กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see

ถามเรื่องเกียร์นาวาร่า 6 Speed ใส่กับเครื่องRB25DET

• เริ่มกระทู้โดย เริ่มกระทู้โดย A311250
  • วันที่เริ่มกระทู้ วันที่เริ่มกระทู้

A311250

Cefiro-Thailand Members
:coolly-0043:ถามเรื่องเกียร์นาวาร่า 6 Speed ใส่กับเครื่องRB25DET ต้องแปลงเยอะปะครับ หรือว่าใส่กันได้เลยเพราะเป็นรถนิสสันเหมือนกัน ใครรู้ช่วยขัยข้อข้องใจให้ด้วยครับจะเป็นพระคุณอย่างสูง:coolly-0029::coolly-0043:

แปลงเยอะ แน่นอน เท่าที่ลองศึกษามา
อดใจอีกหน่อยครับ ต่อนี้กำลังมีเครื่องเบนซิล 6 เกียร์ไม่โบ กำลังออกมาอยู่ เครื่องตัวนี้เอาไว้ใส่กับ navara ติดแก๊ซ CNG เดียวจะแจ้งให้ทราบอีกที่่ รหัสของเครืองตัวนี้จะเป็น QR .....

แก้ไขล่าสุดเมื่อ:
คงไม่ยากสำหรับช่างไทย เอามาใส่คิดว่าไม่มีปัญหาในการใช้งาน เพราะผมเองก็เคยมานำเสนอโดยแปลงมาจากเกียร์ของยี่ห้ออื่นด้วยซ้ำ 6 Speed เหมือนกัน ตอนนี้ก็ยังใช้งานอยู่กับเครื่อง RB20DET และได้ปรับลดเบอร์เฟืองท้ายลงไปเรื่อยๆ เพื่อให้เหมาะกับเกียร์ ตอนนี้ลงตัวแล้วขับมันส์มาก หากแต่ต้นทุนถูกกว่าใส่เกียร์ใหญ่ RB25DET ไม่มากนัก เลยไม่แนะนำต่อ เว้นแต่ชอบแปลกกว่าใครก็อีกเรื่องหนึ่ง เพราะฉะนั้นเรื่องแปลงคงไม่ยาก รื้อ ทุบ ตัด ต่อ ปัญหาคือต้องดูที่งบด้วย ค่าเกียร์เท่าไหร่ ค่าหัวหมู (ถ้าหัวหมูนาสาร่าใส่โดยตรงไม่ได้ก็ต้องใช้หัวหมูของ rb) ครัชท์ ค่าแท่นเกียร์ ค่าหัวเพลา ค่าแปลง รวมแล้วถ้ามากกว่า 25,000-30,000.- ใส่เกียร์ใหญ่ RB 25 ดีกว่าไม่ต้องแปลงด้วย..

ป๋าลองครับ
ถ้าผมได้เกียร์ navara มาป๋าแนะนำร้านให้ผมบ้างน่ะครับ เครื่อง RB20 เหมือนกันครับ อย่างลองอยู่เหมือนกัน
แต่ของถามป๋าดิน่ะครับว่า ตอนนี้ป๋าใส่เฟื่องท้ายเบอร์อ่ะอยู่ครับเอาเกียร์อะไรมาชนครับตอนนี้ 5เกียร์เริ่มเบื่อแล้วอยาก 6เกียร์บ้าง

:coolly-0023:ขอบคุณทุกคำแนะนำ และทุกความคิดเห็นครับ เป็นประโยชน์มากๆครับ

++เฉพาะเกียร์นาวาร่าอย่างเดียวก็ประมาณ 25,000 แล้ว ค่าแปลงอีกคงมากโข สรุป ของเกียร์ 25น่าจะจบกว่า:coolly-0010:

แปลงเยอะ แน่นอน เท่าที่ลองศึกษามา
อดใจอีกหน่อยครับ ต่อนี้กำลังมีเครื่องเบนซิล 6 เกียร์ไม่โบ กำลังออกมาอยู่ เครื่องตัวนี้เอาไว้ใส่กับ navara ติดแก๊ซ CNG เดียวจะแจ้งให้ทราบอีกที่่ รหัสของเครืองตัวนี้จะเป็น QR .....

ที่ นิสสันเค้าเเยกเครื่องใหม่ขายด้วยหรือ ครับ

ป๋าลองครับ
ถ้าผมได้เกียร์ navara มาป๋าแนะนำร้านให้ผมบ้างน่ะครับ เครื่อง RB20 เหมือนกันครับ อย่างลองอยู่เหมือนกัน
แต่ของถามป๋าดิน่ะครับว่า ตอนนี้ป๋าใส่เฟื่องท้ายเบอร์อ่ะอยู่ครับเอาเกียร์อะไรมาชนครับตอนนี้ 5เกียร์เริ่มเบื่อแล้วอยาก 6เกียร์บ้าง

ถ้าอยากได้ 6 speed เดี๋ยวจัดให้ครับ ตอนนี้เท่าที่รู้มีของเลยแต่ไม่ใช่เกียร์นาวาร่า เป็นเกียร์อื่นที่ 6 speed เหมือนกัน ทั้งหมดพร้อมครัชท์จบที่ประมาณ 22,000.- ไม่รวมเฟืองท้าย ทั้งนี้สูตรนี้ผู้คิด (ไม่ใช่ผมนะครับ) เค๊าขอค่าวิชาครับคงบอกไม่ได้ เพราะกว่าจะลงตัวเค๊าก็หมดไปเยอะ โดยเฉพาะการไล่เบอร์เฟืองท้าย รื้อ ยกขึ้น ยกลงหลายรอบหลายเบอร์ ผมเองก็ทราบแต่ก็ขออภัยด้วยเพราะบอกไม่ได้จริงๆ แต่สามารถทำให้ได้ครับ ถ้าต้องการจริงๆ วางมัดจำครึ่งหนึ่งครับ หรือจะมาลองขับคัน RB20DET ที่ใส่อยู่ก่อนตัดสินใจก็ได้ครับ
ปล.ขออภัยอีกครั้งที่มานำเสนอการซื้อขายในบอร์ดนี้ แต่เนื่องจากมันต่อเนื่องกันครับ

ถ้่าราคาเกิน 20,000 ผมใช้เกียร์ 25 ใหญ่ ตรงรุ่นดีกว่าครับ ไม่ต้องแปลง อย่าลืม ใช้ 6 เกียร์ เฟืองท้ายต้องลดลงอีกนะครับ อาจต้องใช้ 3.5-3.7 ซึ่งแพงกว่าเฟืองท้าย 5 เกียร์ เอาการอยู่นะครับ ถ้าจะแปลงจริง ๆ ผมกลัวได้ไม่คุ้มเสียนะครับ

ตอนนี้เฟืองท้ายรถผมแค่3.35 อัตราทด 14:47 เองครับ ใช้ต่างจังหวัดขับไหลๆ ส่วนตัวชอบมากๆ

เกียร์ 350z ล่ะครับใส่ได้ง่ายกว่าไหมครับอัตราทดแบบรถเก๋งเหมือนกันน่าจะดีกว่าเกียร์รถกระบะ แต่ราคาผมไม่ทราบจริงๆ

ถ้่าราคาเกิน 20,000 ผมใช้เกียร์ 25 ใหญ่ ตรงรุ่นดีกว่าครับ ไม่ต้องแปลง อย่าลืม ใช้ 6 เกียร์ เฟืองท้ายต้องลดลงอีกนะครับ อาจต้องใช้ 3.5-3.7 ซึ่งแพงกว่าเฟืองท้าย 5 เกียร์ เอาการอยู่นะครับ ถ้าจะแปลงจริง ๆ ผมกลัวได้ไม่คุ้มเสียนะครับ

เคสนี้ต้องมองไปที่มีไม่กี่คัน ของแปลกถึงจะภูมิใจ

ขอถามต่อนะครับ ถ้าใส่เกียร์RB26 เข้าไปจะได้มัยครับเคยเห็นกระบะทำใส่กัน อุดขับ4ทิ้งเลยอ่ะครับและราคาไม่แรงนะตอนนี้

ขอถามต่อนะครับ ถ้าใส่เกียร์RB26 เข้าไปจะได้มัยครับเคยเห็นกระบะทำใส่กัน อุดขับ4ทิ้งเลยอ่ะครับและราคาไม่แรงนะตอนนี้

ราคาก็เอาเรื่องแล้วนะเกียร์ 26 นี่ เมื่อก่อน 3,000.- เดี๋ยวนี้ต้องมีหมื่นกลาง ราคาขยับมากเพราะกระบะเอาไปใส่กัน ส่วน A31 เอามาใส่ไม่ได้เพราะพื้นที่ตรงอุโมงค์เกียร์มันแคบ ถ้าจะใส่ก็ต้องทุบตัดต่อเยอะมากซึ่งก็ยังไม่มีใครกล้าบ้าบิ่นทำเพราะเสียดายรถ
ปล.ถ้าใส่ได้โดยไม่ต้องทุบตัดต่อป่านนี้เกียร์ 26 ราคาคงใกล้เคียง 25 แล้วล่ะครับ

กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see
ด้านบน