ยินดีต้อนรับ!

กลุ่มเล็กๆ ของคนรักรถ Nissan Cefiro A31 กลุ่มเล็กๆ ที่รวมตัวพี่น้อง ผองเพื่อน มา 10 ปีเต็ม กลุ่มเล็กๆ ที่อบอุ่น ไปด้วยเพื่อน พี่ น้อง รอยยิ้มและเสียงหัวเราะ กลุ่มเล็กๆ ที่อยากบอกพี่น้อง ผอง เพื่อนว่า มาเจอกับพวกเราซักครั้ง แล้ว.... คุณจะติดใจ.

SignUp Now!
กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see

คอยล์rb ตัวไม่มีcdi

คอยล์ตัวเครื่องไม่มี cdi จะมี Transistor(ทำหน้าที่สั่งจุดระเบิด)อยู่ภายในแต่ละหัวคอยล์
สัญญาณจุดระเบิดส่งจากกล่อง ECU เข้าหัวคอยล์โดยตรง

คอยล์ตัวเครื่องมี cdi จะไม่มี Transistor อยู่ในหัวคอยล์ แต่Transistorจะไปรวมอยู่ที่ในกล่อง cdi แทน
สัญญาณจุดระเบิดส่งจากกล่องECUเข้ากล่องcdiก่อน แล้วcdiค่อยสั่งคอยล์ให้จุดระเบิด

ถ้าผมอธิบายงงงงก็ขออภัยนะครับ

คอยล์ตัวเครื่องไม่มี cdi จะมี Transistor(ทำหน้าที่สั่งจุดระเบิด)อยู่ภายในแต่ละหัวคอยล์
สัญญาณจุดระเบิดส่งจากกล่อง ECU เข้าหัวคอยล์โดยตรง

คอยล์ตัวเครื่องมี cdi จะไม่มี Transistor อยู่ในหัวคอยล์ แต่Transistorจะไปรวมอยู่ที่ในกล่อง cdi แทน
สัญญาณจุดระเบิดส่งจากกล่องECUเข้ากล่องcdiก่อน แล้วcdiค่อยสั่งคอยล์ให้จุดระเบิด

ถ้าผมอธิบายงงงงก็ขออภัยนะครับ
kit
ไม่งงหรอกครับ ชัดเจนดีออก ยิ่งมีถาพด้วยยิ่งดีเลย อิอิ

ขอมาเสริมเพิ่มเติมนิดนึงนะครับ
คอยล์ตัวเครื่องไม่มี CDI จะเป็นเครื่องที่ปีผลิตใหม่กว่าตัวที่มี CDI นะครับ
แล้วสีของแอร์โฟล์วก็จะต่างกันด้วย แต่ระวังเจอรถบางคันสับขาหลอกนะ อิอิ:coolly-0026:

ไม่งงหรอกครับ ชัดเจนดีออก ยิ่งมีถาพด้วยยิ่งดีเลย อิอิ

ขอมาเสริมเพิ่มเติมนิดนึงนะครับ
คอยล์ตัวเครื่องไม่มี CDI จะเป็นเครื่องที่ปีผลิตใหม่กว่าตัวที่มี CDI นะครับ
แล้วสีของแอร์โฟล์วก็จะต่างกันด้วย แต่ระวังเจอรถบางคันสับขาหลอกนะ อิอิ:coolly-0026:
A31849
รถใครหว่า???????????????:coolly-0043:

ผมสรุปถูกไหม

ไม่มี cdi ก็จะมีกล่องๆนึงมาควบคุมการจุดระเบิดและเป็นเครื่องรุ่นใหม่กว่า

อ้ายกล่องนั้นถ้าเป็นrb20มันจะอยู่บนฝาครอบวาว์ลท้ายเครื่องใช่มะ

แล้วแอร์โฟว์ ควรจะสีไรพี่ป้อง

ไม่มี cdi ก็จะมีกล่องๆนึงมาควบคุมการจุดระเบิดและเป็นเครื่องรุ่นใหม่กว่า

อ้ายกล่องนั้นถ้าเป็นrb20มันจะอยู่บนฝาครอบวาว์ลท้ายเครื่องใช่มะ

l2ecll3ullผิดตรงที่เป็นเครื่องรุ่นเก่ากว่า ลองกลับขึ้นไปอ่านใหม่ดู คับ

ผิดตรงที่เป็นเครื่องรุ่นเก่ากว่า ลองกลับขึ้นไปอ่านใหม่ดู คับ
A31323
ผมพิมพ์ผิดหรือเค้าเขียนไว้ผิดครับ

แล้วแอร์ดฟว์เนี่ยต้องสีอะไรครับ

รถใครหว่า???????????????:coolly-0043:
A31495ม่ายยยบอก :coolly-0046:

ถ้าให้อธิบายภาพง่ายๆเลยนะ เพราะจริงๆก็จำเค้ามาแล้วก็หลับตานึกภาพตามเอาอ่ะงับ

สำหรับRB 25 นะจริงๆแล้วสัญญาณ CDI มันจะต้องมีอยู่แล้วในเครื่องทั้งสองรุ่นนั่นแหละ
เพียงแต่ว่าตัวเก่า(แอร์โฟล์เขียว) เค้าจะมีไอดำๆตัวท้ายเครื่องแปะไว้ด้านบนฝาสูบนั่นแหละแปลงสัญญาณเพื่อเข้าไปยังคอยล์แต่ละหัว

ส่วนตัวใหม่(แอร์โฟล์ชมพู) เค้าแยกสัญญาณเข้าคอยล์แต่ละตัวไปเลย(ตัวคอยล์จะมีตัวรับสัญญาณนี้อยู่แต่ละหัว) เลยจะไม่มีไอตัวดำๆข้างบนฝาสูบ

ส่วนเครื่อง RB20 (แอร์โฟล์เขียว) มันต้องมีอยู่เแล้วละ แต่เป็นครีบๆสีเงินๆ แปะอยู่บนฝาสูบงับๆๆๆ

ผิดตรงที่เป็นเครื่องรุ่นเก่ากว่า ลองกลับขึ้นไปอ่านใหม่ดู คับ
:coolly-0033::coolly-0033:

แก้ไขล่าสุดเมื่อ:
ผมรู้แต่ว่าคอยล์มันมี 2 รุ่น

รุ่นเก่ามองจากจุกเสียบหัวเทียนเข้าไปมันจะเป็นแท่งเหมือนแปลงถ่าน

ส่วนรุ่นใหม่จะเป็นคอยล์สปริง

กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see
ด้านบน