กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see

++ขอบคุณครับ++

• เริ่มกระทู้โดย เริ่มกระทู้โดย A31211
  • วันที่เริ่มกระทู้ วันที่เริ่มกระทู้
ขี้สงสัยกันจังหว่า อิอิ
อ๋อออ ผมรู้ละ พี่ออยไปส่งย่าใช่ป่ะ
เห็นโทรไปทีไรต้องบอกว่า "เด๋วกรูต้องไปส่งย่าว่ะ":coolly-0010:

อ๋อออ ผมรู้ละ พี่ออยไปส่งย่าใช่ป่ะ
เห็นโทรไปทีไรต้องบอกว่า "เด๋วกรูต้องไปส่งย่าว่ะ":coolly-0010:
ก็วิ่งส่งให้มึงไม่ใช่เหรอ เห็นว่ามึงโยนให้เค้าทำหนิ

โห...สุดๆครับน้าออย

ส่วนประสบการณ์ ผมเห็นรถ a31 จอดเสียข้างทางจอดช่วยทุกครั้งครับ

โห...สุดๆครับน้าออย

ส่วนประสบการณ์ ผมเห็นรถ a31 จอดเสียข้างทางจอดช่วยทุกครั้งครับ
ซี๊ซั๊วจอดช่วยก็ไม่ดี มีทีนึง กลับจากบ้านป๋าลองที่นนท์ ขับลงทางด่วนหลังบ้าน
เห็นเซฟจอดเปิดผ่าหมากกะเปิดประตูไว้ 4 ด้าน กับซีวิคคันนึง ด้วยความหวังดี
รวมถึงกับเป็นเจ้าถิ่น เห็นเซฟเหมือนกัน เมาก็เมา เลยจอดแวะตะโกนถาม
ว่า "รถเป็นไรคับ" แม่งหันมาทั้งกลุ่ม ประมาณ 4-5 คน ล่ำๆ เสื้อลายสก๊อต
เกงยีน รองเท้าผ้าใบ เท่านั้นล่ะ ชัดเลย พร้อมกับคำตอบตะโกนกลับมาว่า
"ค้นยาอยู่คับ" ไอสาดดดดดด สืบชุดนอก สน.คลองตัน ขับเซฟ กะลัง
ค้นซีวิคต้องสงสัยอยู่ แหม่ นึกในใจ เสือกไม่เข้าเรื่องละกู เลยตะโกนกลับไป
"โอเค รู้เรื่องคับ นึกว่ารถเสีย งั้นผมไปละ" แฟ้ดดดดดดดดด

ซี๊ซั๊วจอดช่วยก็ไม่ดี มีทีนึง กลับจากบ้านป๋าลองที่นนท์ ขับลงทางด่วนหลังบ้าน
เห็นเซฟจอดเปิดผ่าหมากกะเปิดประตูไว้ 4 ด้าน กับซีวิคคันนึง ด้วยความหวังดี
รวมถึงกับเป็นเจ้าถิ่น เห็นเซฟเหมือนกัน เมาก็เมา เลยจอดแวะตะโกนถาม
ว่า "รถเป็นไรคับ" แม่งหันมาทั้งกลุ่ม ประมาณ 4-5 คน ล่ำๆ เสื้อลายสก๊อต
เกงยีน รองเท้าผ้าใบ เท่านั้นล่ะ ชัดเลย พร้อมกับคำตอบตะโกนกลับมาว่า
"ค้นยาอยู่คับ" ไอสาดดดดดด สืบชุดนอก สน.คลองตัน ขับเซฟ กะลัง
ค้นซีวิคต้องสงสัยอยู่ แหม่ นึกในใจ เสือกไม่เข้าเรื่องละกู เลยตะโกนกลับไป
"โอเค รู้เรื่องคับ นึกว่ารถเสีย งั้นผมไปละ" แฟ้ดดดดดดดดด
ฮาดีว่ะอยากเห็นหน้าเมิงตอนนั้นจริงๆเลย55+:coolly-0010:

ง้อ! ..........

ดีไม่เข้าไปกะบานมันทีนึงแล้วบอกว่าลายสก๊อตมึงได้ใจกูว่ะ 5555

หนีกันไม่ลง ก็เพราะ้ำน้ำใจเพื่อนฝูงแบบนี้แหละครับ

ขอโทษด้วยจริงๆ ที่ปีก่อน ผมมุขเพื่อนๆ ว่ารถโดนชน
ชวนให้มาช่วย แล้วถ่ายมาอำ ให้ขำๆ กันซะอย่างนั้น

----------------------------------------

แต่วันที่ผมโดนรถ 6 ล้อรูด ที่แครายนั่นโคตรอุ่นใจเลยนะ..
รถโดนชนคันเดียว เพื่อนมาให้กำลังใจเกือบสิบ ประธานชมรม หอบลูกเมียมาดูใจอีกต่างหาก

น้ำตาจะไหล :coolly-0033::coolly-0033::coolly-0033::coolly-0033::coolly-0033:

และที่ขาดไม่ได้คือคนข้าง ๆ ผมครับ ที่คอยซื้อน้ำ ซื้อขนม คอยให้คำปรึกษาและยืนคุยด้วยตลอดไม่ให้เหงา

เจ้แนนป่าวอ่ะ...555+

ยามที่คุณเดินทางไปต่างจังหวัดด้วย NISSAN CEFIRO A31
คุณจะรู้สึกอุ่นใจก้อทุก ๆ ครั้งเมื่อเรารู้ว่าปลายทางมีคนรู้จัก มีเพื่อน คอยให้ความช่วยเหลืออยู่เมื่อเราเดือดร้อน

ทริปล่าสุด ผมเดินทางไปหัวหิน ก่อนเดินทางรถมีอาการแค่สตาร์ทติดยากส์ เสียงสตาร์ทเหนื่อย ๆ หน่อย แต่ก้อติดทุกครั้ง
เดินทางมาถึงที่หมายก้อไม่มีปัญหาอะไร ระหว่างทริปก้อจอดทิ้งไว้เฉย ๆ ที่โรงแรม เพราะไปรถคันเดียวกันน่าจะสะดวกกว่า
ขากลับออกจากโรงแรมก้ออาการเดิม คือสตาร์ทเหนื่อย ๆ หน่อย ลากยาว ๆ แต่ก้อติด
แต่พอจอดแวะกินข้าวข้างทาง จอดริมถนนก้อโดนไล่ไม่ให้จอด ต้องสตาร์ทเลื่อนรถไปอีกที่
แต่แล้วก้อโดนไล่อีก รอบนี้แหละ สตาร์ทไม่ไปแล้ว เหนื่อยมาก เหนื่อยจนไม่ยอมหมุน

ฟังจากเสียง ก้อพออนุมานได้ว่าน่าจะแบตอ่อน ไฟไม่พอสตาร์ท
ไม่เป็นไร มีสายพ่วง มีรถเพื่อนอีกหลายคัน ก้อพ่วงกันไป
แต่พอพ่วงแล้วไหงเสียงยังเหนื่อยอยู่ว่ะ ลากยาว ๆ ๆ ยาวมากขึ้น นานขึ้น
สักพักควันขึ้น เขร้!!! รถกรูสงสัยไดสตาร์ทไหม้ซะแล้ว

พี่โจ้ A31009 รับอาสาไปหาช่างไฟมาดูให้ ในฐานะเจ้าถิ่นและรู้ว่าร้านอยู่แห่งหนตำบลใดบ้าง
ส่วนคนอื่น ๆ แนน A31324 ก้ออยู่ช่วยดู กอล์ฟ A31032 โทรมาสอบถามอาการเรื่อย ๆ
แทน A31566 หลังจากรับข่าวสารแล้วก้อโทรมาถามไถ่
หลังจากช่างไฟมาและถอดไดไปที่ร้าน พอถอดดูไส้ ก้อเป็นไปตามคาด คือไดไหม้ และอาการหนักมากคือไหม้ทั้งลูก
จึงต้องเปลี่ยนไดสตาร์ทลูกใหม่ ทางร้านก้อหาเทียบให้ แต่ไม่มีตัวไหนในร้านที่หัวหมูเหมือนกันและเอาไปใส่กันได้เลย
ท่าทางงานกรูจะแข้ว!!! ฮ่า ๆ ๆ

ทางร้านเช็คไปที่เซียงกงซึ่งเปิดในวันอาทิตย์ พร้อมกับข่าวดีว่า มีของ แต่ราคาลูกล่ะ 3,800.- นะเอามั๊ย
แอบนึกในใจว่า นี่มันปล้นกันป่าวว่ะ ฮ่า ๆ ๆ ก้อเลยถามกลับไปว่าไม่มีถูกกว่านี้อีกแล้วเหรอ
เพราะซื้อที่กรุงเทพว่ากันตรง ๆ ลูกนึง 500 - 1500 เท่านั้นแหละ

ทางร้านก้อแจ้งกลับมาว่าไม่มี มีลูกนี้ลูกเดียว เอามั๊ย ในสมองก้อแว๊บคิดว่ารถพี่โจ้ A31009 จอดเดี้ยงอยู่นี่หว่า
เลยปรึกษาพี่โจ้ว่าขอถอดไดไปใส่ที่รถก่อนได้มั๊ย แล้วพอถึง กทม.แล้วจะถอดส่งใส่รถตู้คืนมาให้
เพราะกะว่าต้องเป็นแบบนี้เลยให้ลูกหมี A31652 หาอะไหล่สำรองไว้ให้ลูกนึง
แต่ยังไม่ทันได้เปลี่ยนและดันลืมไม่ได้เอาติดรถมาด้วย

ป๋าโจ้แกตอบเลยว่าได้ แต่พอถึง กทม.แล้วรีบถอดส่งกลับมาคืนตูด้วยนะ ( ซึ้งมาก ๆ ครับป๋า )
แต่ยังไม่ทันได้เริ่มแผน B เด็กที่ร้านอีกคนที่วิ่งไปหาไดสตาร์ทที่ร้านพรรคพวกกันในละแวกนั้น
ก้อซิ่งมอไซค์กลับมาพร้อมกับข่าวดี คือมีของที่เทียบแล้วคิดว่าน่าจะใส่ได้
บอกราคามาลูกละ 2,500.- ค่าแรงสับใส่อีก 300 รวมแล้วเป็น 2,800.-
ก้อนึกในใจว่า เอาว่ะ ของใหม่แกะกล่อง ดีกว่าของเซียงกงเก่า ๆ 3,800.- ยังไม่รวมค่าแรงใส่เป็นไหน ๆ
เลยโอเคกับเจ๊ย์เจ้าของร้านไป แป๊บเดียวไปประกอบให้ที่รถ เสร็จ แต่!!! วิบากเวรยังไม่หมดครับ
แบตดันสตาร์ทจนอ่อนมากแล้ว สตาร์ทไม่ได้ต้องพ่วงกันอีกรอบ แต่รอบนี้ไม่เหนื่อยแล้วชึ่งเดียวติด สบาย ๆ
หาของราว ๆ 3 ชม. แต่พอได้ของแล้วไปประกอบไม่ถึงครึ่งชม.เสร็จ ไวชิบเป๋ง

ร่ำลาพี่โจ้เดินทางกลับกทม. มาเติมแก๊สตรงแถว ๆ รอยต่อชะอำ - หัวหิน ซึ่งมีความจำเป็นต้องดับเครื่อง
แต่พอเติมแก๊สเสร็จแล้ว ลองสตาร์ทใหม่ ปรากฎว่าเหนื่อยเหมือนเดิม
แน่นอนครับ แบตเตอรี่โบลีเด้นผมแม่งกลับบ้านเก่าไปซะแล้ว หลังจากรับใช้อย่างซื่อสัตย์มากว่า 2 ปี
ทำให้ต้องวางแผนการเดินทางรวดเดียวถึง กทม. โดยไม่ต้องดับเครื่องอีก
โดยมีรถประกบมาตลอดทางอีก 2 คัน เผื่อมีอะไรฉุกเฉิน ก่อนจะแยกกันเมื่อเข้าถึงกทม.แล้ว
และก้อถึงบ้านโดยสวัสดิภาพ วันนี้ทำการเปลี่ยนแบตเรียบร้อยแล้ว สตาร์ทชึ่งเดียวติด แสนจะสบายใจ

ขอบคุณพี่โจ้ แนน โบ เบนซ์ กุ๊ก ที่อยู่ช่วยกันตลอดจนรถกลับถึงกทม.ได้สำเร็จ
ขอบคุณกอล์ฟ แทน ที่โทรมาสอบถาม ให้คำปรึกษา ให้กำลังใจ
และที่ขาดไม่ได้คือคนข้าง ๆ ผมครับ ที่คอยซื้อน้ำ ซื้อขนม คอยให้คำปรึกษาและยืนคุยด้วยตลอดไม่ให้เหงา

ขอบคุณจากใจครับ

สรุปค่าใช้จ่าย
ไดสตาร์ทใหม่ --> 2,500.-
ค่าแรง --> 300.-
ค่าเช็คแบตเตอรี่ --> 100.-
แบตแห้งลูกใหม่ แต่เก่าจากฮ่องกง --> 600.-
ค่าน้ำ ค่าขนม กาแฟ --> ประมาณ 200.-
ฮะๆ จัดไป เป็นอีกคนนึง ที่ดำรงชีวิตการเดินทางไปกับ
เซฟฟิโร่ บอกตรงๆ
ผมอยู่ชลบุรี...ไม่ได้คิดว่าจะได้
ดำรงชีวิตอยู่ภาคอีสาน
เคยแต่ มาเที่ยว ก็แวะ หา น้ากิ๊ฟบ่อยๆ
หลายครั้งที่แก๊สหมดเพราะคำนวนผิด
(เพราะ แซ๊ดกับ คอมมอนเร็ว)โทร ถามน้ากิ๊พ มีแก๊สตรงไหน
แล้วโช้คจิ๊กอัปไซย์ดาวว่าแน่ๆ หัวขาดหัก
(เพราะ แซ๊ดกับ คอมมอนเร็ว)
โทร ถามน้ากิ๊พ เบียรโคราช ร้านไหนทำไง
ไปสุพรรณ์เคยเห็น Cefสุพรรณ์ รวมตัวมีเบอร์โทร
แว๊ะไปเล่นก็ เหมือนกันครับ
ต้อนรับกันอย่างดี นอนบ้านพี่ก่อน นอนบ้านผมก่อน ตลอดมา
แล้ว จะไห้ไม่รักกันได้ไง Cefiro-thailand
:coolly-0026:

ตอนผมไป กทม รถคอมแอร์พังที่สุราดก็ได้เจ๊โจ้นี้แหละบอจากคอมมา1 ลูก
ขอขอบพระคุณอีกครั้ง

เหตุการณ์คล้ายเมื่อหลายปีก่อน วันฝนตกหน้า ซ.เสนาใช่ปะว่ะ เมิงจะไปไหนสักอย่างแหละกรูจำไม่ได้แล้ว

ผมก็เดินทางไปกลับอุบลบ่อยครับ ..ติดอะไหล่ไปด้วยประจำไม่เคยขาด มีไดชารท์ แอร์โฟร์ ปั๊มติ๊ก คลอย์หัวเทียน2ตัว พวกท่อน้ำ..แต่ก่อนไช้เกียร์ออโต้ก็จะติดได้สตารสไปด้วย..

บางคนก็ว่าผมบ้า.. แต่ผมว่าเตรียมไว้เกินดีกว่าขาด อุ่นใจเยอะ ..ไม่ได้ไช้ก็เอากลับมา..(ถ้าเจอรุ่นเดียวกันเสียข้างทาง ก็พอจะช่วยได้)

มีพี่คนสนิท ไดชาร์ทไปเสียที่สระแก้ว โดนไปเกือบ3000บาท (ทั้งที่อยู่บ้านของแกก็มี แต่ไม่ติดไปด้วย)..ของบางอย่างจะเสียไม่มีอาการบอกล่วงหน้าเลย

มีครั้งนึง รถผมหม้อน้ำรั่ว พยายามขับมาจนถึงหน้า CRYTAL PARK ไปต่อไม่ไหว ต้องจอดตรง U-TURNใต้ทางด่วนหน้า คริสตัล ปาร์ค รอเครื่องเย็นเพื่อเติมน้ำ พยายามจะกลับบ้านให้ได้
มีกระบะคันนึง ขับมากลับรถตรงUTURNห็นผมจอดเปิดฝากระโปรงนั่งเฝ้ารถอยู่ พี่แกเทียบเข้ามาจอด ถามว่าพี่ครับรถเป็นไร ผมบอกหม้อน้ำรั่ว เขาบอกเด๋วผมช่วยไรได้บ้างไหม ผมบอกไม่เป็นไร พี่เขาจะลากไปส่งให้ที่บ้าน เขาบอกเขาเคยใช้อยู่เซฟิโร่เนี้ย แต่หน้าที่การงานเลยต้องขาย เข้าใจว่าคนใช้รุ่นเนี้ยต้องรักมันจริงๆ เขายินดีช่วย
ในความรู้สึกตอนนั้น
1คือเขารู้จักกุไหม (ไม่เลย)รถมันมีเพื่อนด้วยหรอว่ะ
2ไม่ผิดเลยที่ซื้อเซฟิโร่มา ถึงมันจะเก่า แต่ตัวรถมันเอง มันมีเพื่อนอยูทุกที่

แล้วเหตุใดทำไมถึงคิดจะทอดทิ้งเซฟิโร่

มีครั้งนึง รถผมหม้อน้ำรั่ว พยายามขับมาจนถึงหน้า CRYTAL PARK ไปต่อไม่ไหว ต้องจอดตรง U-TURNใต้ทางด่วนหน้า คริสตัล ปาร์ค รอเครื่องเย็นเพื่อเติมน้ำ พยายามจะกลับบ้านให้ได้
มีกระบะคันนึง ขับมากลับรถตรงUTURNห็นผมจอดเปิดฝากระโปรงนั่งเฝ้ารถอยู่ พี่แกเทียบเข้ามาจอด ถามว่าพี่ครับรถเป็นไร ผมบอกหม้อน้ำรั่ว เขาบอกเด๋วผมช่วยไรได้บ้างไหม ผมบอกไม่เป็นไร พี่เขาจะลากไปส่งให้ที่บ้าน เขาบอกเขาเคยใช้อยู่เซฟิโร่เนี้ย แต่หน้าที่การงานเลยต้องขาย เข้าใจว่าคนใช้รุ่นเนี้ยต้องรักมันจริงๆ เขายินดีช่วย
ในความรู้สึกตอนนั้น
1คือเขารู้จักกุไหม (ไม่เลย)รถมันมีเพื่อนด้วยหรอว่ะ
2ไม่ผิดเลยที่ซื้อเซฟิโร่มา ถึงมันจะเก่า แต่ตัวรถมันเอง มันมีเพื่อนอยูทุกที่

แล้วเหตุใดทำไมถึงคิดจะทอดทิ้งเซฟิโร่
ปวดหัวกะสีตัวหนังสือเมิงจิง ๆ

กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see
ด้านบน