กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see

ขอถามเรื่องเทปคิ้วรองกระจกกับกระดูกงูครับ

• เริ่มกระทู้โดย เริ่มกระทู้โดย nissan
  • วันที่เริ่มกระทู้ วันที่เริ่มกระทู้

nissan

Registered
พอจะบอกได้มั๊ยครับว่า เทปคิ้วรองกระจก มันคือตรงไหน ครับ พอดีผมถอดกระจกหน้าหลัง แล้วตอนนี้ กำลังจะใส่ ไปถามที่ร้านติดตั้ง เค้าก้อ ไม่เหนบอกให้ไปหาซื้อเลย ไม่ทราบว่า มันต้องใส่มั๊ย แล้วทำไม ร้านกระจก ถึงติดตั้งได้เลย อยากทราบว่า ยางกระดูกงู ของ 12v กับ 24v ต่างกันตรงไหน ของผมเปนบอดี้ 12v ตัวกันชนอูม มันคือ กระดูกงูเปนตัวไหนครับตัวไหนครับ 12v ตัวเก่า กะตัวใหม่เหมือนกันมั๊ยครับ รบกวนด้วยครับ ขอบคุณครับ

ยางกระดูกงูของ 12V เป็นกำมะหยี
ยางกระดูกงูของ 24Vตัวนอกที่ขายๆกันจะเป็นยาง2ชั้น ช่วยกันเสียงได้ดีขึ้น
ส่วนคิ้วยางรองกระจก ควรใช้ของใหม่เมื่อจะใส่กระจกใหม่
มันจะรองกระจกบังลม
ด้านหน้าเป็นเส้นตรงยาวรองด้านบน
ด้านหลังเป็นตัวยูจะรองด้านบนและด้านข้าง2ข้าง

ร้านกระจกที่ดีเค๊าควรแนะนำให้ใส่ยางรางกระจกบังลมหน้า ตามที่กระทู้บนกล่าวครับ เส้นหนึ่งก็พันต้นๆ แต่ที่เค๊าไม่บอกอาจจะมีเหตุผลคือเค๊าไม่มีของ เกรงว่าถ้าบอกไปเดี๋ยวไม่ได้ค่าแรงใส่มากกว่า ทีนี้ถามว่าไม่ใช้ยางรองกระจกที่ว่าจะใส่ได้ไหม ก็ตอบเลยว่า ใส่ได้ โดยเค๊าจะใช้กาวซิลิโคนยารองตามแนวแล้วเอากระจกวาง จากนั้นก็ยาแนวตามตะเข็บอีกที ก่อนปิดด้วยคิ้วด้านบน เป็นอันจบ.. แต่..

พอใช้ไปนานๆ อาจ 6-8 เดือน ยิ่งถ้าจอดรถตากแดดบ่อยๆ อายุการใช้งานก็จะไม่นานขึ้นอยู่กับคุณภาพซิลิโคนด้วย ถ้าราคาสูงหลอดละสามร้อยกว่าก็นานหน่อย หลอดละไม่ถึงร้อยก็ไม่นาน เพราะตัวซิลิโคนที่ยาก็จะร่อน และพอถึงหน้าฝน แต่ละคนก็จะมาบ่นมาถามในชมรมว่าน้ำเข้ามาในรถแก้ไขอย่างไร

สุดท้ายนิทานเรื่องนี้สอนให้รู้ว่า ของถูกย่อมไม่ดีเสมอไป อ่ะเกี่ยวกันไหมเนี้ย.

ร้านกระจกที่ดีเค๊าควรแนะนำให้ใส่ยางรางกระจกบังลมหน้า ตามที่กระทู้บนกล่าวครับ เส้นหนึ่งก็พันต้นๆ แต่ที่เค๊าไม่บอกอาจจะมีเหตุผลคือเค๊าไม่มีของ เกรงว่าถ้าบอกไปเดี๋ยวไม่ได้ค่าแรงใส่มากกว่า ทีนี้ถามว่าไม่ใช้ยางรองกระจกที่ว่าจะใส่ได้ไหม ก็ตอบเลยว่า ใส่ได้ โดยเค๊าจะใช้กาวซิลิโคนยารองตามแนวแล้วเอากระจกวาง จากนั้นก็ยาแนวตามตะเข็บอีกที ก่อนปิดด้วยคิ้วด้านบน เป็นอันจบ.. แต่..

พอใช้ไปนานๆ อาจ 6-8 เดือน ยิ่งถ้าจอดรถตากแดดบ่อยๆ อายุการใช้งานก็จะไม่นานขึ้นอยู่กับคุณภาพซิลิโคนด้วย ถ้าราคาสูงหลอดละสามร้อยกว่าก็นานหน่อย หลอดละไม่ถึงร้อยก็ไม่นาน เพราะตัวซิลิโคนที่ยาก็จะร่อน และพอถึงหน้าฝน แต่ละคนก็จะมาบ่นมาถามในชมรมว่าน้ำเข้ามาในรถแก้ไขอย่างไร

สุดท้ายนิทานเรื่องนี้สอนให้รู้ว่า ของถูกย่อมไม่ดีเสมอไป อ่ะเกี่ยวกันไหมเนี้ย.

ป๋าครับยางรองนี่มันซื้อที่ไหนครับ ตามร้านอะไหล่ทั่วไปมีมั้ยครับ แล้วมีของแท้ของเทียมมั้ยครับ ต้องตรงรุ่น A31 มั้ยครับ
ของผมน้ำมันไม่รั่วครับแต่มันเหมือนขอบ ๆ มันร่อน ๆ ยังไงบอกไม่ถูก(เดี๋ยวถ่ายรูปให้ดูครับ)จะให้ร้านกระจกทำ ร้านบอกว่าไม่กล้าถอดกลัวแตก เลยไม่ได้ทำเลย

ป๋าครับยางรองนี่มันซื้อที่ไหนครับ ตามร้านอะไหล่ทั่วไปมีมั้ยครับ แล้วมีของแท้ของเทียมมั้ยครับ ต้องตรงรุ่น A31 มั้ยครับ
ของผมน้ำมันไม่รั่วครับแต่มันเหมือนขอบ ๆ มันร่อน ๆ ยังไงบอกไม่ถูก(เดี๋ยวถ่ายรูปให้ดูครับ)จะให้ร้านกระจกทำ ร้านบอกว่าไม่กล้าถอดกลัวแตก เลยไม่ได้ทำเลย

เท่าที่รู้ร้านอะไหล่ทั่วไปไม่มี เคยแต่ไปซื้อที่วรจักร ตรงรุ่น A31 ซึ่งบางครั้งก็มีเลย บางครั้งก็ไม่มีแต่ก็สั่งไว้ได้ เส้นหนึ่งพันกลางๆ แต่ถ้ามีพรรคพวกศูนย์ NISSAN ขอส่วนลดได้ประมาณ 25% ก็จะเหลือพันต้นๆ และเป็นของแท้ (ของเทียมไม่เคยเจอนะ)
ถ้ายังไม่รั่ว แต่ขอบมันร่อนๆ ก็หาซิลิโคนมายาแนวเลยครับ
A31 ทั้งคันเท่าที่เคยรื้อมาจุดที่รื้อยากสุดสำหรับพ๋มจะเป็นกระจกหูช้างและรองลงมาก็กระจกหน้าหลังนี่ล่ะครับ สำหรับการประกอบใส่ ใส่ไม่เป็นเพราะเคยแต่รื้อมาตลอด..555

กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see
ด้านบน