กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see

+++ D.i.y: ต่อรีเลย์ไดสตาร์ท ง่ายนิดเดียว คุณก็ทำได้ +++

• เริ่มกระทู้โดย เริ่มกระทู้โดย A31212
  • วันที่เริ่มกระทู้ วันที่เริ่มกระทู้
ผมมีปัญหาเวลาสตาร์ทบิดกุญแจแล้ว มีเสียงดัง แต็กๆ บิดไปเป็นสิบกว่าจะติด ลักษณะเหมือนไดสตาร์ทไม่ทำงาน เหมือนไม่มีไฟจ่ายที่ไดสตาร์ท แต่บางทีก็ครั้งเดียวติด อาการอย่างงี้ถามผู้รู้หน่อยนะคับว่าเป็นที่ ไดสตาร์ทหรือที่ดีเลย์ หรือว่าที่กุญแจ ถ้าพี่ๆทราบขอวิธีแก้ด้วยนะคับ

ผมมีปัญหาเวลาสตาร์ทบิดกุญแจแล้ว มีเสียงดัง แต็กๆ บิดไปเป็นสิบกว่าจะติด ลักษณะเหมือนไดสตาร์ทไม่ทำงาน เหมือนไม่มีไฟจ่ายที่ไดสตาร์ท แต่บางทีก็ครั้งเดียวติด อาการอย่างงี้ถามผู้รู้หน่อยนะคับว่าเป็นที่ ไดสตาร์ทหรือที่รีเลย์ หรือว่าที่กุญแจ ถ้าพี่ๆทราบขอวิธีแก้ด้วยนะคับ

ผมมีปัญหาเวลาสตาร์ทบิดกุญแจแล้ว มีเสียงดัง แต็กๆ บิดไปเป็นสิบกว่าจะติด ลักษณะเหมือนไดสตาร์ทไม่ทำงาน เหมือนไม่มีไฟจ่ายที่ไดสตาร์ท แต่บางทีก็ครั้งเดียวติด อาการอย่างงี้ถามผู้รู้หน่อยนะคับว่าเป็นที่ ไดสตาร์ทหรือที่รีเลย์ หรือว่าที่กุญแจ ถ้าพี่ๆทราบขอวิธีแก้ด้วยนะคับ
อืมมม ต้องลองไล่้เช็คอะครับ

ลองวัดไฟที่จ่ายเข้าที่หัวไดสตาร์ทดู ถ้าไฟไม่เต็ม 12v ปัญหาอาจมาจากสวิทช์กุญแจหน้าสัมผัสมันอาจจะไม่ดีแล้ว ไฟเลยมาไม่เต็ม อาการจะเหมือนตอนรถเราแบตหมด หรือแบตเสื่อมอะครับ บิดกุญแจแล้วดังแกร๊กๆๆๆๆๆๆ
หรือถ้าสวิทช์กุญแจไม่มีปัญหาเนี่ย ก็อาจจะต้องไล่ไปยันตัวที่มันจ่ายไฟเลี้ยงสวิทช์กุญแจที่ตำแหน่ง ST ครับ

ถ้าไฟที่หัวไดสตาร์ทมาเต็ม 12v ให้วัดไฟเส้นใหญ่ที่เข้ามอเตอร์สตาร์ท ที่ต่อตรงมาจากแบต และเช็คกราวด์ไดสตาร์ทดูครับ

ลองวัดไฟที่จ่ายเข้าที่หัวไดสตาร์ทดู ถ้าไฟไม่เต็ม 12v ปัญหาอาจมาจากสวิทช์กุญแจหน้าสัมผัสมันอาจจะไม่ดีแล้ว ไฟเลยมาไม่เต็ม อาการจะเหมือนตอนรถเราแบตหมด หรือแบตเสื่อมอะครับ บิดกุญแจแล้วดังแกร๊กๆๆๆๆๆๆ
หรือถ้าสวิทช์กุญแจไม่มีปัญหาเนี่ย ก็อาจจะต้องไล่ไปยันตัวที่มันจ่ายไฟเลี้ยงสวิทช์กุญแจที่ตำแหน่ง ST ครับ

ถ้าไฟที่หัวไดสตาร์ทมาเต็ม 12v ให้วัดไฟเส้นใหญ่ที่เข้ามอเตอร์สตาร์ท ที่ต่อตรงมาจากแบต และเช็คกราวด์ไดสตาร์ทดูครับ
อ่านแร้วงง...มาทำให้หน่อยน้าแชมป์ปี้..!!!..:coolly-0009::coolly-0044::coolly-0045:

ต่อแล้วคับไม่น่าเชื่อว่าอาการสตาร์ทติดยากต้องบิดกุญแจหลายรอบหายสนิทเลยคับ บิดแก๊กเดียวชึ่งตลอดที่แรกนึกว่าเป็นแค่สะพานไฟลดหน้าสับผัสสวิทกุญแจเฉยๆ ขอบคุณกระทู้ดีๆคับหลังจากทนขับแบบสตาร์ทติดยากๆมาเป็นปีๆ อีกอยางเกือบโดนช่างฟันหัวมาแล้วเพราะไปหาช่างๆบอกไดสตาร์ทเริ่มเสียต้องเปลี่ยน....

แก้ไขล่าสุดเมื่อ:
ต่อแล้วคับไม่น่าเชื่อว่าอาการสตาร์ทติดยากต้องบิดกุญแจหลายรอบหายสนิทเลยคับ บิดแก๊กเดียวชึ่งตลอดที่แรกนึกว่าเป็นแค่สะพานไฟลดหน้าสับผัสสวิทกุญแจเฉยๆ ขอบคุณกระทู้ดีๆคับหลังจากทนขับแบบสตาร์ทติดยากๆมาเป็นปีๆ อีกอยางเกือบโดนช่างฟันหัวมาแล้วเพราะไปหาช่างๆบอกไดสตาร์ทเริ่มเสียต้องเปลี่ยน....

ยินดีด้วยคับ

เหมือนผมเลย

ต่อเสร็จปุ๊บ

บางที ยังไม่ทันบิดกุญแจเลย เครื่อง ชึ่งและ

อิอิ

เว่อร์ไปปะเนี่ย :coolly-0046:

ว่างไหม ..........:coolly-0044:

ขอบคุณสำหรับเรื่องดีๆแบบนี้ครับ
ขอบอกว่าโดน โดนรถผมเต็มๆเลย

เคยถามๆๆช่าง เค้าพูดว่า เครื่อง jz ไม่จำเป็นต้องต่อ ประมาณว่าตอนวางเครื่องมีอยู่แล้ว มันไม่กินไฟเหมือน rb ผมไม่แน่ใจที่ช่างพูด ยังไงอธิบายให้ฟังทีครับ

ใช้รีเลย์ ยี่ห้อ อะไร และเบอร์ อะไร ราคาเท่าไร จะได้ เอาไปใช้บ้างครับ

ขอบคุณครับได้ความรู้ดีจริงๆครับผมกำลังเจอปัญหานี้พอดี

บิดกุญแจดังแก๊กๆแต่ไม่ยักกะติด แต่บางทีบิดทีเดียวก็ติด

งงกะชีวิต

กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see
ด้านบน