กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see

A31 M/T 12 V มีปัญหาเรื่อง start ติดยากคับ

• เริ่มกระทู้โดย เริ่มกระทู้โดย cefthai
  • วันที่เริ่มกระทู้ วันที่เริ่มกระทู้
C

cefthai

เมื่อก่อนขณะเครื่องเย็นบิดกุญแจครั้งเดียวก็ start ติดเลยคับ แต่ในขณะเครื่องร้อนดับเครื่องแล้วรอสักพักใหญ่ๆมา start จะติดยากครับคือบิดกุญแจค้างอยู่นาน ประมาณ 3-4 วินาทีถึงจะติด กลัวมอเตอร์ start จะพังก่อน ยิ่งปัจจุบันนี้ เครื่องเย็นบางทีก็ start ติดยากคับ ไม่ทราบว่าเกิดจากอะไร หัวเทียนและสายหัวเทียวก็เปลี่ยนใหม่แล้ว ก็ยังไม่หาย เหลือคอล์ยกับจานจ่ายที่ยังไม่เปลี่ยน แต่แปลกอย่างคือถ้าดับเครื่องแล้ว start ทันทีก็ครั้งเดียวติดเลยเหมือนกัน อาการเหมือนน้ำมันจ่ายไม่ทันอะคับ รบกวนช่วยวิเคราะอาการให้ด้วยคับ

อาการแบบนี้รถมันอายุการใช้งานมาเยอะแล้วนะครับ สายไฟมันก็เสื่อมสภาพไป เพราะฉะนั้นเวลา start ไฟมันมาไม่เต็มที่ทำให้ติดยาก วิธีแก้ไขส่วนใหญ่จะติด Reray ช่วย start ครับราคาไม่กี่ร้อยเป็นอันใช้ได้ครับ...ไปตามร้านไดนาโมให้เค้าจัดการให้ได้เลยครับ..

อาการแบบนี้รถมันอายุการใช้งานมาเยอะแล้วนะครับ สายไฟมันก็เสื่อมสภาพไป เพราะฉะนั้นเวลา start ไฟมันมาไม่เต็มที่ทำให้ติดยาก วิธีแก้ไขส่วนใหญ่จะติด Reray ช่วย start ครับราคาไม่กี่ร้อยเป็นอันใช้ได้ครับ...ไปตามร้านไดนาโมให้เค้าจัดการให้ได้เลยครับ..
อย่างที่ป๋าเค๊าว่าไว้อ่ะคั๊บ
ราคาไม่น่าเกิน 400.-

ติดรีเลย์ช่วย start ก็ช่วยได้ครับ ถ้าทำเองได้ก็ยิ่งดีใหญ่ ประหยัดตังครับ
การทำงานของมันคือ จากเดิมเราใช้ไฟจากสวิทซ์กุญแจส่งไปพลั๊งเยอร์เพื่อขับไดสตาร์ท ซึ่งพวกนี้ถ้ารถเก่าๆ หรืออุปกรณ์ใช้ไฟในรถเยอะ ไฟอาจไม่พอไปให้พลั๊งเยอร์ขับให้ไดสตาร์ทหมุนครับ
เราเลยต้องบายพาสไฟเต็มๆ จากแบตเข้าไปที่พลั๊งเยอร์แทน โดยผ่านรีเลย์ แล้วใช้ไฟสตาร์ทจากสวิทซ์กุญแจเป็นตัวสั่งให้รีเลย์ on (ปิดหน้าสัมผัส) แล้วให้ไฟจากแบตไหลเข้าพลั๊งเยอร์ตรงๆ แทนครับ

ลองดูตามรูปนะครับ

ส่วนพวกปั๊มติ๊ก รีเลย์ปั๊มติ๊กพวกนี้ ก็ดูๆไว้ด้วยครับ เรื่องสตาร์ทติดง่ายบ้าง ยากบ้าง ก็อาจจะมีปัญหาจากพวกนี้ด้วยครับ
ถ้ามันงอแงแบบอาการผีเข้าผีออก

ไฟล์แนบ

36.1 KB · อ่าน: 842
โทรหาพี่สมพรเลยครับ 086-3245031
350 บาท ติดตั้งรีเลย์ ผมไปทำมาแล้ว..เยี่ยม

สงสัยคับว่ามอเตอร์ start ก็หมุนปกติดีอยู่คับ หรือว่าไม่เกี่ยวกันคับ เดี๋ยวจะลองต่อ relay ด้วยฝีมือตัวเองดูก่อนนะคับ แล้วจะมารายงานผลให้ทราบ

ติดrelayมากกว่า1ตัวจะได้ไหมครับเพราะตัวเดียวไม่ค่อยติดทันใจเครื่องยังลากอยู่ฮะครับ:tongue:

ขออนุญาตแสดงความคิดเห็นหน่อยครับ
พอดีรถผมก็มีอาการเดียวกันน่ะครับ คือรถผมใช้แบตเตอรี่สองลูกน่ะครับคือลูกหลัง
ผมใช้เกี่ยวกับระบบเครื่องเสียงด้วยน่ะครับ รถสตาร์ทติดยากครับอาการเดียวกับคุณว่า
คือติดดีเลย์ก็แล้วก็ไม่หายครับ สุดท้ายก็เลยมาเปลี่ยนแบตหน้ารถให้ลูกใหญ่กว่าเดิมประมาณ 85 แอมป์ และก็ล้างได้สตาร์ทไดชาร์ทด้วยหายแล้วครับตอนนี้เพราะรถอาจจะเก่าแล้วการชาร์ทไฟ
เข้าแบตได้ไม่เต็มที่ก็ต้องล้างหน่อยน่ะครับประมาณ200 บาทน่ะครับหรือลองเปลี่ยนแบตเตอรี่
ลูกใหม่ดูครับเผื่อลูกเก่าเสื่อมแล้วอ่ะครับ ลองดูนะครับ
อาร์ต เมืองนนท์

ติดรีเลย์ช่วย start ก็ช่วยได้ครับ ถ้าทำเองได้ก็ยิ่งดีใหญ่ ประหยัดตังครับ
การทำงานของมันคือ จากเดิมเราใช้ไฟจากสวิทซ์กุญแจส่งไปพลั๊งเยอร์เพื่อขับไดสตาร์ท ซึ่งพวกนี้ถ้ารถเก่าๆ หรืออุปกรณ์ใช้ไฟในรถเยอะ ไฟอาจไม่พอไปให้พลั๊งเยอร์ขับให้ไดสตาร์ทหมุนครับ
เราเลยต้องบายพาสไฟเต็มๆ จากแบตเข้าไปที่พลั๊งเยอร์แทน โดยผ่านรีเลย์ แล้วใช้ไฟสตาร์ทจากสวิทซ์กุญแจเป็นตัวสั่งให้รีเลย์ on (ปิดหน้าสัมผัส) แล้วให้ไฟจากแบตไหลเข้าพลั๊งเยอร์ตรงๆ แทนครับ

ลองดูตามรูปนะครับ

ส่วนพวกปั๊มติ๊ก รีเลย์ปั๊มติ๊กพวกนี้ ก็ดูๆไว้ด้วยครับ เรื่องสตาร์ทติดง่ายบ้าง ยากบ้าง ก็อาจจะมีปัญหาจากพวกนี้ด้วยครับ
ถ้ามันงอแงแบบอาการผีเข้าผีออก
เม่นแล้ว อายุอานามมันมากแล้ว
ถ้ายังไม่ต่อ ลองนี้ก่อนดิ
เวลาเป็นใช้ไม้ยาวๆไปกระทุ้งไม่ต้องแรงนะตรงไดรสตา์ร์ืท
ถ้าติดก็ทำเลย ติดไม่ไปอันนึงก่อน เอ้ย แก้เลย:smile:

กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see
ด้านบน