กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see

ซ่อมกระจกมองข้าง 8 ขั้นตอน

• เริ่มกระทู้โดย เริ่มกระทู้โดย A31804
  • วันที่เริ่มกระทู้ วันที่เริ่มกระทู้

ขอบคุณครับ ลองซ่อมเอง จากของที่เสีย กับมาใช้งานได้
ต้องยกนิ้วให้เลยครับ

1.ตัวเฟืองที่เห็นในรูป เป็น ตัวที่เป็นสาเหตุ ของ การพับ กระจกมองข้าง ใช่หรือเปล่าครับ2.ช่วยอธิบาย ระบบการทำงานของ กระจกมองข้าง ( หมายถึง ตัวกลไกภายใน ของ กระจกมองข้าง ในส่วน ของการทำงาน
2.1การพักของกระจกมองข้าง
2.2 การปรับมุม ของ กระจกมองข้าง ครับ

ขอบคุณความรู้ดีๆมากคร้าบ

ของผมเสียงมอเตอร์ดังสองข้างแต่พับไม่ได้เลย

เลนส์กระจกร้าว1ข้าง ตัดใส่ใหม่ได้ไหมคร้าบ

ขอบคุณความรู้ดีๆมากคร้าบ

ของผมเสียงมอเตอร์ดังสองข้างแต่พับไม่ได้เลย

เลนส์กระจกร้าว1ข้าง ตัดใส่ใหม่ได้ไหมคร้าบ
แกะเฉพาะกระจกมาใส่แทนของเดิมได้ครับ คลิกดูที่หน้า2ของกระทู้ได้เลยครับ(การถอดกระจก)

ไฟล์แนบ

25.9 KB · อ่าน: 131
แก้ไขล่าสุดเมื่อ:
1.ตัวเฟืองที่เห็นในรูป เป็น ตัวที่เป็นสาเหตุ ของ การพับ กระจกมองข้าง ใช่หรือเปล่าครับ2.ช่วยอธิบาย ระบบการทำงานของ กระจกมองข้าง ( หมายถึง ตัวกลไกภายใน ของ กระจกมองข้าง ในส่วน ของการทำงาน
2.1การพักของกระจกมองข้าง
2.2 การปรับมุม ของ กระจกมองข้าง ครับ

ขออนุญาตอธิบายเท่าที่รู้ตามรูปที่แนบนะครับ
รูปที่ 1เลข 1เป็นมอเตอร์ทำหน้าที่พับกระจกเข้า และออก (ตัวที่เฟืองชอบมีปัญหา)
รูปที่ 1เลข 2 เป็นมอเตอร์ทำหน้าที่เลื่อนบานกระจก ซ้าย-ขวา
เช่นเดียวกับรูปที่2 เลข 4
รูปที่ 1เลข 3 เป็นมอเตอร์ทำหน้าที่เลื่อนบานกระจก บน-ล่างครับ
เช่นเดียวกับรูปที่2 เลข 5
ส่วนDiagram ผมหาA31 ไม่ได้ครับ ใช้อันนี้ดูคร่าวๆก็แล้วกันนะครับผม

ไฟล์แนบ

34 KB · อ่าน: 156
    29.7 KB · อ่าน: 123
  • mirror.pdf
    mirror.pdf
    308.8 KB · อ่าน: 166
แก้ไขล่าสุดเมื่อ:
ทำเสร็จเเล้ว พึ่งมาอ่าน เห้อ

ผมเสียเวลาถอดกระจกกว่าจะได้ เป็น วัน ๆ เลย สุดท้าย ก้ เเค่ งัดอย่าว่าเลย ครับ

5555 รู้ งี้ เปิดอ่าน ตั้งเเต่เเรกก็ ดี เเร่ะ

ขอบคุณ ข้อมูล ดี ๆ ครับ

ขอบคุณมากครับ สำหรับความรู้ในการถอดกระจกมองข้าง ครับ ขอถามน่ะครับ
1.อาการกระจกมองข้างไม่พับ เวลา กดปุ่ม มีแต่เสียงมอเตอร์ทำงาน แต่กระจกไม่พับตาม ต้องใช้มือ ช่วย เป็นเพราะอะไร ครับ ช่วยบอกวิธี แก้ใขด้วยครับ

ขอบคุณมากครับ สำหรับความรู้ในการถอดกระจกมองข้าง ครับ ขอถามน่ะครับ
1.อาการกระจกมองข้างไม่พับ เวลา กดปุ่ม มีแต่เสียงมอเตอร์ทำงาน แต่กระจกไม่พับตาม ต้องใช้มือ ช่วย เป็นเพราะอะไร ครับ ช่วยบอกวิธี แก้ใขด้วยครับ

ก็นั่นแระคับ เฟืองสีขาวมันรูด รื้ออกมาหยอดกาวร้อนที่แกน ก็น่าจะหายนะ

อาการเดียวกัน ทำเสร็จก็ใช้ได้ปกติ

ดีมากเลยครับพี่....

ผมกะลังมีปัญหาพอดีเลยครับ....

พับไม่ค่อยเข้าเหมือนเฟืองรูดอะครับ.....

ต้องลองทำอะครับ

ขอ UP เพิ่งจะลองทำ งานเข้าาาา.............:coolly-0015:

หยอดกาวไปหลายรอบ... แต่ก็ยังพับไม่ได้ เหมือนกับว่าเฟืองตรงมอเตอร์มันไม่ขัดกับเฟืองตรงที่หยอดกาว ประมาณว่าถึงมันจะติดกับแกนแล้ว แต่มันพยายามดันให้ห่างกัน เลยจบ....

สรุป...
1. ตอนแรกได้ยินเสียงมอเตอร์ แต่ไม่พับ เอามือช่วยหน่อย ถึงค่อยพับ... ทำเสร็จ ไม่มีสงเสียงอะไรเลยยยยย จบ.... :coolly-0027:
2. ประกอบเสร็จ กลัวแผ่นกระจกติดไม่แน่น เลยกดๆ หน่อย เผลอหนักไปหน่อย แตกร้าวเลยยยย :coolly-0025:

สรุป.... ตอนนี้ต้องหาเรื่องเปลี่ยนแผ่นกระจกใหม่ หรือหากระจกชุดใหม่ เอาแบบติดปุ๊บสั่งพับได้เลย จะมีไหม (จะมีตังส์ไหม?) :coolly-0007:

เยี่ยมเลยลองเเล้วเเจ่มมากเเต่ข้างหนึ่งพับสุดเเล้วอีกข้างช้าเหมือนเวลาใส่เฟืองต้องตั้งให้เท่ากันหรือป่าว

กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see
ด้านบน