กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see

ปรึกษาเรื่องแร็คพวงมาลัยคับ

• เริ่มกระทู้โดย เริ่มกระทู้โดย naimay
  • วันที่เริ่มกระทู้ วันที่เริ่มกระทู้

naimay

Registered
มันเกิดจากเหยียบคันเร่งประมาณ 100 - 110 แล้วพวงมาลัยสั่น พอไปถ่วงล้อ เห็นแร๊คพวงมาลัยเยิ้มไปด้วยน้ำมัน
เหมือนแร็คจะรั่วคับ ช่างบอกว่าต้องเปลี่ยน เขาแนะนำให้เปลี่ยนจากแร็ค 5 สาย เป็น 2 สายอ่ะคับ
เลยอยากรู้ว่า ถ้าเปลี่ยนแล้วจะมีผลเสียอย่างไรมั้ยคับ
แต่ถ้าเรายังจะเอา 5 สายแบบเดิม เขาจำเป็นต้องใช้แร็คแปลงอ่ะคับ เพราะเขาหาอะไหล่ให้ไม่ได้
มันใช้กันได้ป่ะึคับ แร็คแปลงเนี่ย ช่างบอกมาประมาณ 6500 อ่ะคับ ไม่รวมท่อนะคับ แพงไปมั้ย...

ผมขอคำแนะนำสำหรับกูรูทุกท่านด้วยคับ ช่วยผมหน่อย แนะนำร้านทำด้วยยิ่งดีคับ (ขอแบบทำดี
ราคามิตรภาพน่ะคับ)
เริ่มเหนื่อยใจกับ a31 แล้วคับ มันจุกจิกเกินคำบรรยาย เสียนู่นนี่ตามมาไม่รู้จบ เฮ้อออออออ!!!!...
เริ่มจะหมดตูดแว้วคับ บอกตรงๆ

แก้ไขล่าสุดเมื่อ:

*0*
เห็นพี่คนหนึ่งขายในเวบ ตรงรุ่น 3500 ของ200 2500 แว๊บๆ ครับ
แต่พอใส่ของ 200 พวงจะหนักหน่อยครับลองหาดูครับ

ไม่แน่ใจว่าที่พิมพ์มา คือหลังจากถ่วงล้ออาการสั่นหายไปหรือยัง ..... หรือแค่ถ่วงแล้วหาย แล้วก้มไปเจอแร๊คซึม...เลยอยากซ่อมแร๊คด้วยเลย
แต่ถ้ามั่นใจว่าแมกไม่คด ยางไม่เก่า ลูกหมากและบูชดีทุกจุด และโช๊คไม่ตาย
แล้วแร๊คยังแค่ซึมๆ มันก็มีผล..ถามว่าแปลงได้มั้ย แปลงได้หมดครับ แต่แนะนำให้ใส่ของเซฟดีกว่า หรือจะสองร้อยก็ได้ ฟีลลิ่งอาจเปลี่ยนไปนิดๆ แต่ก็ไม่ต้องแปลงเยอะครับ ส่วนราคาที่ว่ามา ถ้าเป็นร้านทั่วไป แล้วสภาพแร๊คดีจริง ถือว่าพอสมน้ำสมเนื้ออยู่ครับ

แก้ไขล่าสุดเมื่อ:
ถ้ายังไม่มีงบก็ใช้ไปก่อนครับ หยดก็ช่างมันดูน้ำมันเอาบ่อยๆ ถ้ามันพังจริงๆเต็มที่แค่พวงมาลัยหนักและหนักมากเวลาจอด แต่พอรถเคลื่อนแล้วก็เหมือนขับรถพวงมาลัยธรรมดานั่นแหละ ถ้าเปลี่ยน ถ้างบเยอะก็ ๕ สายตรงรุ่น(ถ้ากล่องคุมยังใช้ได้ดี) ราคาสูง หาของยาก ส่วนมากหาตรงรุ่น(บ้านเขา) ๔เส้น ราคากลางๆ พอทำไหว หรือของ ๒๐๐ พวงมาลัยหนักขึ้นหน่อยแต่ก็ไม่หน้าเกลียดจนไม่เหมือนพวงมาลัยเพาเวอร์ แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นดูของเก่าดีๆก่อนครับ รั่วจริงเหลือป่าว ลองตึงน๊อตเข้าไปอีก ถ้าหายก็จบ เพราะตามที่บอกมา แค่ซึม ของผมอันเก่า ๕ สายก่อนเปลี่ยนรั่วจนหยด มันหยดผมก็เติมๆ ไปเรื่อยๆ มันไม่ไหลโจ๊กหรอกครับ แต่ถ้ารั่วมากก็รีบเปลี่ยนเดี๋ยวจะลามไปหาปั๊มอีก อย่าเพิ่งท้อครับทำไปใช้ไปครับ.....๕๕๕..มันส์ดีคิดอย่างนี้!!! เคยได้ยินคำพูด"พี่ลอง"ไหม(ขอยืมหน่อยนะพี) "มาหมดตรูดกับเซฟิโร่กันเถอะ" ๕๕๕ แถมนิดนึง รถอะไรเอ่ยซื้อเป็นแสนแต่งเป็นล้าน

ขออนุญาติเจ้าของกระทู้ ถามต่อเลยนะครับ ของผมตัดยางหุ้มแร็คออกมา น้ำมันไหลตามออกมาเลยครับ ท่านไหนที่เคยเปลี่ยนแล้วประทับใจร้านไหน แถวอนุสาวรีย์ชัย แบบว่าครั้งเดียวจบเลย รบกวนโพส แนะนำหน่อยนะครับ ไม่ค่อยมีเวลาต้องใช้รถทุกวัน ขอบคุณล่วงหน้าครับ

มันเกิดจากเหยียบคันเร่งประมาณ 100 - 110 แล้วพวงมาลัยสั่น
คำนี้คือผลลัพท์ที่ออกมา ก็ต้องถามเพิ่มเติมก่อนเพื่อจะได้วิเคราะห์ที่สาเหตุถูกต้องหรือไม่ก็ใกล้เคียง ข้อมูลที่ให้มามันน้อยไปครับ
1.ก่อนหน้านี้มันสั่นอยู่หรือเปล่า
2.กรณีมันไม่สั่น ไปทำอะไรเพิ่มเติมไหม เช่น ไปเจาะดุม ไปเปลี่ยนยาง เปลี่ยนล้อ ฯลฯ
3.กรณีไม่ได้ทำอะไรเลย พอขับใช้มาจากไม่เคยสั่นกลายเป็นสั่น แบบนี้มีความเป็นไปได้ทุกอย่างในระบบช่วงล่าง รวมถึงแร๊คด้วย

ทั้งนี้ขอข้อมูลเพิ่มเติมการใช้งานหรือการเปลี่ยนแปลงใดๆ ของช่วงล่าง มีปัจจัยหลายอย่างที่ทำให้ล้อสั่น ส่วนแร็ครั่วซึมสำหรับ A31 ถือเป็นเรื่องปกติครับ เพียงแต่ถ้ายังไม่ไหลออกมาแบบว่าหักพวงมาลัยทีเดียวพื้นแดงน้ำมันเลยคงยังไม่จำเป็นต้อนเปลี่ยนหรอกครับ

ขอบคุณทุกคำแนะนำนะคับ เลยแวะมาเล่าความคืบหน้าให้ฟัง

- ตอบคำถามท่าน long ประธานชมรถก่อนนะคับ ว่ารถผมเดิมๆ ไม่เคยทำไรเลยคับ
เป็นลุงแก่ๆ ที่ยังมีแรงวิ่งดีใช้ได้พอประมาณคับ แบบแต่งไม่เป็น แถมงบยังไม่มีด้วยแร่ะคับ ^_^

- ส่วนปัญหาที่เจอไปให้ช่างเช็คมาแล้วคับ แร็คมันรั่วคับ เติมน้ำมันไปวิ่งไม่ถึง ชม.หมดกระปุกเลยคับ
น้ำมันเครื่องมันเยิ้มไปหมดห้องเครื่องจนดูไม่ออกคับ ว่ามันรั่วตรงไหนมากสุด เลยจัดการเปลี่ยนไปซะ
ทั้งชุดเลย (ยอมลงทุนครั้งเดียวจะได้จบ) ตั้งแต่กระปุก ท่อทุกเส้น ยันตัวแร็คเลยคับ ก็งบเยอะใช้ได้
พอตัว แต่ปัญหาก็ยังไม่จบคับพอไปตั้งศูนย์ถ่วงล้อ เจอตรงที่ลูกหมากปลายกะไม้ตีกลองหลวมอีกคับ
กำลังจะหา 2 ชิ้นนี้ไปเปลี่ยนอยู่ ไม่รู้ว่ามันมีแยกขายมั้ยคับ อยากได้ของใหม่เลย ไม่รู้ว่าแพงรึป่าว
และกำลังหาโช๊คหลังเปลี่ยนด้วยคับ เพราะรู้สึกตูดมันจะห้อยมากไปแร่ะคับ เวลาเจอทางขรุขระ
นี่ยังกะนั่งกะบะกันเลยทีเดียว 555+ ว่าแต่มันจำเป็นต้องตรงรุ่นเดิมป่าวคับ ถ้าเราคิดจะเปลี่ยนนะ

แล้วยังเจอปัญหาที่หลังคาเป็นสิวอีกคับ ปูดแตกออกมา 3 แผลแร่ะ กำลังรอให้มันแตกเต็มบานก่อน จะได้จับเปลี่ยนที่เดียวเลย 555+

ปล. รถอะไรตอนวิ่งแรงดีไม่มีตก แต่พอตอนซ่อม เหงื่อตกแตกกระจายเลยค๊าบบบ พี่น้องงง --!!

** * ใจเย็นๆครับ...ทำไปเรื่อยๆ..ตราบใดที่ยังขับ Cef.อยู่...ไม่มีวันจบครับ...แต่ก็มีความสุขกับการที่ได้ขับมัน...ซ่อมหน้า..พังหลัง...ซ่อมบน..พังล่าง..อันนี้หยด...ไอ้นี่ย้วย...อันนั้นส่าย...อันนี้แกว่ง...555..นี่หล่ะ Cef...ฮิ้ว.....

กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see
ด้านบน