กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see

บอกเล่า90...กับประสบการณ์ชีวิต(รูปและคำบรรยาย)

• เริ่มกระทู้โดย เริ่มกระทู้โดย A31849
  • วันที่เริ่มกระทู้ วันที่เริ่มกระทู้

A31849

ขุนพลริมฝั่งทะเลตะวันออก
Staff Member
Cefiro-Thailand Staff
พอดีได้มีโอกาสเดินทางไกลไปดูงานอเมริกา(ครั้งแรกเลยที่ได้ไปต่างประเทศ ^-^) เลยเก็บภาพมาฝากกัน
และพอกลับมาถึงไทย วันนี้ก็ร่อนไปพักผ่อนที่พีระ มีรูปจากสนามมาให้ชมด้วยครับ:coolly-0039: (รูปสวยบ้างไม่สวยบ้างนะครับ กดชัตเตอร์อย่างเดียว เพราะปรับไม่เป็น เหอๆ)

ลงจากเครื่อง Boss มารับที่สนามบิน แล้วพาไปที่พัก(Boss อยู่ช่วง Holiday ประจำปีแล้วกลับมาอเมริกาพอดี เค้าเลยอาสามารับ) ทางผ่านเจอแม่น้ำเมือง Caro เลยแวะพักกลางทาง

สวยดีเหมือนกันครับ ฝรั่งจะมาพักผ่อนกัน เพราะตอนนี้อากาศเริ่มอุ่นหลังจากทนหนาวมานานหลายเดือน เค้าเอารถลากเรือมาลงล่องแม่น้ำกัน

เสาไฟทุกต้นที่นี่ ทำจากไม้นะครับ งงเลย สุดยอดมาก ประหยัดงบไปได้เยอะ

ถึงบ้านที่พักแล้วครับ ด้านหน้า ด้านหลัง ด้านใน เป็นแบบ Bed&Breakfast

อันนี้ขอบ้านิดนึง 55

ช่วงที่ไปเป็นเทศกาลวันพ่อของที่นู้นพอดี แล้วเป็นวันเกิดของพ่อคนที่เป็นเจ้าของบ้านด้วย เค้ามีเค้กไอติมให้กิน
แล้วเพราะวันพ่อนี่แหละ ที่เป็นเทศกาลลดราคาของใน Outlet ที่นู้น 55 ช๊อปกระจาย

นี่ก็เป็นอาหารเช้าที่เค้าทำให้ ส่วนใหญ่ก็จะหน้าตาแบบนี้ แล้วเกือบทุกมื้อก็จะมีแต่ omelette -*-

เจ้าของบ้านแวะทักทายเพื่อนบ้าน หลังจากพาหมาไปเดินเล่น พร้อมกับเอาเสื้อผ้าไปซักให้ด้วย

ไปทำงานได้แค่สองวัน เจอพายุครับ ทำให้อากาศเปลี่ยน จากเดิมประมาณ 25 องศา ลดมาเหลือแค่ 10 องศาหนาวไปเกือบอาทิตย์นึงแหนะ ในรูปคือเพิ่งสิบโมงเช้า ขับรถไปถึงโรงงานแล้ว แต่ต้องกลับมาบ้าน เพราะที่โรงงานไฟดับทำงานไม่ได้ ก็เพราะพายุในคืนนั้นแหละครับ แถมกลางทางเจอบ้านปลิวไปหนึ่งหลัง เหอๆ เลยได้หยุดงานไปฟรีๆวันนึง รีบกลับมาบ้านแล้วเตรียมไปช๊อปปิ้งแทนครับ อิอิ

พวงมาลัยซ้าย ขับไม่ยาก แต่ไม่ชิน เหอๆ ไหนจะวิ่งเลนขวาอีก

พัดล้มไปหนึ่งหลัง ขนาดวันสุดท้ายก่อนกลับไทย ก็ยังอยู่สภาพนี้

เจ็ดโมงเช้า คิดว่าตอนกลางคืน น่าจะมีเลข 8 องศาให้เห็น (55 บรรยายซะ อย่างกะเวลาวิ่งควอเตอร์ไมล์)

บรรดารถของแขกท่านอื่นที่มาพักครับ

อิอิ New civic แบบมีมูนรูฟ บ้านเราคงไม่มีออพชั่นนี้แน่ๆเลย เหอๆ

แต่สองคันนี้ของเจ้าของบ้านเป็น Jeep และ Dodge ทุกหลังเค้ามีโรงเก็บรถหมดเลย ไม่งั้นถ้าหน้าหนาว หิมะเกาะทั้งคันแน่ๆ ข้างๆโรงรถก็มีฟืนพร้อม...ตุนเอาไว้สำหรับโยนใส่เตาเวลาหน้าหนาวมาเยือน

ต้นนี้ผมก็ไม่รู้เค้าเรียกต้นอะไร แต่มีความรู้สึกว่า ถ้าอากาศยิ่งเย็น ใบจะยิ่งออกสีขาวๆ ไม่รู้ว่าคิดไปเองอ่ะป่าว-*-

แล้วก็เลยเป็นมุมโปรดกับการจิบเบียร์ เปิดเพลงไทยฟังจาก CD ในรถไปเบาๆ ทุกวันๆ(หัวหน้าคนไทยที่มาก่อนผมหน้านี้เค้า Write ไว้แล้วลืมเอากลับ55 ซึ่งครั้งนี้ ผมก็ดันลืมหยิบกลับมาด้วยเหมือนกัน)

มุมนี้ก็นั่งบ่อย มีเตาแก๊สให้ความอุ่นด้วย แต่ยังไม่หนาวขนาดนั้นเลยไม่ได้เปิด ที่เห็นในรูป สองทุ่มแล้วนะครับ แดดยังเปรี้ยงอยู่เลย เป็นมุมเอาไว้เล่นเนทหาแหล่งชอปปิ้งใหม่ๆเพื่อเอาไปใส่ใน GPS แล้วก็ดูละครไทยย้อนหลัง ช่วงนั้นติดละครโบ้เบ้55

แก้ไขล่าสุดเมื่อ:

พี่ที่ไปด้วยกันอีกคน เค้าอยากส่ง Post card ไปหาน้อง โชคดีมาก อยู่แถวบ้านพอดี...ขับรถสองนาทีก็ถึงแล้ว

เค้ายังไม่เปิดเลยถ่ายรูปเล่นๆกันไปก่อน 55 ออกมาเช้าเกิน เพราะจะรีบไปช๊อปปิ้ง เอิ้กส์ๆ

พอได้เวลาเปิดทำการ ก็เค้าไปเก็บรูปประวัติด้านในซะหน่อย

มาดูบ้านละแวกนั้นกันบ้างครับ

ชอบหลังนี้มากกก

โบสถ์ของที่นั้น แต่ไม่ได้เข้าไป เสียดายเหมือนกัน ห่วงช๊อปปิ้งมากกว่า 55

มาดูถนนหนทาง ร้านรวงข้างทางกันบ้าง

ไฟจราจรง่ายๆ เล็กๆ เหมือนกันหมดทุกที่ แขวนๆเอาตรงกลางแยกเลย(ในรูปอาจไม่เห็น) ไม่เหมือนบ้านเราที่ต้องตั้งเสาใหญ่ๆ เสียงบเปล่าๆ อุ๊บส์ -*- ไม่ต้องห่วงรถบรรทุกสูงๆด้วย เพราะบ้านเค้า เข้มงวดมาก ไม่มีบรรทุกของสูงเกินระดับนี้แน่นอน

ปั๊มน้ำมันShellหน้าบริษัท เติมเอง จ่ายเอง จะเติมด้วยการ์ดเติม หรือเดินเข้าไปจ่ายด้านในก็ได้

Mobile ก็มี....

จะเด็กจะหญิงจะคนแก่ ก็ต้องเติมเอง

รอกันไป....

ระหว่างทางไปทำงาน ทำถนนพอดี ยางมะตอยหนาๆเลยครับ 55

มาดูอาหารมื้อเที่ยง กับเย็นกันบ้าง ส่วนใหญ่ก็จะกินแบบเดิมๆ เพราะสั่งไปแต่ละอย่าง เด็กที่ร้านถามมาเยอะเหลือเกินฟังไม่รู้เรื่อง 55

นี่แหละ Wings ding กินบ่อยสุดแล้วถูกปากที่สุดแล้วด้วย ไม่เลี่ยน ไม่มันมาก กินไก่บ่อยมากกกกกกกกกกกกก

Boss พาไปกินอาหารไทยบ้าง(เพิ่งเห็นนะเนี่ย ว่าใส่เสื้อช้างไทยด้วย) เจอคนไทยได้คุยกันคล่องหน่อย 55....ขออนุญาตถ่ายรูปเก็บไว้ซะหน่อย ขออนุญาตนะครับ

อ่ะ เอากันซักนิด เดี๋ยวจะหาว่าไม่ชอบรถจริงๆ แต่ก็ถ่ายได้มาแค่เนี้ยยยย

ถ่ายที่ Outlet โดน รปภ.มาด่าซะงั้น เก็บกล้องแทบไม่ทันเลย -*-

รถที่ทำงาน เลยขอแอ๊คซะหน่อย ชอบๆๆ

ชัดบ้างไม่ชัดบ้าง ปนๆกันไป

รถทางการเกษตรก็มี คันใหญ่เบ้อเร้อ เมืองที่ผมไป ค่อนข้างบ้านนอกนิดนึง เลยมีรถพวกนี้เยอะ
พวกรถตัดหญ้าแบบขับก็มีเยอะ คนที่นี่เค้ามีความสุขมากกับการตัดหญ้าที่บ้าน แล้วได้โดนแดดอุ่นๆด้วย

พอก่อนวันจะกลับ มีพายุมาอีก มืดมาเลย
แล้วหมอกก็หนาเอาเรื่องอยู่เหมือนกัน

ก่อนกลับ ไปช๊อปอีกรอบ ถ่ายรูปเก็บไว้หน่อย(รปภ.มันจะมาด่ากรูอีกมั้ยนี่ -*-)

ข้างประตูบริษัทเลย สุดยอดด ที่นี่สัตว์เยอะจริงๆ กวาง กระรอก กระต่าย ชะมด อะไรพวกเนี้ยเยอะจริงๆ
ตายข้างถนนก็เยอะ เพราะโดนรถชน กวางนี่โดนชนตายหลายตัวเลย ที่นี่ธรรมชาติมาก บ้านคนคืออยู่กับสัตว์ป่าเลย
(มีวันนึง ขับรถไปทำงานตั้งแต่ตีสาม เจอกวางตัดหน้าตัวนึง เกือบไม่รอดแล้วกรู)

ร่ำลากับเจ้าของบ้านก่อนกลับ ขอบคุณนะครับ สำหรับการดูแลทุกอย่าง

เอ้า...ซักนิดส์ จะได้งามอย่างไทย ก่อนกลับกับป้ายบริษัท

คนที่ทำงานขับรถมาส่งที่สนามบินที่ดีทรอยด์ ระหว่างทางเก็บรูปมาฝาก เพราะเห็นว่าภาพมันเหมือนใน Need for speed ที่มีอุโมงค์ แต่เราต้องขับย้อนศร กวนเมืองไปเรื่อยๆ

อันนี้ตั้งใจถ่าย แต่ไม่ได้ตั้งใจเหลือบตาไปเห็น....ถ่ายตอนVia เครื่องที่ นาริตะ คำกล่าวอำลาง่ายๆแต่ความหมายดีจริงๆ สำหรับคนที่กำลังจะเดินทางกลับบ้านเกิดอย่างผม ......คิดถึงส้มตำ น้ำตก เนื้อย่างหมุย่างค้าบบบบบบบบ55 รีบโทรบอก 1078 เลยย ซื้อหมูย่างไว้ด้วยยย

อ่ะ มาๆๆ กลับมาเมืองไทยบ้าง หลังจากต้องไปกินอาหารเลี่ยนๆอยู่ตั้งเกือบเดือน.... คิดถึงรถซิ่ง ก็ต้องไปพีระ ง่ายสุดแล้ว กับ 2011 Thailand championship
หิ้วกล้อง กระโดดขึ้นรถน้องที่ทำงานเก่าไปด้วยกันเลย แต่เสียดายมาช้าไปหน่อย ได้ดูแค่สองรุ่นเอง (มัวแต่เสียเวลาช่วงเช้ากะการเลือกตั้งล่วงหน้า 55)

ภูมิใจนำเสนอกับสิ่งนี้ก่อนเลยครับ ฝันของใครหลายๆคน

รูปนี้ถ่ายส่งๆ แต่ชอบมากเลย คันหลังImp นะครับ

อ่ะ มายาวๆ Pro.Truck , Production car , XO junior all wheel drive

ดูกันไปครับ ขอบคุณรถทุกคัน และขออนุญาตมา ณ ที่นี้ที่เอารูปมาลง ขอบคุณพริตตี้ โดยเฉพาะ Miss motor show คนล่าสุดที่ถือป้าย Lap น้อง Stamp กับพี่อั๋น ขอบคุณครับ

ปากทางเข้า ที่ถ่ายรูปยอดฮิต

ควันดำมาแรงงงงงงงงงง

วันนี้คนไม่เยอะ สงสัยไปเลือกตั้งกันหมด

มาสนามแข่ง ขาดสิ่งนี้ไม่ได้ครับ กินได้เต็มที่ เพราะไม่ได้ขับรถตัวเองมา 55

เรื่องปกติ สำหรับรถสนาม เหอๆ

สูบนอนนนนนนนนนน

เรื่องกล้วยๆ

อุ่ยยย รถใครหว่า....????

อึ๋ยยย ผมไม่รู้จักอ่าาาาา....

กล้วยยยยยยยยยยยยย

พี่อั๋นกะน้องแสตมป์

กองเชียร์จาก สิงห์เรซซิ่ง เชียร์กระแตกันเต็มที่

อุ๊บบบบบส์ ถ่ายข้ามไปยังสนามโกคาร์ท มันคือ BMW....?? เทพดีแท้

Impสีงามๆ

เริ่มทยอยรุ่นสุดท้ายยยย

อูยยยย รถตรวจสนามมมม

อ่ะๆๆ เดี๋ยวจะหาว่าไม่มีรูปสาวๆมาฝาก

<!-- / message --><!-- sig -->

ไม่ตัดหลังคากลับมาฝากตัวเค๊าบ้างอ่ะ

อิอิ New civic แบบมีมูนรูฟ บ้านเราคงไม่มีออพชั่นนี้แน่ๆเลย เหอๆ

เอ้า...ซักนิดส์ จะได้งามอย่างไทย ก่อนกลับกับป้ายบริษัท

ดีมากนักเรียน55555 ว่าแต่บริษัทพี่นี่
ทำเกี่ยวกับอะไหล่รถพวกปั๊มติ๊กซิ่งใช่มะ

ชอบอะ.

เหมือนดูสารคดีเลยอะป้อง

สุดยอด ๆ

แต่ชอบที่สุดก็ต้องคนนี้..

จากสีและรหัสน่าจะเป็นรถน้าปลาย ที่ขายผ้าเบรคอ่ะ
แต่ไม่รู้ว่าเปลี่ยนมือไปหรือยังนะ

อุ่ยยย รถใครหว่า....????

อึ๋ยยย ผมไม่รู้จักอ่าาาาา....

ชอบอะ.

เหมือนดูสารคดีเลยอะป้อง

สุดยอด ๆ

แต่ชอบที่สุดก็ต้องคนนี้..

พี่คนผู้ชายอ่ะนะ...!!! ตามบายเรยน้า :coolly-0028:

ขอบคุณน้าป้องมากคับสำหรับรูปแหล่มๆ :coolly-0044:

ถนนบ้านเค้าน่าใช้มากเลยครับ สงสัยหลุมจะไม่มีเลยมั้งน่ะ :coolly-0033:

กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see
ด้านบน