กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see

** 20 B0 อาการเครื่องสะอึก รถไม่พุ่งออก

• เริ่มกระทู้โดย เริ่มกระทู้โดย HAYABUSA
  • วันที่เริ่มกระทู้ วันที่เริ่มกระทู้

HAYABUSA

Registered
** สอบถามอาการหน่อยครับ เครื่อง20 โบ Auto คืออยู่ๆมันก็มีอาการเดินไม่ครบสูบ พอแก้ไขเปิดคอยล์ขยับดู ก็ไม่หาย พอติดเครื่องไว้ซักพัก มันก็หายมาครบทุกสูบ แต่พอวิ่งทางยาว รถมีอาการอืดลง เวลากดคันเร่ง ไม่พุ่งออกเหมือนเดิม และเมื่อลองคิกส์ดาว รถจะมีอาการสะอึกที่ประมาณ 3000-4000 รอบ เหมือนจะไป หรือไม่ไป..ตอนนี้ที่รู้ๆเช็คแล้วไดชาร์จไม่ดี แต่ไม่แน่ใจว่าจะเกี่ยวกันหรือเปล่า หรืออาการนี้คอยล์บางตัวไม่ดีแล้ว..ถ้ามันเดินครบสูบเราจะเช็คได้ยังไงว่า คอยล์ตัวใหนเสีย หรือไม่เสีย..ช่วยหน่อยครับ จะได้หาอะไหล่ถูกเนื่องจากอยู่ต่างจังหวัดครับ ขอบคุณครับ...แรงดันติ๊กยังดีครับ ติ๊ก 26

ลองเช็คกำลังอัดดูก่อนนะคับที่ละสูบว่าเท่ากันหรือเปล่า
เมื่อก่อนก้อใช้20โบเหมือนกันคับวิ่งเที่ยวทั่วไทยเลยคับ ขอบอกว่าถ้าทุกอย่างสมบูรณ์ของเครื่อง20โบมันไม่ธรรมดาจิงๆคับ แต่ก่อนวิ่งขึ้นอ่างข่าง อินทนนท์ ปาย...ฯลฯ มันส์ดีจิงๆ ก่อนออกเดินทางต้องเช็คตลอดจะได้ขับแบบสบายใจ
เด๋วผ่านไปทางเขาใหญ่ แวะเข้าไปเที่ยวคับ:coolly-0003:

ลองเช็คกำลังอัดดูก่อนนะคับที่ละสูบว่าเท่ากันหรือเปล่า
เมื่อก่อนก้อใช้20โบเหมือนกันคับวิ่งเที่ยวทั่วไทยเลยคับ ขอบอกว่าถ้าทุกอย่างสมบูรณ์ของเครื่อง20โบมันไม่ธรรมดาจิงๆคับ แต่ก่อนวิ่งขึ้นอ่างข่าง อินทนนท์ ปาย...ฯลฯ มันส์ดีจิงๆ ก่อนออกเดินทางต้องเช็คตลอดจะได้ขับแบบสบายใจ
เด๋วผ่านไปทางเขาใหญ่ แวะเข้าไปเที่ยวคับ:coolly-0003:
** มาได้เลยครับ เขาใหญ่...มันหงุดหงิดครับตอนนี้ อยู่ๆมันก็เป็น เครื่องสมบูรณ์ดีไม่เคยเกเร จริงครับ20Bo Auto Bo25 กั้นห้อง ก็มันส์แล้ว ขับสนุกมาก แซดส์สนั่นลั่นทุ่ง ท่านอื่นช่วยวิเคราะให้ด้วยนะครับ

ผมเคยเป็นวิ่งอยู่5สูบเราก็ว่าทำไมอืดๆ
เป็นๆหายๆ
ช่างบอกค่อยรั่วแต่แค่ลองเปลี่ยนหัวเทียนดูหายเลย

ผมเคยเป็นวิ่งอยู่5สูบเราก็ว่าทำไมอืดๆ
เป็นๆหายๆ
ช่างบอกค่อยรั่วแต่แค่ลองเปลี่ยนหัวเทียนดูหายเลย
*** ของผมก่อนเป็น ผมเปลี่ยนหัวเทียน 1หัว เนื่องจากที่ใส่อยู๋มันคนละเบอร์กัน 1หัว และใหม่กว่าหัวที่เปลี่ยนออก พอเปลี่ยนวิ่งได้ซัก 2ชั่วโมง ก็เป็นครับ แต่ไม่น่าเกี่ยวกับหัวเทียน ผมเพิ่งเปลี่ยนได้ประมาณ 3เดือน รถก็ไม่ได้ขับ..ก็เลยงงอยู่ ก็เล็งไปที่คอยล์ กับไดชาร์จครับ

หัวเทียน เช็คทุกหัวรึยัง แรงดันน้ำมันเบนซินเท่าไหร่
** เช็คหมดแล้วครับ... อาการสะอึกหายไปแล้ว..แต่พอกดแล้วรถไม่กระชากออก..คือออกตัวหนืดกว่าเดิม..ไม่ทราบเซ็นเซอร์ลิ้นปีกผีเสื้อมีส่วนมั๊ยครับ..เนื่องจากช่างปรับให้ใหม่ แต่รอบเดินเบานิ่งดีมาก แต่รู้สึกว่าเกียร์จะหนืดลง..เกียร์ Auto ครับ

ท่ออินเตอร์ รั่วรึป่าวคับ ผมเคยเป็นอยู่ พักนึง ยางขาดไม่รุ้ตัว ดูเวลา ยกคันเร่ง โบออฟเราทำงาน ดังดีไหมมน่ะคับ จะทราบ ซึงตอนนี้เจโบผมก็กำลัง เป็นอยู่ :coolly-0011: ไม่รุทำไมโบออฟเบา ผิดปกติ อิอิ

อาการจุดระเบิดผิดปกติ(จุดบ้าง ไม่จุดบ้าง)หรือการจ่ายน้ำมันไม่ปกติเนื่องหัวฉีด ฉีดน้ำมันไม่เท่ากันทุกสูบ เบื้องต้นสังเกตุได้จากสีของเขม่าที่เกาะบริเวณแกนหัวเทียน อาการที่ว่ามาก็น่าจะดูได้เหมือนกันน่ะครับ ลองดูน่ะ

อาการจุดระเบิดผิดปกติ(จุดบ้าง ไม่จุดบ้าง)หรือการจ่ายน้ำมันไม่ปกติเนื่องหัวฉีด ฉีดน้ำมันไม่เท่ากันทุกสูบ เบื้องต้นสังเกตุได้จากสีของเขม่าที่เกาะบริเวณแกนหัวเทียน อาการที่ว่ามาก็น่าจะดูได้เหมือนกันน่ะครับ ลองดูน่ะ
** ขอบคุณมากครับ เดี๋ยวมีเวลาจะลองเปิดดูอีกทีครับ ตอนนี้ยังขับได้ปกติ แต่มีปัญหาเวลากดออกตัวแรงๆ มันจะหนืดครับ

** มาอัพเดทหน่อยครับ...ตอนนี้เปลี่ยนปั๊มติ๊ก 1ตัว...ลองสับกล่องเครื่องดู+สับกล่องเกีย+เปลี่ยนลื้นปีกผีเสื้อ+เปลี่ยนเซ็นเซอร์ลิ้นปีกผีเสื้อ+สับCDI....ผลคือรถออกตัวดีขึ้น+วิ่งดีขึ้น...แต่ที่ยังคาใจไม่หายคือพอถึง3พันรอบ..จะมีเสียงปุ้งๆๆๆๆเบาแต่รถไม่สะดุด...พอฝืนกดลากไปอีกประณ5พันรอบ..เสียงปุ้งๆๆๆๆมันจะดังมากขึ้นตามรอบเครื่องเหมือนเสียงกล่องตัด....แต่ถ้าขับไล่รอบ..ไล่เกียร์ตามปกติจะวิ่งเนียนดีครับ...น่าจะมาจากชุดไฟหรือเปล่าครับ....Auto นะครับ.

แอร์โฟล์ลองเช็คด้วยคับ...จำไม่ได้ว่าต่อข้ามยังไงช่างเทสให้ดูเอาเป็นหาตัวใหม่ลองง่ายกว่า...และท่อไอดี โบออฟ ถ้ามีจุดรั่วก็สะอึกได้คับ

แอร์โฟล์ลองเช็คด้วยคับ...จำไม่ได้ว่าต่อข้ามยังไงช่างเทสให้ดูเอาเป็นหาตัวใหม่ลองง่ายกว่า...และท่อไอดี โบออฟ ถ้ามีจุดรั่วก็สะอึกได้คับ

**แอร์โฟว์สับแล้ว...ท่อไอดี+โบออฟปกติ...งงๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ:coolly-0043::coolly-0043::coolly-0023:

ลองเช็คสายหัวเทียนดูรึยังครับว่าค่าโอห์มปกติดีรึเปล่าครับ บางทีไฟอาจจะจ่ายไม่ปกติก็เป็นได้นะครับ

ลองเช็คสายหัวเทียนดูรึยังครับว่าค่าโอห์มปกติดีรึเปล่าครับ บางทีไฟอาจจะจ่ายไม่ปกติก็เป็นได้นะครับ
** นี่หล่ะครับ..สายหัวเทียน...อาจจะเส้นผมบังภูเขา...ถ้าเช็คเองต้องทำงัยครับ..ยังไม่มีเวลาหาช่าง...:coolly-0039::coolly-0039:

กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see
ด้านบน