กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see

ผมอายุ 20 จะซื้อรถคันแรกครับจะขับเซฟดีไหมหรือซื้อรถเมื่อ 1

• เริ่มกระทู้โดย เริ่มกระทู้โดย nuandna
  • วันที่เริ่มกระทู้ วันที่เริ่มกระทู้

nuandna

Registered
สวัสดีครับ พี่ พี่ ชาวเซฟิโร่ไทยแลน

ก่อนอื่นผมขอถามหน่อยนะครับว่า
ผมอายุ 20 อยากขับเซฟ จะดีไหม
หรือเลือกไปเล่นรถมือ1 หรือรุ่นใหม่ดีครับ
แต่ใจผมชอบ รถรุ่นมากเหมือนรถในฝัน
!!แระเป็นรถคันแรกด้วยครับ
ขอคำแนะนำด้วยครับ
เพื่อจะได้เป็นแนวทางแก้ไข

ถ้าให้ผมแนะนำอะครับ ต้องดูที่ งบอะครับ เพราะ เซฟิโร่
บอกได้เลยว่า ซ่อมบำรุงกันบานแน่ๆ รถมือ 1
ก็อาจเป็นทางเลือกที่น่าสนใจทีเดียว แต่ถ้าชอบมาก
สู้ไหวกับค่าใช้จ่าย ก็เอาเลยครับ ยินดีตอนรับครับ
แต่ ต้องใจเย็น ค่อยๆดูรถนะครับ เน้นบอดี้สวยๆ ดีกว่า

ทิ้งท้ายไว้ ยินดีต้อนรับ แล้วก็ มาหมดตูรกับเซฟิโร่กันเถอะ ^^

รถคันแรก แนะนำเล่นป้ายแดงดีกว่าครับ รถ eco car หรือ 1500 1600 1800 ตัวเลือกมีเยอะครับ

หรือไม่ก็มือสอง ปีใหม่ๆหน่อยครับ

สำหรับ เซฟิโร่ ยังไม่อยากแนะนำให้เล่น เพราะยังไม่มีประสบการณ์กับรถเลย รถมันอายุมากแล้ว มันมีหลายสิ่งหลายอย่างที่ต้องปรับปรุง ถึงจะเข้าที่เข้าทาง
ถ้าเจอรถไม่ดี ไม่สมบูรณ์อาจจะเสียความรู้สึกได้ครับ จะเล่นรถรุ่นนี้ต้องหมั่นเรียนรู้ ศึกษาข้อดี ข้อด้อยของมันครับ ไม่งั้นหมดตูดมากกว่าซื้อรถป้ายแดงอีกครับ

หากจะซื้อเซฟิโร่ กายพร้อมใจพร้อม ก็ซื้อได้ ก็ขี่ได้ แต่ต้องยอมรับปัญหาหนึ่งคือต้องบูรณะมันบ่อยแค่นั้นเอง

ซื้อได้ แต่ต้องทำใจ

รถอายุมากแล้ว ต้องเผื่องบไว้สำหรับการบำรุง รักษา ดูแล และแต่งซิ่งครับ

ถ้าให้ผมแนะนำอะครับ ต้องดูที่ งบอะครับ เพราะ เซฟิโร่
บอกได้เลยว่า ซ่อมบำรุงกันบานแน่ๆ รถมือ 1
ก็อาจเป็นทางเลือกที่น่าสนใจทีเดียว แต่ถ้าชอบมาก
สู้ไหวกับค่าใช้จ่าย ก็เอาเลยครับ ยินดีตอนรับครับ
แต่ ต้องใจเย็น ค่อยๆดูรถนะครับ เน้นบอดี้สวยๆ ดีกว่า

ทิ้งท้ายไว้ ยินดีต้อนรับ แล้วก็ มาหมดตูรกับเซฟิโร่กันเถอะ ^^

ตามนั้นเลยคับ มันเป็นแบบนั้นจิงๆ :coolly-0010:

อยู่ที่คุณดีกว่าคับ จะเลือกรถใหม่จบปัญหาจุกจิก หรือจะเลือกซื้อรถคันแรกในชีวิต และเป็นรถที่ตัวเองรักด้วยหรือป่าว ถ้าอย่างหลังคือเหมือนผม คันแรกต้องเป็นรถที่เรารัก ถึงจะใหม่หรือเก่า .....ปัญญาหาเงิน ยังไหว ก็สู้ไหว จะซ่อมกี่ปี นาน หรือแพงแค่ไหนก็สู้ต่อไปคับ

รถคันแรก แนะนำเล่นป้ายแดงดีกว่าครับ รถ eco car หรือ 1500 1600 1800 ตัวเลือกมีเยอะครับ

หรือไม่ก็มือสอง ปีใหม่ๆหน่อยครับ

สำหรับ เซฟิโร่ ยังไม่อยากแนะนำให้เล่น เพราะยังไม่มีประสบการณ์กับรถเลย รถมันอายุมากแล้ว มันมีหลายสิ่งหลายอย่างที่ต้องปรับปรุง ถึงจะเข้าที่เข้าทาง
ถ้าเจอรถไม่ดี ไม่สมบูรณ์อาจจะเสียความรู้สึกได้ครับ จะเล่นรถรุ่นนี้ต้องหมั่นเรียนรู้ ศึกษาข้อดี ข้อด้อยของมันครับ ไม่งั้นหมดตูดมากกว่าซื้อรถป้ายแดงอีกครับ
ตามนี้ครับ ถ้าเหลือ ก็แล้วแต่ชอบครับ:coolly-0003:

ซื้อมา ห้าหมื่น ทำไป จะสามแสน ผ่านไปสองปีและ ยังไม่ได้วิ่งเลย ไม่ใช่เซฟนะครับ เป็นรถเก่า

จะใหม่รึจะเก่า ถ้าใช้ม่ายดูแลมันก้อพังเหมือนกันแหละคับ อยู่ที่ใจเราชอบมากกว่าคับ..

เป็นไงบ้างครับ หมดเวลารถคันแรกละ ได้ซื้อไหมเอ่ย
มีงบเท่าไหร่ล่ะครับ
อย่างน้อย ๆ ก้อเตรียมค่าตัวรถ แล้วก้อเผื่อค่าบำรุงรักษาไปด้วยเลย

ก็พอได้ศึกษาในเว็ปอยู่บ้างครับ
อันนี้ผมทำใจไว้แล้วครับ ว่าโดนเยอะแน่ๆ
แต่ที่พี่ๆ บอกว่า เน้นบอดี้สวย ผมคงต้อง
เปลี่ยนความคิดใหม่แระ!! นึกว่าดูบอดี้ พอได้
แระเน้นไปทางเครื่องยนต์

อยู่ที่คุณดีกว่าคับ จะเลือกรถใหม่จบปัญหาจุกจิก หรือจะเลือกซื้อรถคันแรกในชีวิต และเป็นรถที่ตัวเองรักด้วยหรือป่าว ถ้าอย่างหลังคือเหมือนผม คันแรกต้องเป็นรถที่เรารัก ถึงจะใหม่หรือเก่า .....ปัญญาหาเงิน ยังไหว ก็สู้ไหว จะซ่อมกี่ปี นาน หรือแพงแค่ไหนก็สู้ต่อไปคับ

ใช่ครับพี่รถใหม่จบปัญหาจุกจิก แต่เซฟเป็นรถที่ผมชอบครับ
ปัญหาเรื่องเงินผมก้อพอจะสู้ครับ

ขอบคุณที่แนะนำครับ
ผมจาศึกษาข้อด้อยของมันให้มากกว่านี้ครับ

ชอบก้อจัดเลยครับ ของผมก็คันแรกเป็น A31 ขับมาหกปีแล้วไม่คิดจะเปลี่ยนเลย ขับไปซ่อมบำรุงไปก็ได้ความรู้เรื่องรถดี (คิด+) ถ้าใจรักอะไรก็ขวางไม่ได้

ชอบก้อจัดเลยครับ ของผมก็คันแรกเป็น A31 ขับมาหกปีแล้วไม่คิดจะเปลี่ยนเลย ขับไปซ่อมบำรุงไปก็ได้ความรู้เรื่องรถดี (คิด+) ถ้าใจรักอะไรก็ขวางไม่ได้

ครับพี่ (คิด+)

กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see
ด้านบน