กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see

หัวฉีดน้ำมันตัน

• เริ่มกระทู้โดย เริ่มกระทู้โดย sunshiro
  • วันที่เริ่มกระทู้ วันที่เริ่มกระทู้

sunshiro

Registered
ผมติดระบบหัวฉีด เพิ่งติดได้ไม่นานไม่ค่อยได้ใช้รถทุกวัน สตาร์ทระบบออโต้โดยน้ำสันก่อน ตอนแรกก็ตันแค่ 2 หัว (ไปให้ช่างเช็คดู) แต่ช่างไม่มีโอริงก็เลยไม่ได้ล้างให้ ตอนนี้เข้าใจว่าตันหมดแล้ว เพราะสตาร์ทน้ำสันไม่ได้ อยากจะรบกวยถามท่านผู้รู้หน่อยครับ
1.ผมจะดึงปลั๊กไฟปั๊มติ๊กออก แล้วสตาร์ทแก๊สโดนกดปุ่ม G ค้างไว้(หม้อต้มversus)จะทำให้ระบบอื่นเสียหายหรือเปล่าครับ เพราะปล่อยให้ปั๊มติ๊กทำงานแล้วเหม็นน้ำมันมากเลย
2.ถ้าผมไปล้างหรือเปลี่ยนแล้ว จะมีวิธีป้องกันยังงัยไม่ให้หัวฉึีดตันอีกครับ
อาการนี้น่าจะเป็นกันทั่วไป ขอรบกวนผู้รู้สร้างบุญสร้างกุศล แก่ผู้ไม่รู้โดยทั่วกันด้วยครับ
ขอบคุณครับ

จากข้อ หนึ่ง ผมตอบว่า ผมใช้แก็ส 100 % ทั้งสตาร์ททั้งวิ่ง
ประมาณ สาม ปีแล้วยังไม่เห็นมีปัญหาน่ะครับ
ส่วนข้ออื่นโดยรวมการใช้แก็สสตาร์ททุกครั้งแต่ใช้เวลาในการติดเครื่องด้วยน้ำมันไม่มาก ส่วนที่น่ะจะได้รับผลกระทบมากสุดน่าจะเป็นปั๊มติ๊กนะครับ
ปล.ไม่แน่ใจมาก รอผู้เชี่ยวชาญมาตอบเสริมดีกว่าครับ

ผมติดระบบหัวฉีด เพิ่งติดได้ไม่นานไม่ค่อยได้ใช้รถทุกวัน สตาร์ทระบบออโต้โดยน้ำสันก่อน ตอนแรกก็ตันแค่ 2 หัว (ไปให้ช่างเช็คดู) แต่ช่างไม่มีโอริงก็เลยไม่ได้ล้างให้ ตอนนี้เข้าใจว่าตันหมดแล้ว เพราะสตาร์ทน้ำสันไม่ได้ อยากจะรบกวยถามท่านผู้รู้หน่อยครับ
1.ผมจะดึงปลั๊กไฟปั๊มติ๊กออก แล้วสตาร์ทแก๊สโดนกดปุ่ม G ค้างไว้(หม้อต้มversus)จะทำให้ระบบอื่นเสียหายหรือเปล่าครับ เพราะปล่อยให้ปั๊มติ๊กทำงานแล้วเหม็นน้ำมันมากเลย
2.ถ้าผมไปล้างหรือเปลี่ยนแล้ว จะมีวิธีป้องกันยังงัยไม่ให้หัวฉึีดตันอีกครับ
อาการนี้น่าจะเป็นกันทั่วไป ขอรบกวนผู้รู้สร้างบุญสร้างกุศล แก่ผู้ไม่รู้โดยทั่วกันด้วยครับ
ขอบคุณครับ

คุณใช้หัวฉีดยื่ห้อเดี่ยวกับผมเลยครับ

อาการก็คล้ายๆกัน ผมเลยโทรไปปรึกษาน้าจอห์น น้าเขาแนะนำมาว่า
ให้ตัดปั้มติ้กพร้อมกับตัดหัวฉีดด้วยเวลาเปลี่ยนจากน้ำมันเป็นแก็ส ส่วนเรื่องหัวฉีดผมก็เป็น 2 สูบ(ถ้าจำไม่ผิดก็สูบ3กับสูบ6) แต่ผมเปลี่ยน6หัวเลยตอนนี้ปกติแล้ว

วิธีแก้ ไม่ให้ตันเหรอ ใช้น้ำมันบ่อยๆ สิ ให้ระบบมันทำงานบ้าง ไม่งั้นก็ต้องปล่อยวางบ้างของมันไม่ได้ใช้ ก็ต้องตันเขม่าเป็นธรรมดา

หัวฉีดไม่น่าตัน แต่น่าจะรั่ว ซึม มากกว่านะครับ
คือเป็นเรื่องปกติครับ ของผมเป็นก็ เฉยๆนะครับ
แ่เอาไว้เผื่อแก๊สหมด ให้รถยังพาตัวเองไปได้น่าจะดีกว่านะครับ

โอริ่งจริง นี้ง่ายมากครับ แก้ไม่ยาก แต่ช่างไม่ทำเองมากกว่าครับ
เสียงปั้มติ๊ก ยังดังอยู่หรือป่าวครับ ประเด็นนั้นน่าจะสำคัญกว่า
เพราะ ถ้าปั้มติ๊กทำงานยังไง น้ำมันก็ฉีด
จะเพี้ยนแค่ไหนก็น่าจะสตาร์ทได้แน่นอนครับ

กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see
ด้านบน