กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see

ปลาตัวเดียวแท้ๆน่าเบื่อ

• เริ่มกระทู้โดย เริ่มกระทู้โดย A31621
  • วันที่เริ่มกระทู้ วันที่เริ่มกระทู้
** โดนค้นรถวันที่ 6ที่ผ่านมาเลย 5โมงครึ่ง ใกล้ๆสน.คลองตัน พอเห็นมันโดดขวางเลย ค้นในรถ ค้นตัว ...แม่..อายคนจริง...บอกว่าเป็นผู้จัดการรีสอร์ทที่เขาใหญ่ มันบอกว่าผู้จัดการทำไมขับรถแบบนี้...แม่..เอ๊ย...ก็กูชอบของกู...ขอโทษที่ใช้คำไม่สุภาพครับ

โดนเหมือนกันครับ ผมบอกทำงานอยู่โรงกลั่นไทยออยล์ คุณ ตร.ถามว่าแล้วทำไมมาซื้อรถแบบนี้ใช้ล่ะครับ คนไทยออยล์เค้ามีแต่ใช้รถหรูๆ ดูดี ภูมิฐานกว่านี้ ไอ้เราก็ได้แต่นึกในใจ แล้วรถผมมันดูกะหลั่วมากเลยหรือไงครับ แต่งมาซะเช้งกะเด๊ะขนาดนี้ แม็กผมก็ครึ่งแสนเข้าไปแระ ยังไม่รวมอะไรๆอีกตั้งหลายอย่าง

นึกแล้วเดี๋ยวยาว เพราะไอ้คนข้างล่างเค้าแซวล่วงหน้าแระ 555+

ตัวผมเองก็ไม่รู้จะทนแรงเสียดทานจากสังคมรอบข้างที่รุมประนามเซฟได้อีกนานเท่าไหร่ แต่ผมก็ยังสู้นะ สู้เพื่อให้รู้ว่ายังมีสังคมคนใช้เซฟ ที่ถูกมองว่าเป็นรถซิ่ง รถขนยา ก็ยังมีคนที่ดี มีความรับผิดชอบต่อสังคมเหมือนคนใช้รถรุ่นอื่นๆ มีหน้าที่การงานที่ไม่ได้เป็นรองคนใช้รถกลุ่มอื่นๆอีกเหมือนกัน ที่ยังนิยมและใช้รถรุ่นนี้อยู่ ไม่ได้เป็นพวกขี้ยา เมาเหล้าแล้วซิ่งเหมือนภาพพจน์ที่ถูกตั้งให้เหมือนทุกวันนี้ (น้าโจ้009 และ ป๋าลอง เป็นไอดอลที่ทำให้ผมยังไม่ทิ้งเซฟไปครับ)

ขอต่ออีกนิด พอได้ฝอยแล้วมันยาว แฮ่ๆ
แถวชลบุรีนะครับ มีกลุ่มรถแต่ง รถซิ่งอยู่หลายกลุ่ม ซึ่งพฤติกรรมก็เหมือนกัน แต่ภาพที่เกิดขึ้นมันคนละโลกเลย ขอยกตัวอย่างนะครับ และต้องขออภัยที่ต้องมีการอ้างอิงนะครับ ถ้าเป็นการล่วงเกินก็ต้องขออภัยไว้ ณ ที่นี้
อย่างเช่น กลุ่ม ของผู้ใช้ซูบารุอิมฯและ กลุ่ม evo กลุ่มนี้ในสายตาตำรวจจะมีภาพพจน์ที่ดีมาก ไปไหน ตร.ยังให้ความเกรงใจ ไม่เคยมีข่าว หรือ ให้ข่าวในทางลบ แม้แต่แว้ด...บางครั้งก็ยังไม่เคยมีเรื่องมีราว อาจจะเป็นด้วยวุฒิภาวะของคนใช้รถรุ่นนี้ก็ได้เพราะผมสังเกต คือ กลุ่มเค้าจะราวๆ 35-40 อัพ ซะส่วนใหญ่
ลองคิดดูครับ ผมขับเซฟ ตีคู่มากับ อิม เพื่อชลอเข้าด่านตรวจ ตำรวจเลือกที่จะเรียกเซฟเข้าตรวจ แล้วปล่อย อิมเพรสซ่าไป คิดแล้วมันเศร้า รถแต่งซิ่งเหมือนกันแต่ถูกปฏิบัติไม่เหมือนกัน :coolly-0011:

นี่แหละครับ ค่านิยมคนไทย มองกันแค่มุมเดียว จะรวยล้นฟ้า จะทำกิจการเยอะแยะ ต้องขับแต่รถดีๆหรูๆ ป้ายแดง แล้วไงอ่ะก็คนมันชอบอ่ะ ให้ทำไงได้ละ
ปล.เชื่อดิ ผมโพสต์แบบนี้ เดี๋ยวต้องมีคันขาวๆแถวแหลมฉบังมาโพสต์ต่อ :coolly-0010:

เหมือนรู้ใจ :coolly-0010: :coolly-0001:

คันขาวมาแย้ววว..แต่เด๋วมาเล่า...
ไม่ใช่แถวๆแหลมฉบังนะแถวๆศรีชา-อัสสัม..

เจ็บมาเย๊อะ :coolly-0010:

เมื่อสองวันที่แล้วขับAccordไปโคราช และเมื่อคืนได้ขับกลับเข้ากทม. คนขับก็คนเดิมคับกับcefหน้าตาก็เหมือนเดิมคับ(ผมเองคับ)เมาๆด้วยคับตึงๆนิดหน่อย ขับเข้าด่าน คุณตำรวจตั้งด่าน ผ่านแบบสบายตัวเร้ยกรู่ ผิดกับขับcef เหล้าก็ไม่ดื่มบุหรี่ก็ไม่สูบ ยาก็ไม่ได้ค้า ฆ่าคนตายก็ไม่ใช่ หรือปล้นร้านทองว่ะกรู่ ทำกับกรู่ซ่ะอย่างกะหมูกะหมา(กลางวันแสดดดๆๆ) สมองกรู่ยังไม่หาย สมองกลับมั้ง กรู่ไม่เคยลืม(10ปีก็ยังไม่สาย)
ฝากพี่น้อง"cef-thai"หน่อยคับ ผมทำรถมาใช้งานคับ(วิ่งใช้งานเกือบทุกวัน)ไม่ใช่เอาไว้ขับเล่นๆขับสนุก(ขอความนี้ไม่ได้ว่าใครคับแค่ยกตัวอย่างขึ้นมา) ผมถึงเจอเหตุการณ์แบบนี้บ่อยแต่ก็ไม่หนักเท่าครั้งนี้คับ คุยกันรู้เรื่อง นี่ไงคับถึงอยากจะฝากเตือนกันไว้เพราะสังคมชอบเหมารวม ผมหนึ่งเสียงเล็กๆที่อยากจะช่วยสังคมในนาม"cefiro-thailand"คับ

แก้ไขล่าสุดเมื่อ:
โดนเหมือนกันครับ ผมบอกทำงานอยู่โรงกลั่นไทยออยล์ คุณ ตร.ถามว่าแล้วทำไมมาซื้อรถแบบนี้ใช้ล่ะครับ คนไทยออยล์เค้ามีแต่ใช้รถหรูๆ ดูดี ภูมิฐานกว่านี้ ไอ้เราก็ได้แต่นึกในใจ แล้วรถผมมันดูกะหลั่วมากเลยหรือไงครับ แต่งมาซะเช้งกะเด๊ะขนาดนี้ แม็กผมก็ครึ่งแสนเข้าไปแระ ยังไม่รวมอะไรๆอีกตั้งหลายอย่าง

อย่างเช่น กลุ่ม ของผู้ใช้ซูบารุอิมฯและ กลุ่ม evo กลุ่มนี้ในสายตาตำรวจจะมีภาพพจน์ที่ดีมาก ไปไหน ตร.ยังให้ความเกรงใจ ไม่เคยมีข่าว หรือ ให้ข่าวในทางลบ แม้แต่แว้ด...บางครั้งก็ยังไม่เคยมีเรื่องมีราว อาจจะเป็นด้วยวุฒิภาวะของคนใช้รถรุ่นนี้ก็ได้เพราะผมสังเกต คือ กลุ่มเค้าจะราวๆ 35-40 อัพ ซะส่วนใหญ่
ลองคิดดูครับ ผมขับเซฟ ตีคู่มากับ อิม เพื่อชลอเข้าด่านตรวจ ตำรวจเลือกที่จะเรียกเซฟเข้าตรวจ แล้วปล่อย อิมเพรสซ่าไป คิดแล้วมันเศร้า รถแต่งซิ่งเหมือนกันแต่ถูกปฏิบัติไม่เหมือนกัน :coolly-0011:

อย่าว่าแต่ตำรวจเลยพี่เหวก แค่ร้านล้างรถแถวบ้านผม ก้ไม่ได้ดีหรือแพงอะไรนะ ล้างสีดูดฝุ่นแค่คันละ 200 แต่เจ้าของร้าน ขับรถยุโรปไง

ผมก็เอาเซฟไปล้างประจำ ชอบที่นั่งรอ หลายคิวก็รอถ้าว่าง สบายดี มีเนตเล่น แอร์เย็น

เจ้าของร้านที่นั่งอยู่ในห้องของเค้า ก็จะชำเลืองตาขึ้นมามองรถ มองผมแล้วก็ทำเฉย ๆ อ่านหนังสือต่อ แต่พอมีรถคันละ 3 ล้านขึ้นไปขับเข้ามาล้าง เค้าจะรีบออกมาสวัสดี รับรถเองทุกคัน

ผมไม่สนใจอะไรนะ เฉย ๆ

แต่มีหลายครั้ง ที่ผมเอารถที่แพงกว่า ใหม่กว่า ของน้องผมไปล้างตอนเอาของมันมาใช้

พอขับรถเข้าไปปุ๊บ เค้าก็จะรีบวิ่งออกจากห้อง มาสวัสดีและรับรถเอง ทำเหมือนไม่เคยเจอผมมาก่อนเลย

เอาไปล้างสลับกันบ่อย ๆ เค้าก็ออกมาเฉพาะตอนไม่ได้เอาเซฟไป

สองมาตรฐานเห็น ๆ

555++

เห็นแล้วก็ขำ คนเรามันมองกันที่ภายนอกจริง ๆ

เจ็บมาเย๊อะ :coolly-0010:
ระบมไปทั้งตัวคับน้า รุกไม่ขึ้นสองวัน ที่สำคัญสมองผมเบรอๆๆ
ผมโดนถึงขั้นขึ้นโรงขึ้นศาลคับ เรื่องจริงไม่ได้พูดเล่นคับ เมื่อเดือนที่แล้ว(ให้ป๋าโจ้เคลียร์ให้)

ยาวววววววววววว กระทู้เดียวเป็นเรื่องเลย55

อย่าว่าแต่ตำรวจเลยพี่เหวก แค่ร้านล้างรถแถวบ้านผม ก้ไม่ได้ดีหรือแพงอะไรนะ ล้างสีดูดฝุ่นแค่คันละ 200 แต่เจ้าของร้าน ขับรถยุโรปไง

ผมก็เอาเซฟไปล้างประจำ ชอบที่นั่งรอ หลายคิวก็รอถ้าว่าง สบายดี มีเนตเล่น แอร์เย็น

เจ้าของร้านที่นั่งอยู่ในห้องของเค้า ก็จะชำเลืองตาขึ้นมามองรถ มองผมแล้วก็ทำเฉย ๆ อ่านหนังสือต่อ แต่พอมีรถคันละ 3 ล้านขึ้นไปขับเข้ามาล้าง เค้าจะรีบออกมาสวัสดี รับรถเองทุกคัน

แต่มีหลายครั้ง ที่ผมเอารถที่แพงกว่า ใหม่กว่า ของน้องผมไปล้างตอนเอาของมันมาใช้

พอขับรถเข้าไปปุ๊บ เค้าก็จะรีบวิ่งออกจากห้อง มาสวัสดีและรับรถเอง ทำเหมือนไม่เคยเจอผมมาก่อนเลย

เอาไปล้างสลับกันบ่อย ๆ เค้าก็ออกมาเฉพาะตอนไม่ได้เอาเซฟไป

555++

เห็นแล้วก็ขำ คนเรามันมองกันที่ภายนอกจริง ๆ
ป๊าดด พี่ต้น เคสนี้ ไม่น่าเชื่อว่าจะมีจริงๆ ทำไปได้นะคนเรา :coolly-0029:

พี่ ผมขับเซฟแล้วสะบายใจกว่าขับรุ่นอื่นอ่า

ยังไงยังไงผมก็จะไม่ขาย ไม่มีวันขาย

ผมโครตเกรียดเลยไอ่พวกดูถูกเซฟนี้ ว่าเป็น เศษเหล็กบ้างอะไรบ้าง

ยังไงยังไงผมก็รักเซฟฟิโร่ผมจะขับไปจนกว่าผมจะจากกับมันไปข้าง

ผมจะเก็บมันไว้นาน นานเท่าที่ผมจะดูแลมันได้

ให้ลูกให้หลานให้เหลน ได้ใช้กัน

ผมรักเซฟฟิโร่ครับ

มีเหมือนกันนิดหน่อย
เคยโดนครับตั้งแต่รถเป็นสองสีเจอตั้งด่านเป่า Lก..ฮ ธรรมดา พอเจอรถผมเรียกตรวจทันทีเชิญลงรถด้วยให้ผมไปเป่าที่โต๊ะผมบอกไม่ได้ดื่มมันก็ไม่ฟังยังงัยก็ต้องเป่าแล้วพาเดินห่างจากรถประมาณ 10 ม.ได้(ไม่ได้ดื่มคืนนั้น)เดินกลับมารถสิ่งที่พบคือ..ไอ้รวยทั้งในและนอกเครื่องแบบประมาณ 5-6 คน ค้นรถผมคันเดียวแบบทุกซอกทุกมุม.เปิดพรมเช็ดเท้า / พับเบาะ / เลื่อนเบาะ / ฝาท้ายที่หนักกว่านั้นคือกระเป๋าเสื้อผ้า(ของใช้ส่วนตัวมี กกน.ด้วย) ไอ้รวยมันค้นเฉยคับไม่ขออนุญาตด้วย ทำยังกะผมเป็นผู้ต้องสงสัยเลย
ยังงัยก็ขอให้พี่น้องเซฟฯทุกคนระมัดระวังด้วยครับเวลาเจอด่านหรือเจอการตรวจค้นจากพี่รวย:coolly-0002:

ที่กลัวที่สุดคือยัดยา หาผลงาน

ถ้าทำงั้นกะผมชีวิต กึง กะ มู พังทั้งคู่ จองเวรกันไม่เลิก

เสียสถาบันคนชื่อแชมป์หมด เซ๊ง:coolly-0024:

555++

ยืนยันอีก1เสียงครับเพ่ต้น มันมองกันที่ภายนอกจริงๆ

ผมขับกระบะเก่าๆเข้าไปรับแฟนที่การบินไทย มันค้นยังกะหายา
วันรุ่งขึ้นหมั่นไส้เอาเซฟไปล้างซะเอี่ยมเงาแว๊บ ขับเข้าไปรับแฟนเหมือนเดิม

แล้วก็คุณพี่ รปภ.กะเดิมแต่ทำไมพฤติกรรมมันต่างกันจังวะ เปิดฝาโปงท้ายจบ

"ขอบคุณครับ"เสียงดังลั่น มัยมะวานเมริงงงไม่เป็นงี๊วะ:coolly-0002:

ถ้างั้น ต้น ต้องลองไปยืนดูที่หน้ากระจกเผื่อว่าจะคุ้นๆหน้าคนร้ายบ้าง 555+

เราคงต้องแต่งตัวดีขึ้น ใส่สูท ผูกไท๊ ขี่มอไซด์เหมือนเดิม อิอิ

โดน รปภ.ไล่ให้ไปจอดที่อื่น ห้ามจอดช่องนี้สำหรับผู้บริหารเท่านั้น

20 ปีก่อนก็รถผู้บริหาร นะรุ่น นี้ 5555++

กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see
ด้านบน