กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see

ช่วยด้วยพวงมาลัยเหมือนสิบล้อค่ะ

• เริ่มกระทู้โดย เริ่มกระทู้โดย hun
  • วันที่เริ่มกระทู้ วันที่เริ่มกระทู้
H

hun

รบกวนพี่ๆๆเพื่อนๆๆทั้งหลาย หน่อยนะค่ะ
ตอนนี้มีปัญหาเรื่องพวงมาลัยค่ะ เดี๋ยวหนักเดี๋ยวเบา เล่นเอากล้ามขึ้นเลยอ่ะค่ะ
ช่วยแนะนำหน่อยได้ไหมค่ะว่าต้องทำไงบ้างและซ่อมได้ที่ไหนบ้างค่ะ
เคยลองเอากล่องที่อยู่ด้านคนนั่งไปเปลี่ยนใส่ รุ่นเดียวกันก็ไม่เป็นไรค่ะใช้ได้ปกติ
แต่เอามาใส่ของเราเหมือนเดิมค่ะ เดี๋ยวหนักเดี่ยวเบา แต่เดี๋ยวนี้จะหนักมากกว่าเบาค่ะ รบกวนผู้รู้แนะนำหน่อบยนะค่ะ
ขอบคุณมากค่ะ :verwirrt:

อ่าง่ายสุดแบบไม่ต้องไปหาจุดอื่น หาแร็ค 4 สายมาเปลี่ยนครับ ของ cefiro หรือ 200sx ก็ได้ครับ ตัดความยุ่งยากระบบปรับหนักเบาไปได้เลย แล้วก็ทนกว่าแร้ค 5 สายติดรถอยู่ครับ แต่ลองเช็ค ตัวปั่นพวงมาลัย power ดูก่อนครับ ว่ายังมีแรงดันปกติหรือเปล่า ถ้าบอกว่ากล่องไม่เป้นไร อ้อมันยังมีปลั๊กอีกตัวนึงถ้าไอ้ตัวนี้หลุดหรือสกปรก หรืออะไรก็ตามมันก้จะมีอาการอย่างที่บอกได้ครับ

อาการที่บอกน่าจะกล่องพวงนะครับ ลองเอากล่องออกมาพ่นด้วย ฟิลลิปกระป๋องฟ้าก่อนครับ แก้ไขอะไรง่ายๆไปก่อนถ้าไม่ดีขึ้นก็ติดต่อคนในนี้อ่ะครับที่รับแลกกล่องพวงออโต้อ่ะครับราคาก็ไม่รุนแรงมาก

อาการที่บอกน่าจะกล่องพวงนะครับ ลองเอากล่องออกมาพ่นด้วย ฟิลลิปกระป๋องฟ้าก่อนครับ แก้ไขอะไรง่ายๆไปก่อนถ้าไม่ดีขึ้นก็ติดต่อคนในนี้อ่ะครับที่รับแลกกล่องพวงออโต้อ่ะครับราคาก็ไม่รุนแรงมาก

ไม่แนะนำให้เอาสเปร์ทุกชนิดไปฉีดครับ เพราะนอกจากจะไม่ได้ช่วยอะไรให้ดีขึ้นแล้วยังทำให้ ยางที่เคลือบไว้ละลายอีกต่างหาก

ส่วนวิธีลองว่ากล่องเสียหรือไม่ ถ้ามันเป็นๆหายๆ แล้วเอาไปเสียบรถคันอื่นดู มันไม่ชัวร์ครับ ถ้าจังหวะไปเสียบกล่องร้อนอยู่ก้อไม่ออกอาการครับ

แนะนำวิธีทดสอบว่ากล่องเสียหรือไม่แบบง่ายๆครับ

ให้ห้อยกล่อง ลงมาทิ้งไว้
เอาไฟแช็ค ติดรถไว้ 1 อัน
ตอนที่พวงมาลัยมันหนักเมื่อไหร่ ให้เอาไฟเผากล่องครับ เผาตรงที่เป็นอลูมิเนียม ด้านที่เป็น 2 ช่องครับ เผาตรงที่เป็นช่องเล็กก่อน แล้วสลับมาเผาที่ช่องใหญ่ อีกด้านที่อลูมิเนียมเต็มช่องไม่ต้องเผานะ(เวลาเผาอย่าเผาแช่นะครับ เผาแป๊บนึง แล้วเอาออกๆ + อย่าไปเผาตรงที่เป็นพลาสติคล่ะ เผาตรงกลางๆของอลูมิเนียม) เผาสักพักพออุ่นๆให้ความร้อนกระจายไปทั่วๆกล่อง ลองหมุนพวงมาลัยไปด้วย

ถ้าหายหนัก แสดงว่ากล่องเริ่มเสียครับ

ปล.วีธีนี้ไม่ทำให้กล่องพังนะคับ ถ้าไม่เผาซะร้อนจนจับไม่ได้

แก้ไขล่าสุดเมื่อ:
ไม่แนะนำให้เอาสเปร์ทุกชนิดไปฉีดครับ เพราะนอกจากจะไม่ได้ช่วยอะไรให้ดีขึ้นแล้วยังทำให้ ยางที่เคลือบไว้ละลายอีกต่างหาก

ส่วนวิธีลองว่ากล่องเสียหรือไม่ ถ้ามันเป็นๆหายๆ แล้วเอาไปเสียบรถคันอื่นดู มันไม่ชัวร์ครับ ถ้าจังหวะไปเสียบกล่องร้อนอยู่ก้อไม่ออกอาการครับ

แนะนำวิธีทดสอบว่ากล่องเสียหรือไม่แบบง่ายๆครับ

ตอนที่พวงมาลัยมันหนักเมื่อไหร่ ให้เอาไฟเผากล่องครับ เผาตรงที่เป็นอลูมิเนียม ด้านที่เป็น 2 ช่องครับ เผาตรงที่เป็นช่องเล็กก่อน แล้วสลับมาเผาที่ช่องใหญ่ อีกด้านที่อลูมิเนียมเต็มช่องไม่ต้องเผานะ(เวลาเผาอย่าเผาแช่นะครับ เผาแป๊บนึง แล้วเอาออกๆ + อย่าไปเผาตรงที่เป็นพลาสติคล่ะ เผาตรงกลางๆของอลูมิเนียม) เผาสักพักพออุ่นๆให้ความร้อนกระจายไปทั่วๆกล่อง ลองหมุนพวงมาลัยไปด้วย

ถ้าหายหนัก แสดงว่ากล่องเริ่มเสียครับ

ปล.วีธีนี้ไม่ทำให้กล่องพังนะคับ ถ้าไม่เผาซะร้อนจนจับไม่ได้

ตัวจริงมาตอบเองเลยวุ้ย..555

ตรงรุ่นเลยครับ ...

ขอบคุณทุกคนมากค่ะ
ได้รับคำแนะนำเยอะเลย ว่าแต่นู๋จะทำได้เหรอค่ะที่แนะนำมาแต่จะลองดูก่อนนะค่ะ
ได้เรื่องอย่างไรจะมาบอกนะค่ะ

ขอบคุณทุกคนมากค่ะ
ได้รับคำแนะนำเยอะเลย ว่าแต่นู๋จะทำได้เหรอค่ะที่แนะนำมาแต่จะลองดูก่อนนะค่ะ
ได้เรื่องอย่างไรจะมาบอกนะค่ะ

ถ้าลองแล้วเสีย ก็โทรไปปรึกษาคนนี้ล่ะ
ติดต่อ เล็ก 08-1252-7780

กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see
ด้านบน