กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see

ขอความเห็นเกี่ยวกับปัญหาเรื่องไฟหน้าครับ (หากซ้ำกระทู้เก่าขออภัยครับ หาไม่เจอครับ)

• เริ่มกระทู้โดย เริ่มกระทู้โดย A31938
  • วันที่เริ่มกระทู้ วันที่เริ่มกระทู้

A31938

Cefiro-Thailand Members
ก่อนอื่นเรื่องไฟหน้า 24V ขับกลางคืนลำบากมากครับเลยไม่ค่อยเอาออกกลางคืน ปัญหา่ความไม่สว่างซึ่งเป็นปัญหาหลักอยู่แล้วนะครับเลยอยากจะแก้ไขครับ ซึ่งไม่อยากใส่ไฟหน้า Spec US (Depo) เนื่องจากสาเหตุที่ว่า ชอบไฟโปรเจคเตอร์ครับบางคันไฟธรรมดายังหา โปรเจคเตอร์มาใส่เลยครับ เลยอยากถามว่า

มีใครใส่ Xenon กับโคม 24V บ้างครับใส่แล้วดีขึ้นเยอะ หรือสว่างขึ้นเยอะป่าวคับ
ใส่แล้วใกล้เคียงกับโคมธรรมดารถทั่วไปที่ใ่ส่ Xenon กันบ้างป่าวครับ (ผมใช้ Xenon 10000K กับ Civic ES สว่างกลางคืนขับสบายครับ)

ถ้าเรามาใส่กับ A31 จะเป็นยังไงบ้างครับ กำลังเล็ง 8000K หรือ ต่ำกว่าเพื่อความสว่างครับ หากใส่แล้วไม่ดีขึ้นคงเปลี่ยนเป็น Depo ฮึ ๆๆๆ

ไม่สว่างขึ้นเลยครับชีน่อน อ่ะ
ต้องลองล้างโคมครับและต้องปรับระยะไฟให้เหมาะกับสายตาเราอ่ะครับ
ผมใส่ชีน่อนยุ คงต้องทำใจแระครับเพราะไฟเรามันรูนิดเดียว
แต่ไฟรถรุ่นอื่นๆมันเบ้อเริ้มเลย 555:coolly-0042:

ของผมประสบการณ์ตรงครับ ก่อนหน้านั้นใช้โคมโปรเจคเตอร์ 24v หลอดซีนอน 6500 k ก็ดีขึ้นมานิดนึง ขับแบบพอถูพอไถไปได้แบบไม่รีบ เรื่อยๆจะไม่เครียด แต่ถ้าต้องการจะแซ้ดดด เข้ากลุ่มไปกับเพื่อนๆบอกเลยว่า เครียดครับ แสงมันไม่กระจายคลุมทางให้เรา มันจะเป็นแค่จุดๆ ยิ่งถ้าใช้ความเร็วแล้วต้องอาศัยความชินทางและรู้ line ถนนเป็นอย่างดีจึงจะขับแบบไม่เครียด แต่ถ้าผิดเส้นทางเมื่อไหร่ เตรียมเล็ง line ให้ดีเลยครับ
โปรเจคเตอร์ มันไม่มี reflect น่ะครับเลยทำให้แสงไม่กระจาย ของผมถึงขนาดลองรื้อโคมออกมาเพื่อเอาตัวบังหลอดออกเลยนะครับ แต่ก็ไม่ดีขึ้นแถมแยงตาชาวบ้านอีก สุดท้าย เปลี่ยนดีกว่า เพราะกลัวตามเพื่อนๆไม่ทัน(กลางคืน)
แต่บางท่านเค้าขับกลางวันกันบ่อยๆมากกว่ากลางคืน เค้าก็จะอนุรักษ์ไว้น่ะครับ ไฮโซโปรเจคเตอร์ :coolly-0039:

ไม่มีทางแก้ไขเลยหรอ ผมก็ชอบโปรเจคเตอร์เดิมอะสวยดี แต่ตอนกลางคืนพอได้ แต่ฝนตกนี่อะสิ โคตรลำบากเลย ไปแทบไม่เป็น

ของผมเปลี่ยนที่หลอดแล้วใส่รีเลย์เพิ่มมันเป็นหลอดแบบคล้ายไฟสปอร์ไลนะคับสว่างแบบไม่ต้องเปิดโคมเหลืองช่วยเลยคับเดี้ยวจะถ่ายรูปมาให้ดูคับว่ามันเหมือนกับของท่านหรือเปล่า:coolly-0033::coolly-0033:

ของผม เดโป้ กะ ซีนอน สว่างโร่ เลยคับ ฮ่าๆๆๆ

อ้อ...ลืมบอกไป ของผมเดโป้ แปลงโคมเหลืองแล้วเหมือนกันครับ + หลอด 8000k สว่างแจ่มแจ้งเลยครับ

จะเล่นโคมแท้ก็ไม่ไหว ราคาต่างกันเยอะเกินไป (ต่างกัน ~6000 บ.) กลัวตูมมาแล้วเสียดายโคมหน้า :coolly-0023: ครับ

ของผมประสบการณ์ตรงครับ ก่อนหน้านั้นใช้โคมโปรเจคเตอร์ 24v หลอดซีนอน 6500 k ก็ดีขึ้นมานิดนึง ขับแบบพอถูพอไถไปได้แบบไม่รีบ เรื่อยๆจะไม่เครียด แต่ถ้าต้องการจะแซ้ดดด เข้ากลุ่มไปกับเพื่อนๆบอกเลยว่า เครียดครับ แสงมันไม่กระจายคลุมทางให้เรา มันจะเป็นแค่จุดๆ ยิ่งถ้าใช้ความเร็วแล้วต้องอาศัยความชินทางและรู้ line ถนนเป็นอย่างดีจึงจะขับแบบไม่เครียด แต่ถ้าผิดเส้นทางเมื่อไหร่ เตรียมเล็ง line ให้ดีเลยครับ
โปรเจคเตอร์ มันไม่มี reflect น่ะครับเลยทำให้แสงไม่กระจาย ของผมถึงขนาดลองรื้อโคมออกมาเพื่อเอาตัวบังหลอดออกเลยนะครับ แต่ก็ไม่ดีขึ้นแถมแยงตาชาวบ้านอีก สุดท้าย เปลี่ยนดีกว่า เพราะกลัวตามเพื่อนๆไม่ทัน(กลางคืน)
แต่บางท่านเค้าขับกลางวันกันบ่อยๆมากกว่ากลางคืน เค้าก็จะอนุรักษ์ไว้น่ะครับ ไฮโซโปรเจคเตอร์ :coolly-0039:
ไม่บอกก็รู้ว่าเป็นคนกลางคืน... :coolly-0026: :coolly-0028:
ว่าแต่ 24 ยังอยู่มั้ย ขอน้องเหอะ 555+ :coolly-0033:

เฮ้อ ๆ ๆ ขอบคุณความเห็นทุกท่านจากประสบการณ์ทุกท่านครับ

สงสัยต้องตาม DEPO แล้วมั้งครับ จะได้เอาออกตอนกลางคืนบ้าง 5555+

แล้ว DEPO ทำโคมเหลืองต้องทำไงครับต้องใช้เลนส์ ของโคมเดิมด้วยป่าวครับ

ขออนุญาตพี่เจ้าของกระทู้ด้วยนะครับ ขอรบกวนสอบถามพี่ๆครับ
ถ้าไฟเดิมเป็นโปรเจคเตอร์หลอดซีนอน แล้วต้องการเปลี่ยนเป็นโคม
depo สามารถใช้หลอดเดิม(ซีนอน)ได้ป่าวครับ
แล้วไฟต่ำไฟสูงมันจะใช้ได้เหมือนเดิมมั้ยครับครับ:coolly-0007:

เด๋วนะคร้าบนิดนึง..ผมเพิ่งถอด24vออกไปแล้วใ่ส่เมกาแท้ๆ..ตอนที่ใส่24vอยู่ในรถผมว่ามันก็สว่างนะครับไม่ได้ขี้เหล่อะไรนี่นาแถมสวยดีออกจะตายไป..ซึ่งถ้าพูดถึงรูปลักษณ์มันระหว่างเมกา(แท้,depo)กับ24v..ผมให้24vครับ..ลองเพิ่มรีเลย์ไฟหน้าดูก่อนครับ..

แก้ไขล่าสุดเมื่อ:
อีกนิดนะครับไ้อ้ไฟ24vที่ผมเพิ่งขายไปพอคืนอีกวันนึงน้องเขาใส่แล้วก็ขับมาให้ดู...ผมมองดูแล้วก็ยังอดเสียดายเลยเพราะมันสว่าง,สวยดี.....ผมว่ามันอาจจะอยู่ที่โคมด้วยหรือเปล่าครับเนี่ย

ขออนุญาตพี่เจ้าของกระทู้ด้วยนะครับ ขอรบกวนสอบถามพี่ๆครับ
ถ้าไฟเดิมเป็นโปรเจคเตอร์หลอดซีนอน แล้วต้องการเปลี่ยนเป็นโคม
depo สามารถใช้หลอดเดิม(ซีนอน)ได้ป่าวครับ
แล้วไฟต่ำไฟสูงมันจะใช้ได้เหมือนเดิมมั้ยครับครับ:coolly-0007:

ไม่ได้ครับ หลอดโปรเจคเตอร์เป็นแบบ H1 ไฟต่ำ H3 ไฟสูง ส่วนของ DEPO หรือ เมกาแท้ เป็นแบบ H4 ครับ(ไฟสูง/ไฟต่ำ)

ไฟต่ำไฟสูงของเดิมมันแยกกันอยู่คนละหลอด แต่ถ้าใส่ เมกา แล้วมันจะอยู่ในโคมเดียวกัน ถ้าเป็นแบบไฟต่ำซีนอน ไฟสูงฮาโลเจน มันจะแยกหลอดกันแต่อยู่ในขั้วเดียวกัน ใช้งานได้ปกติครับ

เด๋วนะคร้าบนิดนึง..ผมเพิ่งถอด24vออกไปแล้วใ่ส่เมกาแท้ๆ..ตอนที่ใส่24vอยู่ในรถผมว่ามันก็สว่างนะครับไม่ได้ขี้เหล่อะไรนี่นาแถมสวยดีออกจะตายไป..ซึ่งถ้าพูดถึงรูปลักษณ์มันระหว่างเมกา(แท้,depo)กับ24v..ผมให้24vครับ..ลองเพิ่มรีเลย์ไฟหน้าดูก่อนครับ..

อีกนิดนะครับไ้อ้ไฟ24vที่ผมเพิ่งขายไปพอคืนอีกวันนึงน้องเขาใส่แล้วก็ขับมาให้ดู...ผมมองดูแล้วก็ยังอดเสียดายเลยเพราะมันสว่าง,สวยดี.....ผมว่ามันอาจจะอยู่ที่โคมด้วยหรือเปล่าครับเนี่ย
:coolly-0010::coolly-0033:......เสียดายอ่ะดิพี่วี :coolly-0026:

ไม่บอกก็รู้ว่าเป็นคนกลางคืน... :coolly-0026: :coolly-0028:
ว่าแต่ 24 ยังอยู่มั้ย ขอน้องเหอะ 555+ :coolly-0033:

เอาจิงป่าว เด๋วไปคุยที่บ้านเรา :coolly-0003:

เฮ้อ ๆ ๆ ขอบคุณความเห็นทุกท่านจากประสบการณ์ทุกท่านครับ

สงสัยต้องตาม DEPO แล้วมั้งครับ จะได้เอาออกตอนกลางคืนบ้าง 5555+

แล้ว DEPO ทำโคมเหลืองต้องทำไงครับต้องใช้เลนส์ ของโคมเดิมด้วยป่าวครับ

แปลงแค่ตรงส่วนไฟสปอตไลท์เท่านั้นครับ ลองดูหน้า ซื้อขายบุคคลทั่วไปน่ะครับ เห็นมี post ขาย อยู่นานละ ตอนนี้ไม่รู้ตกไปกี่หน้า เจ้านั้นเค้าขายทั้งโคมแบบแปลงใส่โคมเหลืองมาเรียบร้อยแล้วน่ะครับ

คือโคมดีโป้เนี่ย ของเดิมมันไม่ได้เจาะช่องใส่หลอดสปอตไลท์มาให้ครับ ต้องมาเจาะเอง หรือ จ้างให้เค้าทำให้ เค้าใช้ครอบหลอดสีเหลืองของรุ่น 12v หรือเทียบใกล้เคียงบ้านเรานี่แหละ ใส่เข้าไปแล้วติดด้วยกาวซีเมนต์เหล็ก และก็ต้องหาขั้วใส่หลอด H3C มาด้วย เพื่อไว้ใส่หลอด (แลดูยุ่งยากนะเนี่ย จ้างเค้าหรือ เอาแบบที่ทำขายสำเร็จรูปดีกว่านะครับ 555+)

แต่ถ้ามีงบก็เล่นของแท้ไปเลยครับ ไม่ต้องเสียเวลา 555+

เคยไปที่ เหมยฮัว รัชดา ไฟหน้า น้องเค้าสวยดีเนอะ 555+

ไม่ได้ครับ หลอดโปรเจคเตอร์เป็นแบบ H1 ไฟต่ำ H3 ไฟสูง ส่วนของ DEPO หรือ เมกาแท้ เป็นแบบ H4 ครับ(ไฟสูง/ไฟต่ำ)

ไฟต่ำไฟสูงของเดิมมันแยกกันอยู่คนละหลอด แต่ถ้าใส่ เมกา แล้วมันจะอยู่ในโคมเดียวกัน ถ้าเป็นแบบไฟต่ำซีนอน ไฟสูงฮาโลเจน มันจะแยกหลอดกันแต่อยู่ในขั้วเดียวกัน ใช้งานได้ปกติครับ

ขอบคุณครับพี่:coolly-0023:

กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see
ด้านบน