรอนิกส์โดยตรง)

3. ควรหาเพื่อนร่วมก๊วน ที่อยู่ใกล้ๆกันไว้ครับ มีอะไรจะได้พึ่งพากันได้ เอาแบบที่ช่วยเหลือกันได้นะครับ อย่างเคสนี้ ถ้าผมไม่มีเพื่อน สงสัยคงเดาสุ่มซื้อของมาเปลี่ยน บานตะเกียง

4. เวลาครับ ควรมีเวลาให้มันบ้าง มันจะได้ไม่งอแงแบบนี้ 555+

5. ควรหากล่องสำรองติดรถไว้เผื่อไปกินข้าวลิงกลางทางครับ

เรื่องนี้ก็น่าจะจบโดยการเปลี่ยนกล่องครับ เพราะผลลัพท์มันเฉลยออกมาแล้ว แต่ผมก็ต้องหาซื้อกล่องต่อไป เพราะกล่องนี้ต้องเอาไปคืนน้องเค้าครับ

ถ้าได้กล่อง ECU ใบใหม่มาแล้วจะมาต่อเรื่องราวในภาค 2 นะครับ

ขอจบชั่วคราวสำหรับการวินิจฉัยอาการแค่นี้ก่อนนะครับ :coolly-0023: :coolly-0036: :coolly-0017:

ไฟล์แนบ

78.9 KB · อ่าน: 94
    50.6 KB · อ่าน: 79
    65.4 KB · อ่าน: 70
    62.4 KB · อ่าน: 76
กล่องที่ปกติดี รอบเครื่องจะอยู่ประมาณ 750-800 กว่ารอบในขณะที่ warming mode on น่ะครับ แต่กล่องผมที่เสียมันอยู่ประมาณ 500-600 รอบ พร้อมกับไฟ engine โชว์ขึ้นมาครับ

หวังว่าคงมีประโยชน์กับทุกท่านที่เข้ามาอ่านไม่มากก็น้อยนะครับ

กล่องที่ปกติดี รอบเครื่องจะอยู่ประมาณ 750-800 กว่ารอบในขณะที่ warming mode on น่ะครับ แต่กล่องผมที่เสียมันอยู่ประมาณ 500-600 รอบ พร้อมกับไฟ engine โชว์ขึ้นมาครับ

หวังว่าคงมีประโยชน์กับทุกท่านที่เข้ามาอ่านไม่มากก็น้อยนะครับ
A31715ถูกต้องแล้ว คราบ..........
เจไครเดินเบารอบต่ำๆระวังไว้ได้ดี ฮะๆ
เจ ถอดแบบตรอบสตาท์แรกจะตำ่สักพักก็สูงเอง
ถ้าต่ำตลอดไม่ขำละครับงานงอก
เพราะของผมก็เป็น
ถ้าไม่ใช่แก๊ส กินข้าวลิงเเหงมๆ
ขอ ขอบคุณน้าเวก ที่สร้างผล วิจัยดีๆให้กลุ่มเพื่อนพร้องเรา:coolly-0009:
ปล.ข้างบนชอบข้อ
3. ควรหาเพื่อนร่วมก๊วน ที่อยู่ใกล้ๆกันไว้ครับ มีอะไรจะได้พึ่งพากันได้
เพราะตอนนี้มาอยู่ ต่างถิ่นก็มีเจ้าถิ่นมาขอร่วมก๊วนเรซิ่งก็ซ่อมกันไปนู้นนี้ส่วนมากจะฮาทแวร์ถ้าซอฟแวร์ก็แย่เหมือนกันครับก็ไปมาหาสู่กันเรื่อยๆ 1เจ3คันอีโวอีก1คัน:coolly-0003:

เมื่อวันศุกร์ที่ผ่านมา ได้ซื้อกล่องมือ 2 ยุ่นมาแล้วครับ

ขอเปิดกล่องเช็ค ลองเสียบ ลองวิ่ง เช็คการเปลี่ยนของเกียร์ เช็คเปิดแอร์ว่าแอร์คอมฯต่อหรือไม่ ดูค่าต่างๆจาก obd1 ทุกอย่างปกติ รถวิ่งลื่นเหมือนเดิมครับ

พอดีคนขายเลิกเล่นมีกล่องติดเครื่องยุ่นมาอีกกล่อง ก็เลยเหมาซื้อมา รวม 2 กล่อง ลอง test แล้วปกติเหมือนกล่องแรก เลยซื้อเก็บไว้เป็น spare ครับ

เพราะอีกไม่นาน จะหายาก ราคาดีดแน่นอนนะครับ

เลยอยากจะแนะนำเพื่อนๆท่านใดใช้เครื่องเจ หรือ rb อะไรก็แล้วแต่ ราคากล่อง ณ ตอนนี้ ถ้าอยู่ราวๆ 3500-4000 บ. รีบหาซื้อเก็บไว้ก่อนนะครับ ราคาขนาดนี้ถือว่าถูกมากเมื่อเทียบกับ กล่อง ecu ของรถค่ายอื่นๆ เพราะอย่างน้อยค่ายอื่นๆอยู่ราวๆ หมื่นบวกลบนิดหน่อย

และที่ได้ข้อมูลมาเดี๋ยวนี้กล่องจะติดเครื่องมา เลยไม่ค่อยมีคนแยกขาย ยกเว้นเสียแต่ว่าเครื่องพัง เลยแยกอะไหล่ขาย และที่เซียงกงตอนนี้ราคา 5000-7000 แล้วครับ

หลังจากเปลี่ยนกล่องแล้ว ผมก็เลยจัดการเปลี่ยนหัวเทียนกลับไปใช้ อิริเดียม เบอร์ 8 เหมือนเดิม

ส่วนหัวเทียน แพลทตินั่ม ก็ถอดเก็บไว้เป็น spare ครับ

ตอนนี้ เรื่องราวทุกอย่างก็จบลงแล้วนะครับ จบปัญหาเสียที

หวังว่ากระทู้นี้คงมีประโยชน์กับทุกท่าน ที่แวะเวียนเข้ามาอ่านนะครับ อย่างน้อยผมก็หวังว่า คงจะช่วยให้ทุกท่านสามารถแก้ปัญหาเฉพาะหน้าได้ด้วยตัวเอง ไม่มากก็น้อยนะครับ

จบครับ

ขอบคุณครับ

กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see
ด้านบน