ยินดีต้อนรับ!

กลุ่มเล็กๆ ของคนรักรถ Nissan Cefiro A31 กลุ่มเล็กๆ ที่รวมตัวพี่น้อง ผองเพื่อน มา 10 ปีเต็ม กลุ่มเล็กๆ ที่อบอุ่น ไปด้วยเพื่อน พี่ น้อง รอยยิ้มและเสียงหัวเราะ กลุ่มเล็กๆ ที่อยากบอกพี่น้อง ผอง เพื่อนว่า มาเจอกับพวกเราซักครั้ง แล้ว.... คุณจะติดใจ.

SignUp Now!
กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see

+++ D.i.y: A/Fคุณก็ทำได้ +++

A31401

aoh_sriracha
Cefiro-Thailand Members
LV
0

ก๊อป มาไว้เวปเราเลย อิอิจะได้จูล กัน ง่ายขึ้นครับ
เดี๋ยวรูปการ ทำใส่รถเรา จะตามมาครับ เอาวงจรไปกันก่อน:smile:
ทำ A/F Meter เองดีกว่า<SMALL]

</SMALL]
[TABLE cellSpacing=1 cellPadding=1 border=0][TBODY][TR][TD][TABLE class=MsFont height=113 cellSpacing=1 cellPadding=5 width=750 border=0][TBODY][TR][TD vAlign=top align=left height=21>

<CENTER]
</CENTER>

แบบที่ 1 แปลจาก www.dbbp.com/tech-tips/mm.htm
รายการอุปกรณ์ที่ใช้
1. LED 5 mm. 10 ตัว
2. ตัวต้านทาน 2.2 K 1/2W 5% 1 ตัว
3. ตัวต้านทาน 5.6 M 1/2W 5% 1 ตัว
4. เซรามิคคาปาซิเตอร์ 0.047 uF 1 ตัว
5. LM3914 1 ตัว
6. IC Socket 18 ขา 1 ตัว

<CENTER]
</CENTER>

<CENTER]
</CENTER>
เมื่อทำการลงอุปกรณ์แล้ว สามารถต่อไฟจากแบตและสัญญาณจาก O2 Sensor มาทดสอบได้

<CENTER]
</CENTER>
ซึ่ง Ratio สามารถดูได้จากตารางข้างล่างนี้

<CENTER]
</CENTER>
แบบที่ 2 แปลจาก http://users.pandora.be/yourico/lucht_benzine_meter.htm

<CENTER]
</CENTER>
รายการอุปกรณ์ที่ใช้
1. LED 5 mm. 10 ตัว
2. ตัวต้านทาน 1 K 1/2W 5% 3 ตัว
3. ตัวต้านทานเกือกม้า 10K 1 ตัว
4. เซรามิคคาปาซิเตอร์ 22 uF 1 ตัว
5. LM3914 2 ตัว
6. IC Socket 18 ขา 1 ตัว
7. IC 7805 1 ตัว
8. SW: On-Off switch 1 ตัว

<CENTER]
</CENTER>

<CENTER]
</CENTER]

[/TD][/TR][/TBODY][/TABLE][/TD][/TR][/TBODY][/TABLE]​

ด๊เลยโอ๋...ตอนนี้ยิ่งจ่ายบางอยู่ เสียวววววววว....
ขอบคุณคร๊าบบบบบบบบบ...

สงสัยครับ กำลังอยากทำอยู่เลยครับ
แล้ว O2 sensor จะใช้แบบไหน , ของอะไรครับ ?
ผมสงสัยตรงที่ว่า O2 sensor แต่ละยี่ห้อ แต่ละแบบ มันจะจ่ายไฟได้เท่ากันหมดหรือเปล่า ?
ขอบคุณครับ

A/F Meter
มันคือ บอกสถานะ ความหนา บาง ของอากาศ
ที่เผาไหม้ ในห้องเครื่องว่าสมบรูณ แค่ไหน ครับ
ก็ คือ ตัววัด ความหนาบางของเชื้อ เพลิง นั่นเอง
งง เปล่า เน้อ

แล่มมากๆเดี๋ยวจะลองทำดู ไปเดินคลองถมซื้อของก่อนนะ

:eeek: สอนทำแล้วสอนวิธีอ่านค่ามั้งได้ป่าวคับ พอดีซื้อรถมาเจ้าของเก่าเค้าก็ต่อไอ้ที่ว่านี้ไว้ด้วยอะคับ แต่ดูไม่รู้เรื่องเห็นไฟมันวิ่งไปมาตามเวลาเหยียบคันเร่งอะคับ ที่แรกนึกว่าไฟติดมาเท่ห์ๆซะอีก :biggrin: อยากทราบว่าเวลาสตาร์ทเครื่องไฟต้องแสดงยังไง ละเวลาเหยียบไฟต้องเป็นยังไงคับอยากรู้ ที่ตัวมิเตอร์ของผมมันจะเขียนไว้ว่า Lean-->Stoich-->Rich ตามลำดับนะคับไม่ทราบมันคืออาไร ของผมเวลาสตาร์ทไม่เหยียบคันเร่งไฟมันจะค้างอยู่ที Lean คับพอเหยียบมันก็จะวิ่งไปวิ่งมา

:eeek: สอนทำแล้วสอนวิธีอ่านค่ามั้งได้ป่าวคับ พอดีซื้อรถมาเจ้าของเก่าเค้าก็ต่อไอ้ที่ว่านี้ไว้ด้วยอะคับ แต่ดูไม่รู้เรื่องเห็นไฟมันวิ่งไปมาตามเวลาเหยียบคันเร่งอะคับ ที่แรกนึกว่าไฟติดมาเท่ห์ๆซะอีก :biggrin: อยากทราบว่าเวลาสตาร์ทเครื่องไฟต้องแสดงยังไง ละเวลาเหยียบไฟต้องเป็นยังไงคับอยากรู้ ที่ตัวมิเตอร์ของผมมันจะเขียนไว้ว่า Lean-->Stoich-->Rich ตามลำดับนะคับไม่ทราบมันคืออาไร ของผมเวลาสตาร์ทไม่เหยียบคันเร่งไฟมันจะค้างอยู่ที Lean คับพอเหยียบมันก็จะวิ่งไปวิ่งมา
TheKing139อื่ม ที่ ตารางก็บอกอยู่ แล้ว นะครับ:eeek: :augenrollen:
มันมีตาราง
ลำดับเม็ดที่บอก อัดตรา ส่วนเชื้อเพลิงเผาไหม้
อากาศ14.7ส่วน ต่อ เชื้อเพลิง 1 ส่วน perfact คือ ดีสุดไงครับ
แต่มันจะไม่นิ่งหลอกมันจะวิ่งไปมาตามสถานะ อากาศ
ที่เข้าลูกสูบ และ คายออกไปไง
เราเร่ง เยีบลงไป มีแรงอัดดูด หม้อต้ม ก็จ่ายลงไปหนา ก็เป็นไปตามอัดตราส่วนหนาพอรถวิ่งลอยๆก็จะ วิ่งกลับมากลางถ้าผ่อนก็บาง
อากาศ เย็นร้อน ก็วิ่งไม่เหมือนกัน
มันก็จะวิ่งไปมา คือปกติครับ
ถ้าไห้ดีแยกสี จะดีมากครับ
ถ้าไครติดแลมด้า บางรุ้นจะมีมาแล้ว
แค่ 3หลอด ครับ
แดง-หนา
เขียว-พอดีปกติ
เหลือง-บาง
มันจะวิ่งไปมา 3หลอด
เช่นเดินเบา ถ้าแดง ตลอดจะหนากลิ่นออกท่อเลย ครับ เราก็ไปตั้งหม้อ ต้มไงครับดูจากไปบางไปหมั๊ยก็จูลไห้พอดี บางมากจะร้อนครับ
จะเป็น ตอนเราวิ่งไกลๆ หรือใช้รถนาน ครับ
ปล. อื่ม เหมือนรู้ จริง:biggrin: ผิดถูกไงไห้พี่น้องเซียนๆมาตอบต่อ ครับ ผมพึ่งเล่นแก๊ส6-7เดือนเอง

ไฟล์แนบ

91.7 KB · อ่าน: 1,008
รู้สึกว่าจะขายตัวละร้อยกว่าบาทนะ ตามบอร์ดแก๊ส

ตอนแรกว่าจะทำพอเห็นราคาขายเลยหาซื้อดีกว่า

แล้วค่าที่เหมาะสมตอนเดินเบา กับบูสต์ ระหว่างน้ำมันกับแก้ส มันต้องเท่ากันหรือต่างกันละ

เอกครับ

แล้วค่าที่เหมาะสมตอนเดินเบา กับบูสต์ ระหว่างน้ำมันกับแก้ส มันต้องเท่ากันหรือต่างกันละ

เอกครับ
12345
ถ้าจะให้ดีที่สุดก็ต้องปรับแก๊สให้ได้เหมือนกับน้ำมันคับ

a/f ที่ใช้วัดแก๊ส ใช้วัดกับเครื่องที่ใช้น้ำมันได้ไหมอะครับ และใช้กับ O2 เซนเซอร์เดิมได้เลยอะป่าวอะครับ

A/F Meter
มันคือ บอกสถานะ ความหนา บาง ของอากาศ
ที่เผาไหม้ ในห้องเครื่องว่าสมบรูณ แค่ไหน ครับ
ก็ คือ ตัววัด ความหนาบางของเชื้อ เพลิง นั่นเอง
งง เปล่า เน้อ
A31401
A/Fสามารถปรับการจ่าย น้ำมัน/แก๊ส หรือเพิ่มการจ่ายไฟได้ไหมคับ

แก้ไขล่าสุดเมื่อ:
A/Fสามารถปรับการจ่าย น้ำมัน/แก๊ส หรือเพิ่มการจ่ายไฟได้ไหมคับ
A311134ไม่ได้ครับใช้อ่านเฉยๆ
ส่วนมากรถแก๊สต้องใช้ครับ
เพราะต้องดูความหนาบาง
แล้วก็ปรับสมดุล
กรณี ระบบมือ ถ้า Autoมีมาแล้วครับ
ถ้าปรับน้ำมันต้อง Apexจอป้าไปเลน
:coolly-0039:

กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see
ด้านบน