ยินดีต้อนรับ!

กลุ่มเล็กๆ ของคนรักรถ Nissan Cefiro A31 กลุ่มเล็กๆ ที่รวมตัวพี่น้อง ผองเพื่อน มา 10 ปีเต็ม กลุ่มเล็กๆ ที่อบอุ่น ไปด้วยเพื่อน พี่ น้อง รอยยิ้มและเสียงหัวเราะ กลุ่มเล็กๆ ที่อยากบอกพี่น้อง ผอง เพื่อนว่า มาเจอกับพวกเราซักครั้ง แล้ว.... คุณจะติดใจ.

SignUp Now!
กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see

ประวิติศาสตร์ Kfc

A31782

CEF-THON
Cefiro-Thailand Members
LV
0

นี่ก็เป็นอีกหนึ่งความน่าภาคภูมิใจของไทยเราอีกครับ

คือคนไทยสมัยนั้นใครมีอาชีพอะไรก็เรียกตามนั้นครับ เช่นแดง ขนมหวาน ชัย ข้าวต้ม เป็นต้นครับ

แต่ตัวเอกของเรามีอาชีพเป็นเทศบาล ตักขี้ครับ ท่านคนน้มีชื่อว่า ฮ้อยเคน มีฉายาว่า เคนตักขี้ ครับ

เคนมารับจ๊อปตักขี้ให้พวกทหารฝรั่งที่มาประจำการในไทยครับ เคนเป็นคนที่ขยันทำงาน ขยันตักขี้ ขนาดส้วมว่างไม่มีขี้

เคนมันยังนั่งรอตักขี้เลยครับ การทำงานได้เข้าตาผู้พันของฝรั่งคนหนึ่ง มีชื่อว่า ผู้พันซานเดอร์ เป็นคนอ้วนๆหนวดขาวๆครับ

พอดีขณะนั้นเกิดสงครามอีกผู้พันจึงต้องกลับประเทศและบอกกับ เคนตักขี้ของเราว่า "เคนจะไปทำงานที่ประเทศไอไหม"

เคนตกลงไปด้วย

เอ....แล้วคนไทยน่าภาคภูมิใจตรงไหนเนี่ย?

ครับมันเริ่มตรงนี้ครับ บนเรือครับ การเดินทางยาวนานมาก เกิดพายุระหว่างทางอาหารเหลือน้อย คนทำอาหารเก่งๆก็ไม่มี

ท่านเคนของเราก็อาสาทอดไก่สูตรอีสาน ให้ฝรั่งบนเรือกินกัน

ปรากฎว่ารสชาดไก่ทอดสูตรอีสานของเคนนั้นเป็นที่ถูกปาก ฝรั่งบนเรือเอามากๆ

เมื่อเดินทางถึงประเทศฝรั่ง ผู้พันซานเดอร์จึงขอสูตรไก่ทอดสูตรอีสานของ เคนมาทำขาย จนเป็นที่โด่งดังในนามของ

ผู้พันซานเดอร์ แต่ผู้พันก็ไม่เคยลืมบุญคุณของเคน จึงให้นามร้านของผู้พันว่า "เคนตักขี้ฟรายชิกเก้น" KFC

ซึ่งได้เปิดแล้วหลายหมื่นสาขา

และเป็นที่น่าภูมิใจว่า ไก่ทอดสูตรอีสานของเคนตักขี้ของคนไทยดังและรสชาดถูกปากคนทั่วโลกอยู่จนถึงปัจจุบันครับ

เชื่อป่ะ

มันใช่แบบนี้เหรอ เคนตักขี้ เป็นต้นกำเนิด KFC 5555

กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see
ด้านบน