กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see

หยุดปีใหม่ ไม่รู้จะเที่ยวไหนดี ลองดูครับ

• เริ่มกระทู้โดย เริ่มกระทู้โดย A31623
  • วันที่เริ่มกระทู้ วันที่เริ่มกระทู้

A31623

Staff Member
Cefiro-Thailand Staff
ไกล้ปีใหม่แล้ว ใครยังคิดไม่ออกว่าจะไปเที่ยวที่ไหนดีช่วงวันหยุดที่ไม่ยาวเท่าไหร่ ขอแนะนำสถานที่เที่ยวบรรยากาศดีๆไม่ไกล ปลอดภัย และได้ความสุข ทริป เขาค้อ-ภูทับเิบิก น่าจะเป็นทางเลือกหนึ่งที่ไม่ไปไกล เส้นทางดี รถสภาพเก่า ใหม่ แรง ไม่แรง ก็ไปได้ ภาพชุดนี้เป็นการเดินทางในช่วงปีใหม่ปีนี้ ตั้งแต่ วันที่ 30 ธค 53 -2 มค.54 ที่ผ่านมาแล้วครับ
การเดินทางในทริปนี้เลือกเส้นทางสายเอเชีย มุ่งหน้าพิษณุโลก ระยะทางจาก กทม.-พิษณุโลกราว 370กม..
attachment.php

เช้าตรู่ที่ชัยนาท แวะพักรถ

ผ่านเมือง นครสวรรค์หาอาหารเช้าทาน ในโรงแรมก่อน เพราะร้านข้างนอกคงไม่สะดวกแน่ คนเยอะครับ

มุ่งหน้าสู่ พิษณุโลกเป้าหมายต่อไป จุดสำคัญที่ไม่ควรพลาด
แวะนมัสการ พระพุทธชินสีห์ ซึ่งอยู่ในวัดเดียวกันกับ พระพุทธชินราช

วัดพระศรีมหาธาตุวรวิหาร (วัดใหญ่) อยู่ติดริมถนนสาย สุโขทัย-พิษณุโลก -หล่มสัก ข้ามสะพานข้ามแม่น้ำแคว ก็ถึงเลย ช่วงเทศการหาที่จอดรถยากมาก อย่านำรถเข้าจอดในวัด ควรขับรถเลยไปนิดนึง จอดในห้างท๊อปแลนด์ แล้วนั่งรถตุ๊กๆ มาจะดีกว่า ครับ

หลังจากไหว้พระเสร็จ เที่ยงพอดี ก็ต้อง ทานก๊วยเตี๋ยวห้อยขา ซึ่งเป็นที่ ขึ้นหน้า ขึ้นตา ของที่นี่ เลย ละครับ มีหลายร้าน ด้านหลังวัด ถนนเรียบแม่น้ำ ร้านแรกๆ ก็จะไม่ค่อยมีที่นั่ง ช่วงเทศกาลต้องทำใจ ต้องเดินไปร้าน ท้ายๆ ครับ

หน้าตาก๊วยเตี๋ยวน้ำ

แบบแห้ง

ต้มยำ

อิ่มท้องแล้ว เดินทางต่อ มุ่งหน้าเขาค้อ เส้นทางพิษณุโลก -หล่มสัก ถนนหมายเลข 12 เริ่มมีเขาไม่สูงมากนัก ใช้ความเร็วได้สบาย ก่อนถึงทางแยกเข้าเขาค้อ ช่วงกม.ที่95จะมีร้านกาแฟ ที่ตกแต่งได้สวยงามวิวสวยมากๆ ทุกคนต้องจอด ชื่อ Root 12 แวะ ทานอาหาร กาแฟ และถ่ายภาพ

มีร้านขายของที่ระลึก สวยงาม มุมถ่ายภาพดีๆ

พอดีได้เจอกับแก้ง แว้นท์ (แบบผู้ดี)..เลยถ่ายภาพมาฝาก

เลยมาอีกหน่อยมีร้านอาหาร เน้นขนมจีน และกาแฟ ไฮไล้ท์ของที่นี่คือ ป้อนนมแกะ เด็กๆชอบมาก ค้อ อินเลิฟ....

จากนั้นก็มุ่งหน้าสู่ที่พัก I LOVE KHAO KHO

ถึงที่พักก็เย็นพอดี

ภาพยามเย็น ที่รีสอร์ท

เช้้า 31 ธค.53 บรรยากาศเงียบสงบไม่มีอะไร อากาศเย็นมาก ไม่มีหมอก

คงมีเพียงกลุ่มควันไฟที่เกิดจากการเผาหญ้า ตามปกติ

ออกเดินทางเที่ยวบนเขาค้อ ซึ่งมีที่เที่ยวหลายแห่ง ที่น่าสนใจ 1 วันเต็ม สำหรับที่นี่ จุดแรกที่จะไป

แก่ง บางระจันทร์ เป็นการท่องเที่ยวเชิงอณุรักษ์แหล่งที่พบแมงกระพรุนน้ำจืด แหล่งที่ 5 ของโลก

มีเจ้าหน้าที่พายเรือนำเที่ยวครับ

ปลาเยอะมากๆ

ผีเสื้อก็มาก

ไปต่อที่ทุ่งแสลงหลวงได้ชื่อว่า ทุ่งหญ้าสวันนา แห่งเมืองไทย

เดินทางต่อ น้ำตกศรีดิษฐ์ แต่งช่วงนี้น้ำน้อยไม่เหมือนหน้าฝน น้ำจะเยอะกว่านี้มาก

เจดีย์กาญจนา

พิพิธภัณฑ์อาวุธ

ต่อด้วยพระตำหนักเขาค้อ

กลับที่พัก ผ่านไปอีกวันกับความสนุสนานแบบเต็มที่

กิจกรรมตอนกลางคืนก่อนนอน เด็กๆสนุกสนานกัน เราเค๊าท์ดาวห์ กันคืนนี้

เช้า 1 มค.54 สวัดีปีใหม่ กับความตื่นตาตื่นใจ ของบรรยากาศ ที่แตกต่างจากเมื่อวานอย่างสิ้นเชิง หมอกเพรียบ ช่างเอาใจผู้ที่มาท่องเที่ยว ซะเหลือเกิน

ขอโชว์ภาพจาก Nickon105Marcro Nano กันเพลินๆ นิสส..นึง..

เก็บสำภาระ เตรียมเดินทาง มุ่งหน้าภูทับเบิกต่อไป เส้นทาง อ.หล่มเก่า

ถนนดีมากๆ เส้นทางคดเคี้ยว สูงชันเอาเรื่องทีเดียว มีจุดพักรถชมวิว และตลาดขายของ ของชาวเขาที่นี่

ปัญหาไม่ใช่ความสูง แต่คือรถติดมากๆ บนเขาติดทางเรียบก็ว่าแย่แล้ว แต่นี่ติดบนทางสูงชัน ต้องเตรียมตัวให้ดีครับ น้ำมันต้องเต็ม เพราะข้างหน้าเราไม่รู้ ระยะทางแค่ 35กม.จากเชิงเขาถึงภูทับเบิกน้ำมันครึ่งถัง เอาอยู่ แน่ แต่เจอรถติดหนัก น้ำมันไม่พอ ต้องจอด นี่วันที่1 นะ ถ้าเป็น31 จะหนักกว่านี้ คนที่นี่บอก

โชคดีมีที่พักรถ ชาวเขาบอกลงไปซื้อข้างล่างเร็วกว่าเพราะขาลงรถไม่ติด แต่ถ้าขึ้นไปต่อเสียเวลามาก ต้องจ้างชาวเขาลงไปซื้อให้..

ระหว่างรอน้ำมัน หิว หาอะไรรองท้องไปก่อน..5555..

ได้น้ำมันเติม10 ลิตร เดินทางต่อภูทับเบิก

เย็นพอดี ถึงยอดภู..

ที่นี่ จะปลูกกะหล่ำปลีเป็นหลัก เค้าไม่ต้องรดน้ำครับ ใช้น้ำค้าง อย่างเดียว

ต้นเมเปิ้ล ใบไม้เปลี่ยนสี

เส้นทางที่วิ่งมา คดเคี้ยวน่าดูเชียว

พระอาทิตย์ ยามเย็นบนภูทับเบิก สีสรรค์ สวย งามจริงๆ ประทับใจ

บรรยากาศกลางคืนหนาวเย็นมากๆ กางเต๊นท์ ย่างปลาหมึกแห้ง มาม่า่ อาหารเย็น ครับ ได้บรรยากาศไปอีกแบบ

ไฮไลท์ ของที่นี่คือ พระอาทิตย์ขึ้นยามเช้า ไม่ควรพลาดเด็ดขาด

เช้าวันที่2 มค.54

อุณหภูมิ เลลา 05.30 น. 8 องศาเซนเซียส

สายหน่อย อยู่ไม่ได้แล้ว ร้อนแดด ต้องรีบลงไม่มีต้นไม้ร่มเงาใดๆ ให้พักพิง ลาก่อนภูทับเบิก ขากลับใช้เส้นทางหล่มสัก-เพชรบูรณ์-สระบุรี
แวะทานอาหารกลางวัน ส้มตำ ไก่ย่างเขาสวนกวาง ที่ล่ำ่ลือกันนักหนา ก็อิ่มท้อง อร่อยดี ได้รับคำแนะนำและขอขอบคุณน้อง ถาวร ที่อยู่อำเภอ หนองไผ่ ให้คำแนะนำในการท่องเที่ยว ทริปนี้ แบบไม่พลาดเป็าหมาย

ช่วงเลย อ.พัฒนานิคม มาหน่อย จะมีที่พักรถ ทานอาหาร กาแฟ น่าแวะชมครับ เค้าตกแต่งสวยดี

เข้าห้องน้ำ ดื่มกาแฟ เรียบร้อย ก็เดินทางผ่านสระบุรี มุ่งหน้า กลับศรีราชา แต่ขอโทษครับสระบุรีรถติดมากๆ เลย
ทริปนี้ใช้เวลา 3คืน 4วัน ได้ประสบการณ์มากมาย ได้ถ่ายภาพ ได้นำพาเด็กๆไปเรียนรู้ประสบการณ์ชีวิต อย่างคุ้มค่า สำหรับท่านที่มองหาที่เที่ยวไม่ไกล น่าลองนะครับ ค่าใช้จ่ายไม่สูง
ทริปต่อไป สำหรับปีใหม่ที่จะถึงนี้ แม่ฮ่องสอน -ปางอุ๋ง-ปาย ห้วยน้ำดัง- เชียงใหม่ แล้วจะมาเล่า และเก็บภาพสวยๆ มาฝากครับ..ขอให้ทุกท่าน จงมีความสุขกับการท่องเที่ยว เมืองไทย ไม่ไปไม่รู้.....ครับ..

แก้ไขล่าสุดเมื่อ:

ตอนนี้ถนนขึ้นทับเบิกมีชำรุดเป็นบางช่วงครับเพิ่งไปมาตอนน้ำเริ่มท่วมสายไหมใหม่ๆ
คือบ้านพ่อตาอยู่หล่มเก่าครับ ช่วงปีใหม่ผมไม่แนะนำให้ขึ้นครับ ปีที่แล้วรถติดมากครับ
วุ่นวายมากรถเสียมีให้เห็นตลอดทางขึ้นครับ แต่ถ้าช่วงกุมภา ต้นกระหล่ำที่เขาตัดดอกขายแล้วจะเริ่มเน่ามีกลิ่นพอสมควรครับ

ขอบคุณป๋ายสมากมายที่แนะนำสถานที่และภาพสวยๆ เช่นเคย.
ปล.พูดถึงเพชรบูรณ์ไม่ได้ไปไร่ที่หนองไผ่มา 2 ปีแล้วล่ะมั้ง

หนองไผ่ กี่ปีก็ยังเหมือนเดิม ไม่มีความเปลี่ยนแปลง ครับ..

บรรยากาศสวยงามมั่กๆ คับ ป๋ายศ ถ้ามีโอกาสจะแวะไปเที่ยวบ้างอยากไปอยู่เหมือนกัน แต่คงไม่ไปช่วงเทศกาล อะคับ ไม่ชอบเจอผู้คนเยอะๆ

ปีนี้ไปพิชิต1874 โค้ง โหดจริงๆแล้วจะนำภาพมาให้ชมอีก ครับ

พักอยู่ใกล้ๆกันเรยนะเนี่ยน้ายศ บนเขาค้ออ่ะ... 5555 :coolly-0017:
ขอบคุณคับสำหรับภาพสวยๆแหล่มๆ :coolly-0009:

ตอนนี้ถนนขึ้นทับเบิกมีชำรุดเป็นบางช่วงครับเพิ่งไปมาตอนน้ำเริ่มท่วมสายไหมใหม่ๆ
คือบ้านพ่อตาอยู่หล่มเก่าครับ ช่วงปีใหม่ผมไม่แนะนำให้ขึ้นครับ ปีที่แล้วรถติดมากครับ
วุ่นวายมากรถเสียมีให้เห็นตลอดทางขึ้นครับ แต่ถ้าช่วงกุมภา ต้นกระหล่ำที่เขาตัดดอกขายแล้วจะเริ่มเน่ามีกลิ่นพอสมควรครับ
หล่มเก่านี่บ้านเกิดป๋มเรยคับ ใกล้ๆตลาด
แต่ตอนนี้มีแต่ญาติๆอยู่ ปีนึงไปประมาณ 2-3 ครั้ง
พูดถึงหล่มแระอยากกินหนมจีนเรยอ่ะ... 5555
:coolly-0017:

กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see
ด้านบน