กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see

เด็กใหม่ฮะ อยากทราบเรื่องการดูแลRB20DET

• เริ่มกระทู้โดย เริ่มกระทู้โดย Note TANAKA
  • วันที่เริ่มกระทู้ วันที่เริ่มกระทู้

Note TANAKA

Registered
คือผมพึ่งได้รถมาหนะครับ ผมอยากจะทราบข้อดี ข้อเสีย และ การดูแล
เครื่อง RB20DET หน่อยหนะครับ (ขอบคุณล่วงหน้าครับ) :coolly-0023:

การดูแลรักษาเครื่องตระกูล RB ก็เหมือนเครื่องอื่นๆ ทั่วไป ดูน้ำ ดูน้ำมันเครื่อง น้ำมันเกียร์ น้ำมันพาวเว่อร์ เป่ากรองอากาศ เพียงแต่ความถี่ในการดูแลอาจจะมีมากกว่าเครื่องตระกูลอื่นๆ คือดูบ่อยขึ้น ดูทุกสัปดาห์ กรองอากาศถอดมาเป่าบ่อยๆ ถ้าเห็นว่ามีฝุ่นจับเยอะๆ เหตุผลเพราะเครื่องตัวนี้ระบบเซนเซอร์ตรวจจับอากาศ น้ำ น้ำมัน มันมีเยอะครับ ที่สำคัญ น้ำมันเครื่อง น้ำมันเกียร์อย่าให้ขาด ต้องอยู่ในระดับที่กำหนดตลอดเวลา ต้องเปลี่ยนถ่ายเมื่อถึงเวลาหรือถ่ายก่อนเวลาเล็กน้อย มิฉะนั้นมันจะพังทันทีเลยครับ (คือจะบอกว่าเครื่องมันไม่อึดเมื่อเทียบกับเครื่อง J น้ำมันขาดบ้าง น้ำน้อยไปบ้างจนความร้อขึ้นยังอยู่ได้)

เข้ามาอ่านหาความรู้ในนี้บ่อย ๆ เด่วก้อเก่งครับ

ให้ความสำคัญกับระบบระบายความร้อนครับ
ทั้งน้ำและน้ำมันเครื่องเครื่องจะทนทานยิ่งขึ้นครับ
ตระกูล RB ต้องดูแลเป็นพิเศษครับ

ขอบคุณมากนะครับ จะดูแลอย่างดีเลย(กลัวงานงอก)

แต่ตอนนี้มีปัญหาเพิ่มคือ เวลาซัดเต็มเหนี่ยว พวงมาลัยมันสั่นอ่ะครับ แต่เวลาขับธรรมดา0-100มันก็ไม่มีอาการสั่นอ่ะครับ ทำไงต่อดี หรือลองไปตั้งศูนย์อะครับ :coolly-0011:

พวงมาลัยสั่นเกิดจากปัจจัยหลายอย่างครับ แต่โดยรวมคือช่วงล่างทั้งหมด เกี่ยวกับลูกหมาก อาทิ ลูกหมากปลายแร๊ค ลูกหมากปีกนก เป็นต้น นอกจากนี้ยังเกี่ยวกับดุมหน้า ลูกปืนล้อ ยาง ขอรายละเอียดการดูแลหรือเปลี่ยนอะไรในเบิ้องต้นก่อน ทั้งนี้จะให้ดีไปตรวจเช๊คช่วงล่างดูว่ามีจุดไหนหลวมชำรุดหรือไม่ครับ

ขอเสริมอีกนิด ถ้าเป็นที่ความเร็วช่วงใดช่วงหนึ่ง เช่น 100-130 ต่ำกว่าและมากกว่าเป็นน้อยลง ลองดูที่สภาพยางก่อนครับถ้ายังดีลองถ่วงล้อก่อนอาจจะหายและถูกตังด้วยครับ:coolly-0003:

ไปตั้งศูนย์ ถ่วงล้อดูแล้วครับ ช่างว่าเป็นที่ลูกหมากซ้าย (เดี๋ยวพรุ่งนี้ส่งเปลี่ยนละครับ) ขอบคุณทุกท่านมากสำหรับคำชี้แนะ :coolly-0023:

กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see
ด้านบน