กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see

เปลี่ยนตำแหน่งเกียร์ Auto

• เริ่มกระทู้โดย เริ่มกระทู้โดย A31618
  • วันที่เริ่มกระทู้ วันที่เริ่มกระทู้

A31618

RB20
Cefiro-Thailand Members
Registered
สอบถามหน่อยครับ

คือว่าปกติเวลาจอดเข้าเกียร์ P ไว้ เวลาจะเปลี่ยนไปตำแหน่งอื่น

ถ้าเหยียบเบรคแล้วโยกคันเกียร์แล้วมันสามารถเลื่อนไปตำแหน่งอื่นที่ต้องการได้

ทีนี้ของผมไม่รู้เป็นอะไร เหยีบยย้ำเท่าไรก็ไม่ยอมเลื่อน ต้องไปกดตัวล็อคข้างๆ

คันเกียร์ถึงจะได้

เคยมีผู้รู้บางท่านแนะนำใน Tecnical ว่าให้ลองเช็คที่ Fuse บริเวณใต้พวงมาลัย

ฝั่งคนขับขวามือ ผมก็ตรวจสอบแล้วก็ไม่พบว่ามีขาดหรือเสียสักตัว เลยไม่รู้จะแก้เองอย่างไร

รบกวนผู้รู้ท่านอื่นๆช่วยชี้แนะหน่อยครับ........ขอบคุณล่วงหน้าครับ:confused:

รถผมเคยเป็น เมื่อตอนใช้ Rb20 ครับ
มันมีอาการ ถ้าสตาสเครื่องแล้วเครื่องเย็นๆอยู่ผมเหยียบเบรคแล้วจะเข้าเกียร์ไม่ได้
ต้องวอมซักพัก ถึงเข้าได้ ครับ หรือไม่ก็กดปุ้มแบบพี่แหละ
ตอนนี่ใส่j ละ หายไปละอาการนี้

ผมก็แก้ไม่ได้ แต่วอมแล้วหาย -*-

ผมเคยเป็นทีนึง ตอนสมัยใช้เครื่อง 24v

เหยียบเบรคแล้วไม่มีเสียง "แก๊ก" ตรงคันเกียร์ ก็เลยดึงจาก P ลงมาไม่ได้ ถ้าจะดึงลงมา ต้องกดก้านปลดล็อคคันเกียร์แล้วถึงจะดึงเกียรลงมา์ได้ มันลำบากหน่อย คราวนี้เลยจะจอดผมก็เลยใช้ N ตลอด

วันนึงว่างๆ ก็เลยลองแกะฝาครอบเกียร์ออกมาดู ไล่ๆดูไป มันจะมีกระเดื่องล็อคคันเกียร์ตัวนึงที่ตำแหน่ง P มันจะใช้ไฟจากเบรคมาปลดล็อคคันเกียร์
ก็เลยลองเอามิเตอร์ไล่ๆ วัดสายไฟไปดูเรื่อยๆ ครับ เช็คว่ามันขาดในตรงไหนรึเปล่า เพราะมองภายนอกมันก็โอเค แล้วก็เจอจริงๆ ครับ ก็เลยแก้ไขไป

ถ้าไล่สายแล้วก็ไม่เจอว่าขาดใน ลองเอาไฟ 12 โวลท์ป้อนเข้าไปที่สายไฟเส้นบวกตรงๆ ดูครับ ว่ามันจะทำงานมั้ย ถ้ามันไม่ทำงานมันก็เสียแล้วอะครับ

หรือว่าถ้าแกะออกมาดูแล้ว ลองเหยียบเบรค แล้วเหมือนมันขยับนิดเดียว แบบปลดล็อคไม่สุด ลองเอาโซแน็คฉีดๆ ดูครับ มันอาจฝืด เลยติด

อย่าลืมดู กล่องไฟเบรคอีกตัวด้วยหล่ะ เขียวๆอยู่หลังช่องแอร์คนขับ

ของผมเคยเป็นครับแต่เกิดจากผมไปล้างห้องเครื่องแล้วสายไฟที่เดินไปที่เกียร์เกิดช๊อตฟิวส์ขาดแก้ไขเปลี่ยนฟิวส์พันสายไฟตรงที่ช๊อตหายสนิทครับ:rolleyes:

ขอบคุณทุกท่านมากๆเลยครับ

เดี๋ยวจะลองไปไล่ดูครับ

น่าจะมีสาเหตูจากคำแนะนำข้างต้นบ้างละครับ

ขอให้ทุกคนมีความสุขกับ A31 ครับ

ขอถามเพิ่มเติมอีกนิดครับ
ถ้าหาสาเหตุยังไม่เจอจริงๆ ถ้าเราใช้ต่อไปจะมีผลอะไรมั้ยครับ

ขอถามเพิ่มเติมอีกนิดครับ
ถ้าหาสาเหตุยังไม่เจอจริงๆ ถ้าเราใช้ต่อไปจะมีผลอะไรมั้ยครับ

มันก้อลำบากหน่ะซิ แต่มันไม่ได้เป็นกันทุกคันนะ...:biggrin: :biggrin:

ทุกท่านครับ

หลังจากทนอยู่นานหลายวัน...ก็ทนไม่ไหวแล้ว

จึงเลี้ยวเข้าร้านซ่อมแถวๆบ้าน

ช่างเค้าก็ไปมุดๆอยู่ใต้พวงมาลัยสักพัก

แล้วบอกว่าสวิทช์ตรงคันเหยียบเบรคมันชำรุดแล้ว

ก็เปลี่ยนเลยครับ 200 บาท รวมติดตั้ง....อาการข้างต้นหายเป็นปลิดทิ้ง

อย่างไรก็ตาม..ต้องขอขอบคุณสำหรับคำแนะนำต่างๆที่ชี้แนะมาครับ

กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see
ด้านบน