กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see

อยากให้ เซฟไทย มี กระทู้ปรึกษาด้านกฏหมายเกี่ยวกับรถ

• เริ่มกระทู้โดย เริ่มกระทู้โดย A311130
  • วันที่เริ่มกระทู้ วันที่เริ่มกระทู้

A311130

Nismo Only !?
Cefiro-Thailand Members
เนื่อง สมัยนี้ กลโกง การซื้อขาย รถ หรืออะไหล่รถ ได้ มีมากขึ้น

เพื่อประโยชน์ของพี่น้องเซฟไทย อยากให้มีกระทู้ ปรึกษาด้านกฏหมาย

เพื่อ แนะนำและ เอาผิดกับ ผู้หลอกลวง หรือกระทำ ไปในทางเสื่อมเสีย

หรือ ทุจริต ในการซื้อขาย ครับ เพื่อความสงบเรียบร้อยของสมาคม

ถูกตำรวจจับตอนออกไปรับแฟนประมาณเที่ยงคืน เป็นด่านตรวจแอลกอล์ฮอล เป่าไม่เจอ เพราะไม่ได้ดื่ม ทุกอย่างถูกต้องหมด แต่ถูกแจ้งข้อหาดัดแปลงสภาพรถ ให้ไปจ่ายค่าปรับที่โต๊ะได้เลย ผมถามว่าดัดแปลงอะไร เค้าบอกท่อไอเสียเปลี่ยนมาใช่ไหม มันผิดกฏหมาย ผมแย้งว่า ใครๆเค้าก็เปลี่ยนกัน ร้านขายก็เปิดขายกันทั่วเมืองไม่จับ แต่มาจับรถที่เปลี่ยนมา งี้ก็ไม่ยุติธรรมสิคับ งี้พี่ก็ต้องจับร้านด้วย เค้าบอกว่า จะเอาแค่นี้หรือจะให้ยึดรถไว้ตรวจสอบ
ไม่ได้จะเอาเรื่องอะไรหรอกคับ แค่เล่าให้ฟัง ว่านี้คือผู้มีอำนาจในการใช้กฏหมาย ไม่ใช้ผู้ใช้กฎหมายเพื่อประชาชน

ถูกตำรวจจับตอนออกไปรับแฟนประมาณเที่ยงคืน เป็นด่านตรวจแอลกอล์ฮอล เป่าไม่เจอ เพราะไม่ได้ดื่ม ทุกอย่างถูกต้องหมด แต่ถูกแจ้งข้อหาดัดแปลงสภาพรถ ให้ไปจ่ายค่าปรับที่โต๊ะได้เลย ผมถามว่าดัดแปลงอะไร เค้าบอกท่อไอเสียเปลี่ยนมาใช่ไหม มันผิดกฏหมาย ผมแย้งว่า ใครๆเค้าก็เปลี่ยนกัน ร้านขายก็เปิดขายกันทั่วเมืองไม่จับ แต่มาจับรถที่เปลี่ยนมา งี้ก็ไม่ยุติธรรมสิคับ งี้พี่ก็ต้องจับร้านด้วย เค้าบอกว่า จะเอาแค่นี้หรือจะให้ยึดรถไว้ตรวจสอบ
ไม่ได้จะเอาเรื่องอะไรหรอกคับ แค่เล่าให้ฟัง ว่านี้คือผู้มีอำนาจในการใช้กฏหมาย ไม่ใช้ผู้ใช้กฎหมายเพื่อประชาชน

ตามกฏหมายแล้ว ต้องห้ามเกิน 100 เดซิเบล โดยเครื่องตรวจวัด

ถ้าท่าน แน่ใจว่าไม่ถึง สามารถ ยื่นขอตรวจสอบได้เลยคับ ว่า ท่อของเราดังเกินกว่า กฏหมายกำหนดหรือไม่ ถ้าไม่เกิน ตำรวจท่านนั้น อาจจะมีโทษตาม

กฏหมาย อาญา มาตรา 157 เจ้าหน้าที่ ปฏิบัติโดยมิชอบ

แต่ถ้าท่านจะขอร้องเรียน มีขั้นตอนดังนี้

ร้องเรียนต่อตัวเจ้าพนักงานเอง กล่าวคือ ให้บอก ตำรวจคนนั้นก่อนว่า
ไม่ถูกไม่ควร อย่างไร แต่ถ้า ยังไม่หยุดให้ร้องเรียนต่อ

ส่งเรื่องร้องเรียน ทาง ผู้บังคับบัญชาโดยตรง คือ ผู้กำกับการ
สถานี ตำรวจ และถ้ายังไม่มีการรับผิดชอบ

ก็ให้ร้องต่อ กรมตำรวจแห่งชาติ เป็น ขั้นตอนต่อไป

แก้ไขล่าสุดเมื่อ:
กำ ผมจะปรึกษา ไม่ใช่ให้คำปรึกษาอะพี่ ตัวเองยังเอาไม่รอดเลย อิอิ

แล้วถ้า มีรถวาง UZ ที่ว่า ทำไมต้องเทอโบ มาขู่ใส่ จะทำไงคับช้าง แล้วควรจะว่าอะไรดีถึงจะพ้นข้อกล่าวหาของ บุคคลนั้นไป :coolly-0010:

แล้วถ้า มีรถวาง UZ ที่ว่า ทำไมต้องเทอโบ มาขู่ใส่ จะทำไงคับช้าง แล้วควรจะว่าอะไรดีถึงจะพ้นข้อกล่าวหาของ บุคคลนั้นไป :coolly-0010:

ก็ต้องยอมเค้าไปเพราะเค้าแรงจิง :coolly-0028:

ฮาๆๆ ขอให้เจริญๆ นะช้างเอ้ย การงานก้าวหน้านิ มะมีเงินจ้างไปเป็นทนายความ