กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see

ไปทดสอบยางมิชิลิน Primacy CL มาครับ 8-03-2009

• เริ่มกระทู้โดย เริ่มกระทู้โดย A31715
  • วันที่เริ่มกระทู้ วันที่เริ่มกระทู้

A31715

โลมาหลงฝูง...
Cefiro-Thailand Members
เนื่องจากผม น้าเหวก A31715 และ น้องป้อง A31849 ได้รับเกียรติให้เป็นตัวแทนชมรมเพื่อไปร่วมงานทดสอบสมรรถนะของยางมิชิลินตัวใหม่ที่จะวางตลาดในเดือนนี้ โดยทางมิชิลินได้เชิญ TOP 10 CAR CLUB ชั้นนำของเมืองไทยรวมทั้งคอลัมนิสต์ของนิตยสารชั้นนำในวงการรถไปร่วมทดสอบ ก็นับได้ว่าชมรมเรายังอยู่ในสายตาของบริษัทยักษ์ใหญ่ของยางรถยนต์อยู่เหมือนกัน
ในการเข้าร่วมครั้งนี้ ก็มีบรรดา car club ที่ประกอบไปด้วย altis club , civic fd thailand , club 4g , volvo club , subaru และอีกหลายๆคลับ จำได้ไม่หมดจริงๆครับ ลองไปดูรูปกันเลยดีกว่า ผมถ่ายมาเยอะพอสมควรแต่ขอลงแค่พอหอมปากหอมคอนะครับ
ปล.เพื่อไม่ให้เป็นการรบกวน พท.เวป ผมจึงใช้วิธีใช้เวปฝากรูปแทนเพื่อไม่เป็นการเพิ่ม load ภาระของ server และทุกคนจะได้ดูอย่างถ้วนถึงนะครับ

สถานที่จัดงานก็คือที่ สยาม คันทรี คลับ แพลนเทชั่น ที่ใช้แข่ง LPGA ครั้งล่าสุดครับ

เห็นวิวสวยๆก็เลยเก็บรูปรถตัวเองเป็นที่ระลึก อิ อิ ลงรูปเดียวพอ เดี๋ยวจะอิจฉา :biggrin:

ป้ายในงานครับ

เคาท์เตอร์ลงทะเบียน

กลิ่นอาย LPGA

บรรยากาศในห้องสัมนา

ของฟรี :biggrin:

บรรยากาศในห้อง

ป้ายชื่อว่ามาจากไหน :biggrin:

รถที่จะให้ทดสอบขับขี่ เดี๋ยวจะมีเรื่องขำๆมาเล่า อยากลองรุ่นนี้มากๆ :biggrin:

รถที่ให้ลองในแต่ละ station

แมลงเยอะมากเลยต้องมีไว้บริการ

มาชมสนามกอล์ฟหลังพักกลางวันอีกครั้ง

ช่วงบ่ายได้ลองรถจริง จากที่ได้เล็งๆเบนซ์หรือ บีเอ็ม และก็เล็กซัส ไว้ก็อด....ครับ งานนี้ เนื่องจากว่าเค้าเอาไว้ให้แขก VIP 5555....สุดท้ายเราก็ได้มาขับรถรุ่นพี่ของ NISSAN นั่นคือ TEANA คันสีน้ำเงิน Driver คนแรกคือน้องป้องครับ เริ่มก็เจอฝนเลย...

เจอพี่น้องร่วมทางด้วย

วิ่งมาแป็ปก็เจอแดด เง็งเลย....

คันนี้แหละครับที่ได้ลอง

จุดเปลี่ยน driver คราวนี้ถึงตาผม อ้อ..ลืมบอกเส้นทาง เส้นทางการทดสอบก็คือ วิ่งออกจากสนามกอล์ฟมาตามสาย 36 ออกสาย 331 แล้วเข้าเส้นทางลัดเลาะไปวัดญาณ-เขาชีจรรย์-ไร่องุ่นซิลเวอร์เลค แล้วก็กลับนะครับ จุดเปลี่ยนคนขับก็ที่วัดญาณครับ

ขอบคุณ..น้าเหวกกะตาป้องที่เป็นหน้าเป็นตาของชมรมเรา..น้าเหวกทำได้เยี่ยมมาก..ภาพสวยคมชัด สื่อสารได้ครบถ้วน ..วิวสวย อากาศดี..อูยยยยย..อิจฉาตาป้องวุ้ย..ได้ขับTenaซะด้วย..

คนขับรูปหล่อครับ

จุดพักรถที่ไร่องุ่นซิลเวอร์เลคและวิวสวยๆครับ

ของว่างที่ทางมิชิลินจัดให้ครับ

วิวสวยๆของไร่องุ่นครับ

เสร็จแล้วทางเจ้าภาพก็พาเที่ยวชมไร่องุ่นฟรีๆ ลงทุนจริงๆงานนี้

:eeek: อูยยยยย....อิจฉาๆ :wink:

..ขอบคุณมากคับสำหรับภาพสวยๆ เด๋วสายๆมาชมต่อ
(จามีรูปยิ๋งแหร่มๆมั๊ย?).......:biggrin:

หึหึ...เด๋วจะลงภาพจากกล้องผมด้วย....ติดตามตอนต่อไป...

ขอบคุณพี่ยศ สำหรับการติดต่อประสานงาน
และขอบคุณน้าเหวก และคุณป้อง ที่ไปในนามตัวแทนชมรมครับ

เอ่อ.. ลืมของฝากผมหรือเปล่าครับ ?? 555

รูปสวยมากๆครับ

คันนี้อน่าจะเอามาให้เราลอง แต่ไม่อยู่ใน list ครับ :coolly-0043:

ประกบดาราหน่อย (ห้ามวิจารณ์นะครับ 555+)

หมดแล้วครับ ที่เหลือก็ซ้ำๆในหลายๆมุม เดี๋ยวรอรูปจากกล้องน้องป้องแล้วกันนะครับ

บทสรุป จากความคิดเห็นส่วนตัวของผม ยางรุ่นนี้ก็ดีนะครับ(ไม่ได้เชียร์นะ) ดีไซน์มาสำหรับรถระดับ luxury car โดยเฉพาะ ขนาดซีรี่ส์ยางที่สูงสุดก็คือ 215-50-17 เท่านั้น ไม่มี 18 ไม่มี 225 ขึ้นไป ถ้าหน้ากว้างกว่านี้ต้องเป็นยางนำเข้า ราคาก็จะสูงตามไป

station ในการทดสอบเรื่อง noise ของยางก็ทำออกมาได้ดี แต่เป็นการเปรียบเทียบแค่ยางต่างประเภท เช่น ดอก หนา , ไม่มีดอก (ยางสลิค) และก็ยางตัวนี้ primacy lc ทำให้เสียงของยางเวลาสัมผัสถนน สามารถเห็นถึงความแตกต่าง ไม่ได้มีการนำยางยี่ห้ออื่นมาเปรียบเทียบ ตรงจุดนี้จึงเห็นได้ชัดว่า มันเงียบ

station ในการทดสอบเรื่อง rolling (การหมุน) เพื่อสื่อถึงการประหยัดน้ำมัน ตรงนี้เป็นการปล่อยรถลงเนินโดยใส่เกียร์ N (ติดเครื่องรถ) มีการถอดสลับล้อกันระหว่างรถทั้ง 2 คัน เพื่อแก้ข้อสงสัยเรื่อง friction ของ bearing (ลูกปืนล้อ) ก็พิสูจน์ได้ว่ายางมิชิลินสามารถหมุนไปได้ไกลกว่ายางอีกยี่ห้อหนึ่ง

station เรื่องความนุ่มนวล ตรงจุดนี้แตกต่างการเล็กน้อยด้วยการวิ่งด้วยความเร็วคงที่ผ่านลูกระนาดบนถนน ยางมิชิลินดีกว่าเล็กน้อย เนื่องจากยางอีกยี่ห้อหนึ่งนั้น เป็นยางต่างปีกับของมิชิลิน ทางที่ดีต้องเอายางที่มีปีที่ผลิตใกล้เคียงกันมาลองจะดีกว่านี้

station เรื่องการขับขี่บนท้องถนน ตรงนี้ต้องขอคอมเม้นท์หน่อยว่า ทางมิชิลิน เลือกรถระดับใหญ่ๆช่วงล่างดีๆมาทั้งนั้น แน้นเรื่องซีลการเก็บเสียงของรถเหล่านี้ย่อมขึ้นชื่ออยู่แล้ว และรถก็มี นน.มาก จึงพิสูจน์ประสิทธิภาพและสื่อได้ไม่ชัดเจน น่าจะนำรถระดับใช้งานมาลองด้วย เช่น civic ใหม่ altis ใหม่ ทำนองนี้

ภาพโดยรวมการจัดงานถือว่าดีครับ พยายามเจาะกลุ่ม car club เพื่อให้ตรงเป้าหมาย แต่จะสัมฤทธิ์ผลหรือไม่อย่างไร เราค่อยมาดูกัน

เป็นความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ บาย...

งานนี้ไม่มีสาวแหล่มๆเลยครับ เลยไม่มีภาพมาฝาก :tongue::coolly-0011:

กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see
ด้านบน