กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see

เชียงคาน

• เริ่มกระทู้โดย เริ่มกระทู้โดย A31002
  • วันที่เริ่มกระทู้ วันที่เริ่มกระทู้

A31002

TRANCE ณ. บางนา
Moderator
ช่วงเวลาหลายเดือนที่ผ่านมา
ผมใช้เวลาส่วนใหญ่อยู่กับภรรยาและลูกสาวตัวเล็กๆ
ที่เพิ่งจะถือกำเนิดขึ้นมาเมื่อปลายปีที่แล้ว

นั่นคือเหตุผลหนึ่ง(หรือข้ออ้าง)ที่ทำให้ผมห่างหายจากบ้านเซฟิโร่ไทยแลนด์ไปซักระยะ

วันนี้พอมีเวลาเลยนำภาพบรรยากาศตอนพาครอบครัวไปเที่ยว
ที่อำเภอ เชียงคาน จังหวัดเลยตั้งแต่เมื่อเดือนกุมภาพันธ์มาฝาก

บรรยากาศที่นั่นเงียบสงบ จนอาจจะเหงาสำหรับบางคน
แต่ดีเหลือเกินสำหรับผมและครอบครัว

เปิดกระทู้ด้วยบรรยากาศยามเช้า ตอนพระอาทิตย์ขึ้นริมฝั่งโขงที่แก่งคุดคู้
เดี๋ยวมาดูบรรยากาศอื่นๆกันอีกที

ระยะทางเกือบ 600 กิโลเมตร มันดูจะไกลเกินไปสำหรับเด็กทารกอายุเพียง 2 เดือน(ณ. ขณะนั้น)
แต่เราก็เตรียมพร้อมสำหรับลูกสาวเป็นอย่างดี
ต้องมีที่นั่งเฉพาะสำหรับเค้า เพราะรถกระบะสี่ประตูที่ผมขับมันไม่ได้นิ่มนวลแบบรถเก๋งซักเท่าไหร่

แต่เจ้าตัวเล็กก็หลับสบายไม่งอแง

หาผ้านุ่มๆมาหนุนให้ลูกสาวหน่อยจะได้ไม่สะเทือน

นอนลหับอมยิ้มสบายใจ

ช่วงระหว่างทางที่เดินทางไปไม่ได้ถ่ายรูปมาเลย
ได้ถ่ายรูปอีกทีก็ตอนเช้าของอีกวันครับ เพราะมัวแต่ขับรถ

พระอาทิตย์กำลังขึ้น (อากาศเย็นสบายมากๆ)

คุณแม่กับคุณลูกออกมาดื่มด่ำบรรยากาศ

บรรยากาศยามเช้าที่แก่งคุดคู้

อากาศเย็นสบาย หมอกลงนิดหน่อย

ไปลูก เดี๋ยวเราไปเดินเที่ยวในตัวเมืองกัน

เข้ามาในตัวเมืองครับ บรรยากาศยังคงสบายๆอากศเย็นกำลังดี
เรา 3 คนก็มาเดินเที่ยวริมแม่น้ำโขงกัน

บรรยากาศบ้านเรือนริมแม่น้ำโขง

แวะทานอาหารเช้าที่ร้านของคนรู้จักกัน(เพิ่งรู้จักกันเมื่อคืนนี้แหละ)
ที่ร้าน "เฮือนหลวงพระบาง" อาหารพื้นบ้าน รสชาดแบบพื้นบ้าน
เมนูส่วนใหญ่เป็นเมนูจากชาวพื้นเมืองหลวงพระบางและเชียงคาน

ลูกสาวหลับครับ (อากาศมันเย็นสบาย)

ระหว่างรออาหารมาเสิร์ฟ ก็ต้องเตรียมนมสำหรับลูกสาวใว้ด้วย

กลับบ้านก่อนครับ เดี๋ยวพรุ่งนี้มาโพสต่อ ขออนุญาติไปเล่นกับลูกก่อนนะ

แหล่มทีเดียวพี่...ผมก็ไปมา สักวันจะกลับไปอีก

ทานข้าวเสร็จก็ออกเดินชมเมืองยามเช้า
เสียดายมาไม่ทันตักบาตรข้าวเหนียว เพราะมัวแต่ถ่ายพระอาทิตย์ขึ้นอยู่

แม่น้ำโขงครับ ยังพามีหมอกจางๆ

ชีวิตชาวบ้านลุ่มแม่น้ำโขง

ลูกสาวตื่นมาชมวิวพอดี

เดินเลียบแม่น้ำแล้วก็เดินมาดูบ้านเรือนเก่าๆกัน

คุยกับคนพื้นที่ที่นี่ก็ได้ทราบว่า ที่เชียงคานมีการรณรงค์อนุรักษ์บ้านไม้เก่าๆแบบนี้ใว้
เพราะชาวเมืองเชียงคาน ไม่อยากให้ที่นี่กลายเป็นแบบเดียวกับที่อำเภอปาย

บ้านเก่าๆที่ได้รับการบูรณะอยากมีวัฒนะธรรม

เรา 3 คนเดินทางไปกับเจ้ารถคันนี้แหละ

สายๆเราก็กลับมาที่พักครับ เตรียมเดินทางต่อ

พักกันที่ เชียงคานฮีลล์รีสอร์ท

ที่พักสะอาดสะอ้านสะดวกสบาย
ติดริมแม่น้ำโขง บริเวณแก่งคุดคู้ ซึ่งเป็นสถานที่ท่องเที่ยวสำคัญของเชียงคาน

วิวสวยๆบริเวณที่พักครับ

เรานอนกันหลังนี้แหละ

ประตูเข้าบ้านพัก

หันหน้าออกชมวิวแม่น้ำโขงพอดี

จบแล้วครับ สีรูปจัดจ้านไปหน่อยเพราะลืมปรับสีจอคอม
ใว้เดี๋ยวไปเที่ยวที่ไหนอีกจะมาแนะนำเรื่อยๆครับพี่น้อง

ท่องเที่ยวทั่วไทย ไม่ไป ไม่รู้

จบ

สวยครับพี่มีโอกาสจะไปดูชมครับ
ลูกสาวน่ารักมากคราบ
อิดฉาบรรยากาศดี ๆ กับครอบครัวแสนสูข:coolly-0022:

ภาพสวย..ครับ ถ่ายรูปได้ไม่ธรรมดา มีฉากหน้า ฉากหลัง จุดนำสายตา จุดตัด9 ช่อง กฏ3 ส่วน ครบ จะขาดก็แต่ มาร์โคร ..เก่งครับ

สงสัยปีนี้ได้หรีปาย ไปเชียงคานมั่งแล้ว..
ไม่ไหว..ปายเลอะเทอะเหลือเกิน
รอคนหายเห่อก่อนค่อยกลับไป

กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see
ด้านบน