กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see

<< 17 กพ. นี้ ห้าม..... >>

• เริ่มกระทู้โดย เริ่มกระทู้โดย A31273
  • วันที่เริ่มกระทู้ วันที่เริ่มกระทู้

A31273

<< ต่อ-Cef_thon >>
Cefiro-Thailand Members
นพ.หทัย ชิตานนท์ ประธานสถาบันส่งเสริมสุขภาพไทย มูลนิธิสาธารณสุขแห่งชาติ กล่าวว่า ขณะนี้ นพ.มงคล ณ สงขลา รัฐมนตรีว่าการกระทรวงสาธารณสุข ได้ลงนามในประกาศกระทรวงสาธารณสุข เรื่อง การให้สถานบันเทิงทุกแห่งเป็นสถานที่ปลอดบุหรี่ จะมีผลบังคับใช้ในวันที่ 17 กุมภาพันธ์นี้

เชื่อว่าการบังคับใช้ในระยะแรกจะมีปัญหาเรื่องการต่อต้านจากกลุ่มผู้ประกอบการผับเธคพอสมควร เพราะไม่เข้าใจและคิดว่า สธ.จะไปทุบหม้อข้าวหม้อแกง หากมีการชุมนุมต่อต้านจะไปให้ข้อมูลกลุ่มผู้ประกอบการ เชื่อว่าจะยุติปัญหาได้" นพ.หทัยกล่าว

ทั้งนี้ งานวิจัยที่รวบรวมไว้ ดังนี้

1.การห้ามสูบบุหรี่ในสถานธุรกิจ ผับ เทค ทำให้ประชาชนทั่วไปพอใจมากขึ้น

2.ไม่ทำให้รายได้ของสถานธุรกิจที่ถูกควบคุมลดน้อยลง แม้ว่าในระยะแรกอาจได้รับผลกระทบบ้าง แต่ในระยะยาวจะยิ่งมีรายได้เพิ่มขึ้น เพราะได้ลูกค้ากลุ่มใหม่ที่ไม่สูบบุหรี่ซึ่งมีจำนวนมากกว่าผู้สูบบุหรี่ และสุดท้ายลูกค้าเดิมก็จะกลับมาเที่ยวตามเดิม

3.สุขภาพของพนักงานในร้าน และลูกค้าที่มาเที่ยวดีขึ้น

4.วงดนตรีที่เล่นสดในสถานธุรกิจมีความไพเราะขึ้น เพราะไม่มีควันบุหรี่เข้าไปจับตามเครื่องดนตรี หรือลำโพง ทำให้เสียงใสกว่าเดิม

คิดได้แค่นี้เนอะ พี่น้องเซ็งแม่งจริงๆ

ข้อ 4 สุดตีนมากพี่ต่อ

4.วงดนตรีที่เล่นสดในสถานธุรกิจมีความไพเราะขึ้น เพราะไม่มีควันบุหรี่เข้าไปจับตามเครื่องดนตรี หรือลำโพง ทำให้เสียงใสกว่าเดิม

เจ๊ดโด้ แม่งคิดผ่านเซลล์สมองรัฐบาลที่ได้รับความไว้วางใจจากประชาชน นับร้อยคนที่ได้รู้เห็นรับชอบกฏนี้มาได้ไง 5555555555555555555

นี่ดีนะที่ไอ้คนคิดกฏหมายนี้มันไม่เที่ยวผับ ไม่สูบบุหรี่ แต่กินเหล้าเป็น นี่ถ้ามันกินเหล้าไม่เป็น หรือไม่กินเหล้าอีก สงสัยมีห้ามขายเหล้าด้วยอะครับ

เล่นดีจนโดนยิงทั้งวงเลยอ่ะ

แล้วควันบุหรี่ กะ ควันดรายไอซ์ มันเหมือนกันป่าวอ่ะ แล้วควันดรายไอซ์ไม่มันจับเครื่องดนตรีเหรอ

ออกมาดูดข้างนอกก้อดีนะ เป็นการพักหูไปในตัว แล้วได้อากาศสดชื่นมาช่วย

ผมว่าก็ดีนะครับสำหรับคนที่ไม่สูบ จะได้โล่งจมูกกะปอด:biggrin: :biggrin: :biggrin:

JUST SAY NO

ไม่สูบ แต่ไปเที่ยวแล้วไม่มีควันมันไม่ชิน

55555555555555555 :biggrin: :biggrin: :biggrin:

เปนผลดีต่อผม อิอิ
ส่วนเรื่องรายได้ลดลง อันนี้ผมว่าไม่เกี่ยว คนมานจาเที่ยว จะไปสี ญ ยังไงก้อต้องเที่ยวอยู่ดี แค่ลําบากวิ่งออกมาโม๊คกันข้างนอก แค่นั้นเอง :biggrin:

สรุปกฎนี้เอามาใช้จริงค้าบบบ นรกเลย
เที่ยวผับแต่ห้ามสูบบุหรี่
น่าจะคิดได้มากกว่านี้เนอะ

กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see
ด้านบน