กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see

ข้อสงสัยเกี่ยวกับแก๊สโซฮอลล์ครับพี่น้อง

• เริ่มกระทู้โดย เริ่มกระทู้โดย Expressway
  • วันที่เริ่มกระทู้ วันที่เริ่มกระทู้
อันนี้ก็แล้วประสบการณ์แต่ละคนครับ คันไหนเติมแล้วไม่มีปัญหา ก็บอกว่าไม่เป็นไรใช้ได้
คันไหนเติมแล้วถังผุ ปั๊มติ๊ก โครงปั๊มติ๊กเป็นสนิมเขรอะ ก็มีเพียงแต่เค้าไม่ได้มาโพส
แต่ส่วนตัวผมไม่เคยใช้ เพราะเลือกที่จะพลังงานทดแทนอย่าง lpg
แค่เติมน้ำมันไว้สตาร์ท 91 95 ตลอดแพงแค่ไหนก็ไม่สนเพราะเติมแค่ 500 ก็ใช้ได้ 2 เดือน
ส่วนที่ไม่คิดจะเติมโซฮอลล์ เพราะเห็นกับตามาแล้ว(หลายคัน) บางคันที่เห็นเพิ่งวางเครื่องไป กรองเบนซินเปลี่ยน ท่อยางเปลี่ยน เปลี่ยนปั๊มติ๊กสภาพดีๆไป ไม่ถึง 3 เดือนกลับมาอู่พร้อมกับอาการถังผุ ปั๊มติ๊ก โครงปั๊มติ๊กเป็นสนิม

ที่กล่าวมาทั้งหมด แค่สิ่งที่ประสบมาด้วยตัวเอง
ส่วนความเห็นน้องแป๊บ 789 กับพี่เก่ง 614 (โดยส่วนตัวก็รู้จัก 2 คนนี้) 2 คนนี้เค้ายืนยันว่าใช้แล้วไม่มีปัญหา ซึ่งผมก็เชื่อนะครับว่ารถเค้าทั้ง 2 คนไม่มีปัญหาจริงๆ

ชั่งใจกันดูเองละกันนะครับ ว่าจะเลือกทางไหน
- 91 95 เพียวๆ
- โซหอนน
- 91 95 + lpg

ปล.ถังน้ำมันเก่าญี่ปุ่น กับปั๊มติ๊กมีเยอะครับ

ผมว่าที่ถังผุทั้งหลายก็มาจากสภาพถังด้วย ว่าใช้งานและรักษามายังไง ที่ผมเจอผุๆแบบว่าไม่ได้เติมโซฮอล์มาก่อนก็คือ จอดรถอยู่ที่ชื้นๆ ตลอดๆ (จอดบนหญ้า,ไม่ก็จอดในที่ที่อับแดดและลม) มันก็เลยผุน่ะครับ ไม่ก็ระบบซีลของถังมีปัญหา ทำให้มีอากาศเข้าไปได้ ถ้าอากาศเข้าไปได้ ไม่ว่าน้ำมันอะไรๆก็มีปัญหาหมดแหละ ลองเช็คดูว่าเวลาเอารถไปวิ่งซักพัก แล้วเปิดฝาปิดถังน้ำมันแล้วมีแก็สไล่ออกมารึเปล่าก็ได้คับ...

เพราะผมว่าตามอายุรถแล้วมันถึงเวลาพอดี รถออกปี 90 นี่ 2010 ก็ 20ปีแย้ว... คล้ายๆถึงเวลาแต่ไม่ออกอาการ พอมาเจอตัวเร่งที่มากกว่าปกติ ก็เลยออกอาการเลย ลองไปเทียบรถอายุ 20 ปีกันสิคับ ว่ารุ่นอะไรบ้าง เค้าซ่อมอะไรไปบ้าง.. ผมว่าทำไม่น้อยนะ (แอคคอด ตาเพชรเงี้ย เก่ามากก 55+ ซ่อมเยอะ)

รถผมปี 95 อาจจยังไม่ออกการก็ได้แต่อีก 2-3 อาจจะมีอาการก็ได้ใครจะรู้ แต่ซักครึ่งปีที่แล้วผมเปลี่ยน ปั๊มติ๊ก sard ข้างในถังก็ยังปกติดี ใสๆไม่มีอะไร จิงๆก็ตั้งแต่เติมโซฮอล์น่ะคับ ผมก็จะคอยแกะดูปีล่ะครั้งเช็คดูว่าเป็นยังไง ก็ เช็คมา 4 ทีล่ะยังโออยู่ ถึงถ้ามันกัดถังพังจิงๆ เปลี่ยนถังก็คุ้มกว่าอยู่ดี ผมใช้น้ำมันเดือนล่ะ ประมาณ 3000 ราคาแก็สโซฮอล์นะ ตีก็ ราวๆ 90 ลิตร ถ้าเป็น 95 ล่ะ ก็ 3600 ส่วนต่าง 12เดือนก็ 600 x 12 ก็ 7200 มันก็ซื้อถังใหม่ได้สบายๆแล้ว

ผมคิดแบบนี้อ่ะคับอะไรควรเปลี่ยนก็ต้องเปลี่ยน รักรถก็ต้องซ่อมบำรุงรถด้วย ไม่ใช่ตามกระแสอย่างเดียว เบาะคู่ 30ร้อย ใส่ได้ เครื่องเอย โบเอย 50ร้อย ใส่ไป แต่บางอย่างที่ควรทำไม่ทำ เช่น ช็อคค้ำฝากระโปรง , ตี center bore ล้อ พวกบุทช่วงล่างไม่เลื้อยก็ยังไม่เปลี่ยน 55+

เติมใช้งานได้ แต่อย่าค้างถังทิ้งเอาไว้น่ะครับ
หรือเติม 91 95 ผสมลงไปบ้างให้กลมกล่อม

ผมเติมทีล่ะครึ่งถัง (1000 บาท) ใช้เวลาประมาณ 1 อาทิตต์ต่อถังครับถึงใช้หมด แต่เคยทิ้งไว้ 2-3 อาทิตย์ ออกมาวิ่งก็เหมือนเดิมนะ แต่ถ้าจอดตากแดดร้อนๆเนี้ย น้ำมันบูดเลย เคยไป ซกบน (เซียงกงบางนา) จอดรถตากแดดแรงไว้ครึ่งวัน ขากลับเดินเบาแทบไม่ได้เลย บรึบบับๆ - -*

แต่ตอน 1/4 ไมล์ ผมก็ใช้โซฮอล์วิ่งนะ... 13.56 ถามพี่บอล 069 จิ 55+

:coolly-0033::coolly-0033: ขอบคุณครับ กะจ่างเลย

มีไรคุยกันคับ...บางอย่างดีผมก็อยากแนะนำ อะไรไม่ดีเราก็เตือนกันคับ

อันนี้ก็แล้วประสบการณ์แต่ละคนครับ คันไหนเติมแล้วไม่มีปัญหา ก็บอกว่าไม่เป็นไรใช้ได้
คันไหนเติมแล้วถังผุ ปั๊มติ๊ก โครงปั๊มติ๊กเป็นสนิมเขรอะ ก็มีเพียงแต่เค้าไม่ได้มาโพส
แต่ส่วนตัวผมไม่เคยใช้ เพราะเลือกที่จะพลังงานทดแทนอย่าง lpg
แค่เติมน้ำมันไว้สตาร์ท 91 95 ตลอดแพงแค่ไหนก็ไม่สนเพราะเติมแค่ 500 ก็ใช้ได้ 2 เดือน
ส่วนที่ไม่คิดจะเติมโซฮอลล์ เพราะเห็นกับตามาแล้ว(หลายคัน) บางคันที่เห็นเพิ่งวางเครื่องไป กรองเบนซินเปลี่ยน ท่อยางเปลี่ยน เปลี่ยนปั๊มติ๊กสภาพดีๆไป ไม่ถึง 3 เดือนกลับมาอู่พร้อมกับอาการถังผุ ปั๊มติ๊ก โครงปั๊มติ๊กเป็นสนิม

ที่กล่าวมาทั้งหมด แค่สิ่งที่ประสบมาด้วยตัวเอง
ส่วนความเห็นน้องแป๊บ 789 กับพี่เก่ง 614 (โดยส่วนตัวก็รู้จัก 2 คนนี้) 2 คนนี้เค้ายืนยันว่าใช้แล้วไม่มีปัญหา ซึ่งผมก็เชื่อนะครับว่ารถเค้าทั้ง 2 คนไม่มีปัญหาจริงๆ

ชั่งใจกันดูเองละกันนะครับ ว่าจะเลือกทางไหน
- 91 95 เพียวๆ
- โซหอนน
- 91 95 + lpg

ปล.ถังน้ำมันเก่าญี่ปุ่น กับปั๊มติ๊กมีเยอะครับ
วันนี้รถพรรคพวกกันพึ่งเป็นเหมือนกัน สด ร้อนๆ(วิ่งLPGลืมน้ำมัน)ปั้มสนิม+น้ำมันบูด อันนี้เรื่องจริงถ้าปล่อยปะละเลย+ขับอย่างเดียวพังทั้งคัน พังจริงๆ
ที่ใช้อยู่ไม่เป็นเหมือนคนอื่นเค้าน่าจะมาจากวิ่งเยอะมั้ง เมื่อก่อนเดือนนึงต้องมี5,000-8,000km.
ใช้สลับกันเดือนนึงประมาณ1-2ครั้ง(95คับ)ไม่น่านะเป็นรัยมั้ง(หมั่นตรวจเช็คหน่อยแค่นี้ก้อOK.:coolly-0046:

ตุลานี้จะครบ 4 ปีที่ใช้ แก็สโซฮอล์ และ ใช้รถครบ 4 ปี...

ยังไงจะลองแกะปั๊มเช็คถังดูนะคับว่าเป็นยังไง :coolly-0010:

ว่าไปอยากเติม E85 ได้จัง Octane มันทะลุ 100 เรย... เติมไปเร่งไฟให้แก่ขึ้นได้อีกแหล่มเลย.. :coolly-0010: แต่คงกัดท่อกระจายแน่ๆเลย :coolly-0030:

http://www.bangchak.co.th/th/Gasohol-Detail.aspx?did=41

ตุลานี้จะครบ 4 ปีที่ใช้ แก็สโซฮอล์ และ ใช้รถครบ 4 ปี...

ยังไงจะลองแกะปั๊มเช็คถังดูนะคับว่าเป็นยังไง :coolly-0010:

ว่าไปอยากเติม E85 ได้จัง Octane มันทะลุ 100 เรย... เติมไปเร่งไฟให้แก่ขึ้นได้อีกแหล่มเลย.. :coolly-0010: แต่คงกัดท่อกระจายแน่ๆเลย :coolly-0030:

http://www.bangchak.co.th/th/Gasohol-Detail.aspx?did=41

ผมว่า เซฟพวกเราติดตั้งได้นะ แต่ต้องไปหาซื้อท่อยาง ที่ใช้กับe85
ปั้มติกสั่งเบิกใหม่ หัวฉีดคงต้องสั่งเข้ามาเป็นแบบทนe85 เรื่องการปรับจูน

ต้องสั่งให้กล่องจ่ายน้ำมันเพิ่มจากเดิม 20% ตลอดการทำงาน

E85 vs เบนซิน ใครมีพลังมากกว่ากัน

มาดูข้อมูลเปรียบเทียบระหว่าง แก๊สโซฮอล์(E85) กับ เบนซินออกเทน87 ในแง่ของความสิ้นเปลืองของเชื้อเพลิงแก๊สโซฮอล์(E85)จะมากกว่าเบนซินออกเทน 87 ประมาณ 28% แต่ถ้าจะดูพลัง(power)แก๊สโซฮอล์(E85) จะมากกว่ากว่า 3-5% รายละเอียดตามตารางข้างล่าง

ถ้าจะดูเปรียบเทียบสมรรถนะของเครื่องยนต์ที่ใช้แก๊สโซฮอล์(E22, E100) ตัวเลขจากบราซิล จะพบว่าแน้วโน้ม กำลัง(power), Torque และ ความเร็วสูงสุด(max speed) จะดีกว่าเบนซิน ในขณะที่อัตราเร่ง อัตราสิ้นเปลืองจะด้อยกว่า

http://hi.spiceday.com/redirect.php?tid=6488&goto=lastpost&sid=4d4ujB

กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see
ด้านบน