กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see

rb 20 - 25 - 26 เสียงต่างกันไหมคับ

• เริ่มกระทู้โดย เริ่มกระทู้โดย A311192
  • วันที่เริ่มกระทู้ วันที่เริ่มกระทู้

A311192

Cefiro-Thailand Members
แค่สงสัยอะคับ rb 20 - 25 - 26 เสียงต่างกันไหมคับ
แล้ว rb26 เดิมๆกับ 2jz อันไหนวิ่งดีกว่ากันคับ

ตอบ.....
ข้อแรก เสียงจะหวานและแฝงความโหดขึ้นตามลำดับครับ หวานยังไง ต้องลองนั่งและฟังเสียงเอาให้ครบทุกเครื่องครับ
ข้อสอง เป็นคำถามปลายเปิดมากๆ แต่...ผมให้เจครับ วิ่งดีกว่า.... เดิมๆเลยนะ....หุหุ ระยะทางสั้นๆนะ ไม่เคยนั่งยาวๆ

ปล.ที่ตอบเรื่องเสียงไป ผมนั่งมาแบบเดิมๆนะครับ หลับตาฟังเสียงเครื่อง ไม่เกี่ยวกับชนิดและขนาดของไอเสีย

แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น คำว่าเครื่องไหนที่คุณให้โจทย์มา วิ่งดีกว่ากัน วิ่งดีกว่าแค่ไหนละครับ ทางสั้นๆ หรือยาวๆ
คำว่าวิ่งดีกว่ากันสำหรับคุณ วัดกันที่ตรงไหนครับ ฝากเป็นคำถามหน่อยนะ??

RB กับ J คนละบุคลิกกันนะครับ ดูถนนบ้านเราด้วย.......ถ้ารู้แล้ว ก็ขึ้นอยู่กับความชอบส่วนตัวแล้วละครับ

แก้ไขล่าสุดเมื่อ:
เสียงอยู่ที่ขนาดของท่อและ วัสดุครับ
ขนาดท่อยิ่งใหญ่ยิ่งดัง
เหล็ก สแตนเลส ไททาเนี่ยม ให้เสียงแตกต่างกันไป
รถผมกับรถป๋าโจ้ RB25DET สูตรเดียวกัน ทุกอย่างเหมือนกันหมด ต่างกันแค่ท่อ ป๋าโจ้เป็นท่อเหล็กของ HKS R32 มีพักกลาง ส่วนของผมเป็นท่อสแตนเลส R32 มีพักกลางของยุ่นไม่ทราบยี่ห้อ ปลาย Apex/'/i N1 เสียงคนละเรื่องเลยครับ รถป๋าโจ้เสียงออกแนวดุดัน ของผมออกแนวนุ่มๆเงียบๆ

แล้วอีกเรื่องที่หลายคนอาจคิดไม่ถึง คือการไวร์สายไฟ รถที่เครื่อง RB ตัวเดียวกันแต่มาจากแต่ละอู่ลองสังเกตุดู เสียงไม่เหมือนกันครับ

เสียงอยู่ที่ขนาดของท่อและ วัสดุครับ
เหล็ก สแตนเลส ไททาเนี่ยม ให้เสียงแตกต่างกันไป
รถผมกับรถป๋าโจ้ RB25DET สูตรเดียวกัน ทุกอย่างเหมือนกันหมด ต่างกันแค่ท่อ ป๋าโจ้เป็นท่อเหล็กของ HKS R32 มีพักกลาง ส่วนของผมเป็นท่อสแตนเลส R32 มีพักกลางของยุ่นไม่ทราบยี่ห้อ ปลาย Apex/'/i N1 เสียงคนละเรื่องเลยครับ รถป๋าโจ้เสียงออกแนวดุดัน ของผมออกแนวนุ่มๆเงียบๆ

แล้วอีกเรื่องที่หลายคนอาจคิดไม่ถึง คือการไวร์สายไฟ รถที่เครื่อง RB ตัวเดียวกันแต่มาจากแต่ละอู่ลองสังเกตุดู เสียงไม่เหมือนกันครับ
:coolly-0028::coolly-0028::coolly-0028:

ตามที่เล็กว่าครับ
26ผมท่อเลสhks100มิลไม่มีพักกลางปลายไทเทเนียม
ขับทุกวันต้องเอาไซเรนเซอร์ปิด
ไม่งั้นลงรถแล้วไม่ต้องมาคุยครับไม่ได้ยิน
แต่เสียงสุดๆแล้ว กระชากใจมาก
เมื่อก่อนตอนใช้เจเสียงยังไม่ขนาดนี้

เดี๋ยวรอเปลี่ยนโบใหญ่ให้เรียบร้อยก่อน
แล้วจะใส่ท่อไทเทเนียม100มิลทั้งเส้นไม่มีพักกลาง
รับลองได้ "สนั่น"
ปล.ท่อตัวใหม่ท่อสนามนะไม่ผ่านJASMA:coolly-0010:

26ผมท่อเลสhks100มิลไม่มีพักกลางปลายไทเทเนียม
ไม่งั้นลงรถแล้วไม่ต้องมาคุยครับไม่ได้ยิน
เมื่อก่อนตอนใช้เจเสียงยังไม่ขนาดนี้

เดี๋ยวรอเปลี่ยนโบใหญ่ให้เรียบร้อยก่อน
แล้วจะใส่ท่อไทเทเนียม100มิลทั้งเส้นไม่มีพักกลาง
ปล.ท่อตัวใหม่ท่อสนามนะไม่ผ่านJASMA:coolly-0010:

ท่อHKS รุ่นนี้ชอบมาก รถนัท RB26 CALSONIC กับ รถน้าเก่ง RB26 LPG ก็ใส่อยู่ เสียงสนั่นสะใจ ขับใช้งานไม่ไหวแน่นอน
น้าเบื่อบอกผมนะ ขอเป็นทายาทจะเอามาใส่ RB26 HKS จะได้เข้าชุดกัน :coolly-0033:

เท่าที่ได้มีโอกาสได้ขับ ในบอดี้ A31
ระหว่างเครื่อง 2J MT กับ RB26 MT วางเดิมๆ มีกล่องจูนธรรมดาๆ1ใบ
ผมชอบ RB26 มากกว่า เพราะไปได้เร็วกว่า แต่แรงไม่เท่า 2J
แต่
ระหว่างเครื่อง 1J MT กับ RB26 MT วางเดิมๆ มีกล่องจูนธรรมดาๆ1ใบ
ผมชอบ RB26 มากกว่า เพราะไปได้เร็วกว่า และแรงกว่า 1Jครับ:coolly-0033:

เอามาให้ฟังบ้างดิ..:coolly-0033:

ท่อHKS รุ่นนี้ชอบมาก รถนัท RB26 CALSONIC กับ รถน้าเก่ง RB26 LPG ก็ใส่อยู่ เสียงสนั่นสะใจ ขับใช้งานไม่ไหวแน่นอน
น้าเบื่อบอกผมนะ ขอเป็นทายาทจะเอามาใส่ RB26 HKS จะได้เข้าชุดกัน :coolly-0033:

เอามาให้ฟังบ้างดิ..:coolly-0033:

เสียงประมาณรถสิบล้อตอนซัดดีๆนี่เองคับ
แบบว่าถ้าไม่หันไปมอง ฟังแบบผ่านๆจะคิดว่าเป็นสิบล้อวิ่งผ่าน

พี่อ๊อดหาฟังแถวหน้าบ้านก้อได้ เยอะแยะคับ 555

สงสัยจะทำให้น้าผิดหวังนะซิครับ
เพราะผมชอบท่อชุดนี้มากเหมือนน้าเลย
เวลาซัดนี่สะใจสุดๆ เท่าที่ได้ลองวิ่งเล่นกับคันอื่นที่เป็นRBเหมือนกัน
ผมยังไม่เห็นรถคันใหน เสียงท่อจะดังสะใจเท่าท่อรุ่นนี้เลยครับน้า:coolly-0010:

ได้กลับบ้านเมื่อไรพี่อ๊อดได้ฟังแน่ครับ
แต่ผมว่าตอนนั้นรถผมเครื่องคงเป็นRB28DETไปแล้วล่ะครับ
เพราะตอนนี้ของมาหมดแล้ว
รอน้ำลดหมดจะจับไปผ่าตัดแล้วครับ

เสียงประมาณรถสิบล้อตอนซัดดีๆนี่เองคับ
แบบว่าถ้าไม่หันไปมอง ฟังแบบผ่านๆจะคิดว่าเป็นสิบล้อวิ่งผ่าน

พี่อ๊อดหาฟังแถวหน้าบ้านก้อได้ เยอะแยะคับ 555
กลายเป็นท่อรถ10ล้อซะงั้น
รู้งี้ตอนผมจะซื้อไม่น่าถามน้าจอห์นเลย
เอาท่อ10ล้อมาตัดใส่เลยจบถูกตังค์ดี555++:coolly-0010:

:coolly-0010::coolly-0010::coolly-0010:

สงสัยจะทำให้น้าผิดหวังนะซิครับ
เพราะผมชอบท่อชุดนี้มากเหมือนน้าเลย
เวลาซัดนี่สะใจสุดๆ เท่าที่ได้ลองวิ่งเล่นกับคันอื่นที่เป็นRBเหมือนกัน
ผมยังไม่เห็นรถคันใหน เสียงท่อจะดังสะใจเท่าท่อรุ่นนี้เลยครับน้า:coolly-0010:

ได้กลับบ้านเมื่อไรพี่อ๊อดได้ฟังแน่ครับ
แต่ผมว่าตอนนั้นรถผมเครื่องคงเป็นRB28DETไปแล้วล่ะครับ
รอน้ำลดหมดจะจับไปผ่าตัดแล้วครับ

รู้งี้ตอนผมจะซื้อไม่น่าถามน้าจอห์นเลย
เอาท่อ10ล้อมาตัดใส่เลยจบถูกตังค์ดี555++:coolly-0010:
:coolly-0010::coolly-0010::coolly-0010:
ถ้าRB26 ทั้ง3คันนี้วิ่งพร้อมๆกันล่ะก็ เสียงท่อจะขนาดไหน
http://www.youtube.com/watch?v=V8p6Uf7X6WE&feature=player_embedded

แก้ไขล่าสุดเมื่อ:

ถ้าRB26 ทั้ง3คันนี้วิ่งพร้อมๆกันล่ะก็ เสียงท่อจะขนาดไหน
อยากเห็นตอนเอาออกไปซัดน่ะครับน้า
เพราะคันดำ กับ รถนัทนี่เสียงต่างกันเลยครับเวลาติดบูสท์เนี่ย
calsonic เวลาติดบูสท์นี่เสียงโหดมากครับ:coolly-0033:
http://www.youtube.com/watch?v=zosQeyCROLg

งั้นนั่งฟังสิบล้อหน้าบ้านอย่างน้าเล็กว่าไปพลาง ๆ ก่อนแล้วกัน..55555

กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see
ด้านบน