กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see

ใบขับขี่

• เริ่มกระทู้โดย เริ่มกระทู้โดย ell
  • วันที่เริ่มกระทู้ วันที่เริ่มกระทู้

ell

Registered
[TBODY][TR style="mso-yfti-irow: 0; mso-yfti-firstrow: yes; mso-yfti-lastrow: yes"][TD style="BORDER-BOTTOM: #f4f4f4; BORDER-LEFT: #f4f4f4; PADDING-BOTTOM: 0.75pt; BACKGROUND-COLOR: transparent; PADDING-LEFT: 0.75pt; PADDING-RIGHT: 0.75pt; BORDER-TOP: #f4f4f4; BORDER-RIGHT: #f4f4f4; PADDING-TOP: 0.75pt"] <?xml:namespace prefix = v ns = "urn:schemas-microsoft-com:vml" /><v:shapetype id=_x0000_t75 stroked="f" filled="f" path="m@4@5l@4@11@9@11@9@5xe" o:preferrelative="t" o:spt="75" coordsize="21600,21600"><v:stroke joinstyle="miter"></v:stroke><v:formulas><v:f eqn="if lineDrawn pixelLineWidth 0"></v:f><v:f eqn="sum @0 1 0"></v:f><v:f eqn="sum 0 0 @1"></v:f><v:f eqn="prod @2 1 2"></v:f><v:f eqn="prod @3 21600 pixelWidth"></v:f><v:f eqn="prod @3 21600 pixelHeight"></v:f><v:f eqn="sum @0 0 1"></v:f><v:f eqn="prod @6 1 2"></v:f><v:f eqn="prod @7 21600 pixelWidth"></v:f><v:f eqn="sum @8 21600 0"></v:f><v:f eqn="prod @7 21600 pixelHeight"></v:f><v:f eqn="sum @10 21600 0"></v:f></v:formulas><v:path o:connecttype="rect" gradientshapeok="t" o:extrusionok="f"></v:path><?xml:namespace prefix = o ns = "urn:schemas-microsoft-com:office:office" /><o:lock aspectratio="t" v:ext="edit"></o:lock></v:shapetype] <o:p></o:p]
<o:p></o:p]
ใบขับขี่เป็นทรัพย์สิน ตำรวจไม่สามารถยึดได้ <o:p></o:p]
โปรดอ่าน...เพราะมีประโยชน์สำหรับผู้ขับขี่ <o:p></o:p]
ในรายการ บันทึกสถานะการณ์ ทางวิทยุแห่งประเทศไทยตอน 8.00 น. <o:p></o:p]
มีการสัมภาษณ์ คุณจาตุรงค์ ฉายแสง รองนายกรัฐมนตรี <o:p></o:p]
เรื่องมาตรการความปลอดภัยในช่วงเทศกาล มีตอนหนึ่งที่ท่านพูดว่า <o:p></o:p]
ใบขับขี่เป็นทรัพย์สิน ตำรวจไม่สามารถยึดได้ ตำรวจต้องออกใบสั่ง <o:p></o:p]
ให้ไปเสียค่าปรับ ถ้าหากยึดใบขับขี่:coolly-0029: ถือเป็นการลักทรัพย์<o:p></o:p]
แต่ความเป็นจริงทั้งในอดีตและในปัจจุบันนี้เวลาตำรวจทางหลวงหรือตำรวจจราจร <o:p></o:p]
และแม้แต่ตำรวจสายตรวจ หรือตามด่านต่างๆ เวลาเรียกรถเพื่อตรวจ <o:p></o:p]
มักจะขอดูใบขับขี่ และยึดเอาไป แล้วหาข้อหาให้ทราบ<o:p></o:p]
บางทีก็ยึดแล้วเดินเข้าป้อมเพื่อให้คนขับรถเข้าไปเจรจา <o:p></o:p]
บางทีก็ยึดโดยไม่ให้ใบสั่งแต่บอกให้ไปเอาที่สถานี <o:p></o:p]
บางทีก็ยึดไปพร้อมออกใบสั่ง เพื่อให้ไปเสียค่าปรับ<o:p></o:p]
ประชาชนส่วนใหญ่งง วิธีการปฏิบัติของตำรวจ <o:p></o:p]
ต่อไปนี้ถ้าตำรวจจะยึดใบขับขี่ต้องไม่ยอมให้ ไป <o:p></o:p]
ถ้าตำรวจเอาไปจริงๆ ต้องแจ้งความข้อหาลักทรัพย์ <o:p></o:p]
เวลาทำผิดกฏจราจร ตำรวจก็ให้ใบสั่งได้อยู่แล้ว และใบสั่งมีความสำคัญมาก <o:p></o:p]
ผู้รับต้องไปเสียค่าปรับ ถ้าไม่ไป <o:p></o:p]
ทางราชการก็มีมาตรการที่จัดการอยู่แล้ว เช่นไม่ต่อทะเบียนตัดคะแนน <o:p></o:p]
เมื่อได้อ่าน และรู้เช่นนั้นแล้ว <o:p></o:p]
กรุณาส่งต่อ <o:p></o:p]
เพื่อจะได้ไม่ต้องเสียเวลาเสียอารมณ์ ในเวลาขับรถเพื่อความปลอดภัย <o:p></o:p]
ขอบคุณ ฟอร์เวิร์ดเมลดีดี จากคุณสุพร พิพัฒน์เสรีธรรม<o:p></o:p]

[/TD][/TR][/TBODY]​

รู้สึกว่าเคยอ่านแล้วนะครับ ก็ยังงงอยู่เหมือนกัน ว่าใครผิด ใครถูก แต่ขอบคุณข้อมูลดีๆครับผม

ผมโดนยึดประจำ โดนใบสั่งจนชิน ไม่รู้จะจับอะไรนักหนา
วันก่อนโดนเรียกแตรไม่ดัง คาดเข็มขัด ทากาเตะ ตำรวจบอกว่าผิดกฎกระทรวง ผมเลยโดนไป200บาท ทีแรกตำรวจจะเอา300 เพราะว่าแตรไม่ดัง ผมเลยบอกว่ามีแค่200บาทช่วยผมหน่อย เขาเลยเอาแค่200บาท ข้อหาเข็มขัดผิดกฎกระทรวง

ในทางทฤษฎีเป็นไปได้
แต่ในทางปฎิบัติแทบจะเป็นไปไม่ได้เลย

เอาเข้าจริง เราก้ต้องยอมละครับ เพราะสภาพของรถเรากะสิ่งที่ดัดแปลงมา มันไม่คุ้มกับการที่จะมาเสี่ยงเถียงกะตำรวจเขา..

ตำรวจเขาเก่งแต่จับรถกะไพ่เท่านั้นละครับ อย่างอื่น (ต้องรอหมายงั้น)ทำใจกะสิ่งที่เกิดขึ้นเถอะรับ...

เอาเข้าจริง เราก้ต้องยอมละครับ เพราะสภาพของรถเรากะสิ่งที่ดัดแปลงมา มันไม่คุ้มกับการที่จะมาเสี่ยงเถียงกะตำรวจเขา..

ตำรวจเขาเก่งแต่จับรถกะไพ่เท่านั้นละครับ อย่างอื่น (ต้องรอหมายงั้น)ทำใจกะสิ่งที่เกิดขึ้นเถอะรับ...

คำว่าดัดแปลงคือยังไง

ท่อดัง (เอาอะไรมาวัด หูเทพเรอะ)

รถเตี้ย (เตี้ยแค่ไหน เข้าตรวจขนส่งสภาพนี้ก็ผ่านอ่ะ)

จะจับผมได้ก็ข้อหาเดียวหล่ะ

ข้อหา หล่อจนทำให้รถคันอื่นเหลียวมอง เพราะอาจจะทำให้เกิดอุบัติเหตุได้ :coolly-0028:

ถ้าถูกโบก โดยที่คิดว่ารถเราไม่ผิด หรือไม่ได้ทำความผิดซึ่งหน้า

เทคกะนิคที่ใช้ประจำแล้วค่อนข้างจะได้ผล

นึกภาพตามนะครับ

อย่างแรก พยายามขับอยู่หลังพวกรถกระบะหรือรถใหญ่ ที่ทำให้มองเห็นรถเราไม่ถนัดนัก (เพราะรถ 2 ประเภทนี้เป็นอาหารจานหลักของท่านพี่เค้า)

แล้วขับให้ชิดๆตูดคันหน้าไว้ โอกาสที่จะถูกเรียกจะลดลง

เพราะกว่าท่านพี่เค้าจะมองสำรวจคันหน้าจนถี่ถ้วนทั้งคัน แล้วถึงมามองรถเราก็ไม่ทันแล้ว จังหวะที่เค้าจะมองเห็นรถเราก็คือช่วงเกือบหมดหัวรถ แล้วกว่าที่เค้าจะยกมือโบก เราก็มีเวลากดคันเร่งออกไปโดยที่เค้ายังยกมือไม่ทันสุดเลย :coolly-0028:

ยกเว้นเจอด่านที่มันตรวจเข้มจริงถึงจะไม่รอด (มีต่อ)

ต่อมาหลังจากนั้น โดนโบกแล้ว อย่าเพิ่งทำหน้าเจี๋ยมเจียม ให้ทำหน้าปกติ ยิ้มแย้มได้ถ้าสามารถทำได้โดยไม่ดูตอแหล :coolly-0028:

ตามสเตป โบกเรา เราจอดปุ๊บ ลดกระจกลง โดนตะเบ๊ะใส่ก่อน 1 ดอก

"ขอดูใบอนุญาติขับขี่ด้วยครับ" (ต่อจากนี้สำคัญมาก)

ทำหน้าเหมือนเดิมอย่างข้างต้น แล้วย้อนกลับไป 1 ดอก

"เรียกผม ข้อหาอะไรครับ ลูกพี่" (หรือว่าใส่ยศให้เค้าสูงๆไปก่อน หมวด สารวัติ อะไรก็ว่าไป แต่ห้ามยื่นใบขับขี่ให้เด็ดขาด)

ก็จะโดนกลับมาว่า

"รถท่อดังนะครับ ดัดแปลงนะครับ เตี้ยนะครับ บลาๆๆๆๆๆๆ"

เราก็ลองยืนยันไปว่า

"ผมก็เข้าไปตรวจสภาพรถที่ขนส่งอย่างนี้นะครับ ก็ตรวจผ่านไม่มีปัญหาอะไร แล้วทำไมยังผิดหล่ะครับ ทั้งความสูง หรือ เสียงท่อก็ไม่ติดอะไร" (กรุณาใช้ถ้อยคำและน้ำเสียงที่ไม่ก้าวร้าว)

ต่อรอง เจรจาได้ จริงๆจากประสบการณ์ ผมอยากจะบอกว่า ถ้าเราไม่ดูอ่อนแอให้เค้าข่มได้ โอกาสหลุดมีสูงครับ เพราะว่าถ้าลองเรากล้าต่อปากต่อคำ ท่าทีเค้าจะไม่ค่อยข่มเราเท่าไร

ปล.ทั้งหมดข้างต้นสำหรับ ท่านที่มันใจว่ารถไม่มีปัญหา ถูกต้อง ไม่มีสิ่งของผิด กฎหมายซุกซ่อนไว้ หรือ เมาแล้วขับ ถ้าเป็นอย่านี้แนะนำให้ยอมจำนนไว้แต่เนิ่นๆครับ อย่าเสียน้อยเสียยาก

ด้วยความปรารถนาดี จากผู้ที่เจ็บมาเยอะ :coolly-0010:

ปล.2 วันนี้พิมพ์เยอะเพระผมเครียด :coolly-0028:

แก้ไขล่าสุดเมื่อ:
เคยโดน สน.ที่ขึ้นต้นด้วย ค.ควาย จับ มันบอกว่าท่อใหญ่
ผมก็บอกว่า: ผมตรวจผ่านขนส่งแล้ว
ไอ้ร้อยตำรวจเอกมันก็บอกว่า: กฏหมายคนละตัวกัน (เอากะมัน)
แล้วผมก็ถามว่า :ท่อใหญ่แล้วมันผิดตรงไหน
มันบอกว่า:ไอเสียออกมาเยอะเกิน(เอากะมัน)
ผม:เลยโวยวายไม่ยอม
มันลากเข้าป้อม จะยึดรถไป สน. จังหวะนั้น มีเซฟทำเต็มแซดผ่านไป
ผมก้บอกว่า:คันนั้นท่อก็ใหญ่เสียงดังกว่าผม ทำไมไม่จับ
มันบอกว่า:มองไม่เห็น ไหนๆอยู่ไหน(แกล้งทำเป็นไม่เห็น)
ผมบอกว่า:โอเคงั้นเขียนใบสั่งมาเลย
ไอ้จ่าแก่มันเขียนว่า:ดัดแปลงสภาพ
แล้วผมก้บอกว่า:ให้เขียนไปด้วยว่าดัดแปลงสภาพอาไร
มันก็กล้าๆกัวๆไม่กล้าเขียน
ผมก็บอก:เขียนไปซิจะได้จบๆ
มันก็เขียนไปว่า ดัดแปลงสภาพ(ท่อใหญ่)
ผมก็บอกว่า:เขียนไปด้วยซิท่อไม่ได้มาตรฐาน มอก.
มันก็ไม่กล้าเขียน
มันบอกว่า:เอาไปให้ รตอ.เซ็นแจ้งข้อหา(เนื่องจากออกใบสั่งไม่ได้เพราะว่าผมลืมเอาใบขับขี่ไป)
ผมก็บอกว่า : ขอสำเนาใบแจ้งความให้ผมชุดนึงนะ
รตอ.บอกว่าได้ เอาไปเลย
ก่อนหน้าที่ รตอ.จะเซ็นแจ้งข้อกล่าวหา ร้อยตำรวจเอกเห็นว่าแจ้งดัดแปลงสภาพเพราะท่อใหญ่ รตอ.ตกกะใจ แล้วก็ไม่ยอมให้ผมเอาสำเนาไป
รตอ.คุยกับจ่าอีกคน(แอบได้ยินมา)ว่าเขียนใบแจ้งความอย่างนี้ได้ไง(หมายถึงจ่าในป้อม)เดี่ยวก็เป็นเรื่องหรอก แล้วก็หันมาบอกผมว่างั้นเอาแค่ข้อหาไม่พกใบขับขี่พอนะ ข้อหาดัดแปลงสภาพมันหลายพัน ถือว่าช่วยๆกันไป(เมื่อกี้ยังจะเล่นท่ออยู่เลยไหงไปๆมาๆเหลือแค่ไม่พกใบขับขี่)
ผมสรุปจ่าย ณ.ที่เกิดเหตุไป200 จบ
ปล.ยังมีเรื่องที่เลวร้ายกว่านี้เยอะไม่สามารถมาเล่าในที่นี้ได้เป็นห่วงสวัสดิภาพตัวเองครับ

ใครโดนใบสั่งแล้วให้เอาไปถ่ายเอกสารเอาไว้แล้วเวลามันจับก็เอาใบถ่ายให้มันแล้วบอกมันว่าให้พี่ไปเอาอยู่คับมันก็จะเขียนใบสั่งใบใหม่ให้เรามาแล้วเราก็เอาใบสั่งเก่าไปเอาใบขับขี่
แล้วเวลาโดนจับก็เอาใบสั่งให้มันไม่ต้องให้ใบขับขี่ แต่บางคนมันจะบอกว่าซ้อน3ไม่ได้แล้วมันจะให้เราทิ้งรถไว้แล้วไปจ่ายที่สน.เราก็บอกว่าถ้ารถเราหายมันต้องรับผิดชอบนะ แล้วมันก็จะให้เราไปจ่ายกับมันที่สน.แล้วมันก็พาเรากับไปที่รถ

บอกไว้ก่อนนะวิธีนี้ผมใช้อยู่

ผมขับรถส่งของทุกวันเจอประจำ โดนเปิดท้ายวิ่ง ของยาวไป ผ้าแดงติดไม่ติดก็โดน

ถ้าไม่อยากคุยกับมันนานก็เอาให้มัน 40 50 60 ถ้ามันไม่เอาก็ให้มัน100 เลย 100นี้ผ่านตลอด

แก้ไขล่าสุดเมื่อ:
ผมเคยโดนครั้งนึงป้ายหลังไม่มี..พวกบอกขอใบขับขี่เขี่ยใบสั่งแล้วยึดไป...ผมเถียงเลยยึดได้ไงเค้าห้ามยึดไม่ใช้หรอ
พวกตอบได้ดิดูในใบสั่งสิ..พอดูมันมีช่องติ๊ก ให้ยึดใบขับขี่...พูดไม่ออกเลยคับสุดท้ายฝากคนไปเอาไม่เสียตังฮ่าๆๆประสบการเล็กๆๆคับ:coolly-0011:

คำว่าดัดแปลงคือยังไง

ท่อดัง (เอาอะไรมาวัด หูเทพเรอะ)

รถเตี้ย (เตี้ยแค่ไหน เข้าตรวจขนส่งสภาพนี้ก็ผ่านอ่ะ)

จะจับผมได้ก็ข้อหาเดียวหล่ะ

ข้อหา หล่อจนทำให้รถคันอื่นเหลียวมอง เพราะอาจจะทำให้เกิดอุบัติเหตุได้ :coolly-0028:

ถ้าถูกโบก โดยที่คิดว่ารถเราไม่ผิด หรือไม่ได้ทำความผิดซึ่งหน้า

เทคกะนิคที่ใช้ประจำแล้วค่อนข้างจะได้ผล

นึกภาพตามนะครับ

อย่างแรก พยายามขับอยู่หลังพวกรถกระบะหรือรถใหญ่ ที่ทำให้มองเห็นรถเราไม่ถนัดนัก (เพราะรถ 2 ประเภทนี้เป็นอาหารจานหลักของท่านพี่เค้า)

แล้วขับให้ชิดๆตูดคันหน้าไว้ โอกาสที่จะถูกเรียกจะลดลง

เพราะกว่าท่านพี่เค้าจะมองสำรวจคันหน้าจนถี่ถ้วนทั้งคัน แล้วถึงมามองรถเราก็ไม่ทันแล้ว จังหวะที่เค้าจะมองเห็นรถเราก็คือช่วงเกือบหมดหัวรถ แล้วกว่าที่เค้าจะยกมือโบก เราก็มีเวลากดคันเร่งออกไปโดยที่เค้ายังยกมือไม่ทันสุดเลย :coolly-0028:

ยกเว้นเจอด่านที่มันตรวจเข้มจริงถึงจะไม่รอด (มีต่อ)

ต่อมาหลังจากนั้น โดนโบกแล้ว อย่าเพิ่งทำหน้าเจี๋ยมเจียม ให้ทำหน้าปกติ ยิ้มแย้มได้ถ้าสามารถทำได้โดยไม่ดูตอแหล :coolly-0028:

ตามสเตป โบกเรา เราจอดปุ๊บ ลดกระจกลง โดนตะเบ๊ะใส่ก่อน 1 ดอก

"ขอดูใบอนุญาติขับขี่ด้วยครับ" (ต่อจากนี้สำคัญมาก)

ทำหน้าเหมือนเดิมอย่างข้างต้น แล้วย้อนกลับไป 1 ดอก

"เรียกผม ข้อหาอะไรครับ ลูกพี่" (หรือว่าใส่ยศให้เค้าสูงๆไปก่อน หมวด สารวัติ อะไรก็ว่าไป แต่ห้ามยื่นใบขับขี่ให้เด็ดขาด)

ก็จะโดนกลับมาว่า

"รถท่อดังนะครับ ดัดแปลงนะครับ เตี้ยนะครับ บลาๆๆๆๆๆๆ"

เราก็ลองยืนยันไปว่า

"ผมก็เข้าไปตรวจสภาพรถที่ขนส่งอย่างนี้นะครับ ก็ตรวจผ่านไม่มีปัญหาอะไร แล้วทำไมยังผิดหล่ะครับ ทั้งความสูง หรือ เสียงท่อก็ไม่ติดอะไร" (กรุณาใช้ถ้อยคำและน้ำเสียงที่ไม่ก้าวร้าว)

ต่อรอง เจรจาได้ จริงๆจากประสบการณ์ ผมอยากจะบอกว่า ถ้าเราไม่ดูอ่อนแอให้เค้าข่มได้ โอกาสหลุดมีสูงครับ เพราะว่าถ้าลองเรากล้าต่อปากต่อคำ ท่าทีเค้าจะไม่ค่อยข่มเราเท่าไร

ปล.ทั้งหมดข้างต้นสำหรับ ท่านที่มันใจว่ารถไม่มีปัญหา ถูกต้อง ไม่มีสิ่งของผิด กฎหมายซุกซ่อนไว้ หรือ เมาแล้วขับ ถ้าเป็นอย่านี้แนะนำให้ยอมจำนนไว้แต่เนิ่นๆครับ อย่าเสียน้อยเสียยาก

ด้วยความปรารถนาดี จากผู้ที่เจ็บมาเยอะ :coolly-0010:

ปล.2 วันนี้พิมพ์เยอะเพระผมเครียด :coolly-0028:

ซอยข้างหน้าซ้ายมือ มีตู้ ATM ครับ......:coolly-0028::coolly-0028::coolly-0028:

ของผมโดนยึดอยู่สน.พญาไทมาจะ 4 ปีแล้ว ขับแบบไม่มีใบขับขี่มาตลอด
ใครไปเอาให้ทีเด่ะ ตลอดชีพด้วย

ของผมโดนยึดอยู่สน.พญาไทมาจะ 4 ปีแล้ว ขับแบบไม่มีใบขับขี่มาตลอด

อยู่สน. ตลอดชีพเหรอ....:coolly-0001:

จะลองให้...น่าจะได้....ถ้าได้ก็บางแสน1เมานะ....เอิ๊กส์ๆ:coolly-0033:

ผมว่าหน้าจะหายไปแล้วนะ
ถ้าหายมันจะบอกว่าขอโทดเดียวพาไปทำให้ใหม่

เป็นยังงัย ล่ะ ไอใบขับขี่
บอกหน่อยซิ ว่าต้นเป็นยังงัย

เป็นยังงัย ล่ะ ไอต้นขับขี่
บอกหน่อยซิ จะเด็ดใบ มาฝากก:coolly-0001:

กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see
ด้านบน