กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see

ถึงท่านที่เคยปรึกษา หรือเคยซื้อหุ้นตามผม

• เริ่มกระทู้โดย เริ่มกระทู้โดย Wolfman
  • วันที่เริ่มกระทู้ วันที่เริ่มกระทู้

Wolfman

Registered
ผมไม่แน่ใจว่ามีกี่ท่าน เพราะเมื่อ 2-3ปีก่อน ผมเคย list หุ้นที่น่าลงทุนไว้ทั้งระยะ สั้น ระยะยาว

โออิชิเป็นตัวนึงที่เคยบอกให้ซื้อ ตอนนั้นน่าจะ 30 บาทต้นๆ และบอกให้ถือยาว

ถึงตอนนี้ ถ้าใครยังถือไว้ กรุณาขายออกไปก่อนนะครับ วันนี้ 68.75 บาท
ก็น่าจะทำให้ทุกคนคุ้ม ไปไม่รู้เท่าไหร่แล้ว

ถ้าถือไว้ พรุ่งนี้สิ่งแรกที่ต้องทำคือขายออกไปครับ อย่ายึดติด เผื่อมีอะไรจะได้ไม่มาโทษกันเด้อ

รบกวนแค่นี้ละครับ

ผมไม่แน่ใจว่ามีกี่ท่าน เพราะเมื่อ 2-3ปีก่อน ผมเคย list หุ้นที่น่าลงทุนไว้ทั้งระยะ สั้น ระยะยาว

โออิชิเป็นตัวนึงที่เคยบอกให้ซื้อ ตอนนั้นน่าจะ 30 บาทต้นๆ และบอกให้ถือยาว

ถึงตอนนี้ ถ้าใครยังถือไว้ กรุณาขายออกไปก่อนนะครับ วันนี้ 68.75 บาท
ก็น่าจะทำให้ทุกคนคุ้ม ไปไม่รู้เท่าไหร่แล้ว

ถ้าถือไว้ พรุ่งนี้สิ่งแรกที่ต้องทำคือขายออกไปครับ อย่ายึดติด เผื่อมีอะไรจะได้ไม่มาโทษกันเด้อ

คือยังไงครับพี่ มีแนวโน้มว่าผมจะอดกิน ชาบูชิ โออิชิ บุฟเฟ่ต์

ประมาณนั้นเหรอครับ :coolly-0018:

เพราะคุณตัน แกจะเทขายอีกระลอกเหรอครับ
แอ๊ ๆ ๆ

ผมได้ข่าวว่า คุณตัน ลาออกจากกรรมการผู้จัดการ บ.โออิชิ แล้ว
ใช่ป่ะครับ

คือยังไงครับพี่ มีแนวโน้มว่าผมจะอดกิน ชาบูชิ โออิชิ บุฟเฟ่ต์

ประมาณนั้นเหรอครับ :coolly-0018:

โอ้วม่ายยยยยยยยยยยยยยย.....วันนี้ต้องไปกินก่องจะอด 555:coolly-0042:

เค้าจะไปกินกะแฟนเค้า น้าป้องจะไปเป็น กขค เค้าทำมายยยย ...

:coolly-0028::coolly-0028::coolly-0028::coolly-0028::coolly-0028::coolly-0028::coolly-0028::coolly-0028:

เออออ ทีเมียที่จัน อ้อนพาไปกินแค่ก๋วยเตี๋ยว

บอกว่าเปลืองที่งี้จะไปกินโออิชิ ไม่ไหวๆ สองมาตรฐาน ชัดๆ

เออออ ทีเมียที่จัน อ้อนพาไปกินแค่ก๋วยเตี๋ยว

บอกว่าเปลืองที่งี้จะไปกินโออิชิ ไม่ไหวๆ สองมาตรฐาน ชัดๆ
เออ ๆ ๆ ดับเบิ้ลเอ มั๊ก ๆ

เออ...เวลาชวนไม่ไป สองมาตรฐานชัดๆ.........แอ๊

น้าป้องงานงอกนะฮะ 5555555555

เท่าที่รุ้มา คุณตันเค้าจะออกจากการเป็นประธาน โออิชิ แล้วอ่าครับบบบ

ไม่อยากให้ถือยาวแล้ว เท่านั้นแหละครับ

จริงๆแล้ว คุณตันไม่ได้เป็นเจ้าของโออิชิมา หลายปีแล้วครับ
ผู้ถือหุ้นใหญ่จริงๆคือไทย เบฟวอเรจ หรือ เบียร์ช้างนั่นเอง

ตอนนี้คุณตันมีหุ้นอยู่ไม่ถึง 8% แต่หลังจากการขายให้ไทยเบฟ
หน้าที่การบริหารในโออิชิ ถือเป็นภาระผูกพันธ์
ที่คุณตัน ต้องรับผิดชอบ ต่อผู้ถือหุ้นทุกคน

พวกเราถึงเห็นภาพคุณตัน ติดอยู่กับโออิชิตลอดเวลา
ทั้งที่ อีฟันเงินจากการขายหุ้นไปเหนาะๆแล้ว เกือบห้าพันล้าน(ตอนนั้น หุ้นละ 26บาท)
ไม่รวมซื้อ ขาย กัน ไม่รู้อีกกี่ สิบรอบ บนกระดาน

วันนี้คุณตันลาออก ก็ต้องแจ้งกับทางคณะกรรมการบริษัท และ ตลาดหลักทรัพย์
ตามมารยาท ก็ต้องขายหุ้นที่ถือไว้ (น่าจะประมาณ 7ล้านหุ้น)คืนให้กับไทยเบฟ

คิดง่ายๆ เอา เจ็ดสิบบาท คูณ ด้วย เจ็ดล้าน
วันนี้คุณตันมีตังกลับบ้านไป เกือบๆ ห้าสิบล้านบาท

แต่อย่าไปดีใจแทนแกเลยครับ
เชื่อผมเถอะ ว่าเงินแค่นี้สำหรับคุณตัน แกไม่ได้รู้สึกอะไรเลยแม้แต่นิดเดียว

และหกเจ็ดล้านหุ้น ไม่มีผลกับราคาในกระดานมากนักหรอกครับ

เรื่องมันยาว ไว้มีโอกาสจะมาเห่าให้ฟัง

เปิดพอดใว้กะ AYS นานแล้วยังไม่เคยซื้อเลยเฮ้อ

ไม่รู้ผมคิดถูกป่าวนะพี่ เมื่อไหร่ผู้บริหารหลัก ลาออก ความรู้สึกของผู้ถือหุ้นจะรู้สึกถึงการเสียสเถียรภาพ หุ้นจะตกลงระยะนึง จนกว่าจะมีการกำหนด นโยบายโดยผู้บริหารใหม่ สเถียรภาพจะค่อยๆกลับมา รวมทั้งมูลค่าหุ้นด้วย

ความรู้ผมมีด้านนี้น้อยถ้าไม่ถูกขออภัยด้วยครับ

อย่าลืมว่าคุณตันอยู่กับโออิชิ ในฐานะมือปืนรับจ้างนะครับ
ถึงจะมีเงินหลายพันล้าน แต่ก็เป็นมือปืนรับจ้างให้ไทยเบฟ อยู่ดี
วันนี้ธุรกิจส่วนตัวแกมีมากมาย คุณตันคงอยากจะไปดูแลอะไรที่ของๆแกจริงๆมากกว่าแหละ

ที่ผ่านมาภาพลักษณ์ของโออิชิผูกติดไปกับตัวผู้บริหาร คือ คุณตันค่อนข้างมาก
ประกอบกับการที่ค่ายไทยเบฟของเจ้าสัวเจริญที่เข้ามาถือหุ้นใหญ่ไม่ได้มีการสร้างทีมผู้บริหารขึ้นมาทดแทนผู้บริหารชุดเก่า

อย่างที่คุณน้อง A31670 พูดแหละครับ สิ่งที่หนีไม่พ้นคือผลกระทบความเชื่อมั่น ทั้งการลงทุนและผลประกอบการแน่ๆครับงานนี้

และที่สำคัญ อย่าลืมนะครับ วันนี้เครื่องดื่มชาเขียวได้ผ่านจุด “พีค” สูงสุดไปแล้ว
และ Life Cycleของชาเขียวจากนี้ไปก็คงจะไม่หวือหวาเหมือนเมื่อครั้งที่โออิชิรุ่งเรืองเมื่อ 5-6 ปีที่ผ่านมาอยู่แล้ว

สรุปว่าใครถือไว้ ตอนนี้เผ่นก่อนเหอะ

แก้ไขล่าสุดเมื่อ:

กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see
ด้านบน