กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see

*******ขอบคุณเพื่อนๆ Cef-thai ครับ******

• เริ่มกระทู้โดย เริ่มกระทู้โดย A31591
  • วันที่เริ่มกระทู้ วันที่เริ่มกระทู้

A31591

arm7416
Cefiro-Thailand Members
เมื่อคืน19/01/55 เวลา 21.45 น.
นำรถเข้าข้างทางหน้าสถานีรถไฟดอนเมือง
ยังไม่ทันจะบิดกุญแจดับเครื่อง
เครื่องเกิดวูบดับไปก่อน
สตารท์ไม่ติด ไฟ แตร ไม่ติด สันนิฐานเบื้องต้น ระบบไฟแหงๆ
ซึ่งก่อนหน้านี้ได้ถอดขั้วแบตที่อยู่ท้ายรถออก และก่อนออกมาม่ะคืนได้ใสขั้วแบตกลับเข้าไปใหม่
คาดว่าสายขั้วแบตน่าจะไม่แน่น และหลุดออก

ปัญหาคือ แบตอยู่ท้ายรถ
เปิดท้ายไฟฟ้าไม่ได้เพราะไม่มีไฟ
ไขกุญแจฝาท้ายไม่ได้ เพราะเปลี่ยนโปงท้ายตอนทำสี แต่อู่ลืมสับกุญแจฝาท้ายเดิม
ผลคือ กุญแจรถดอกเก่า แต่กุญแจโปงท้ายใหม่ จะไขได้งัยล่ะ

ฉิบหาย...แระ

คนที่ผมนึกก่อนคนแรกคือ ท่านรองน้าออย

เวลา 22.00 น. โทปุ๊บรับปั๊บ...ไม่ผิดหวัง...กำลังแดกเหล้าอยู่
ผมขอความช่วยเหลือให้น้าประสานสมาชิกเชฟไทยที่อยู่แถวดอนเมือง หรือใกล้เคียง ให้นำแบตเตอรี่พร้อมสายจี้ หรือสายพ่วงมาด้วย ตอนนั้นนึกออกแค่ว่าเปิดฟาโปกหน้า แล้วเอาไฟจี้ไดสตารท์ให้มีไฟเข้าระบบเพื่อจะได้เปิดฝาท้ายได้

เวลา 22.15 น. น้ากอล์ฟโทรมาให้คำแนะนำ

เวลา 22.30 น. น้าโด โทเข้ามาบอกจะออกมาอยู่เป็นเพื่อนก่อน เนื่องจากอยู่ใกล้ที่เกิดเหตุที่สุด

อยู่ๆเกิดฉลาดกระทันหัน นึกได้ว่าระหว่างเบาะหลังเซฟิโร่มีที่เท้าแขนกลางเบาะ
ซึ่งสามารถเปิดช่องหลังที่เท้าแขนออกได้ จะต่อเชื่อมกะกระโปกท้าย
จัดแจงเปิดซะ เอาไฟโทศัพท์ส่องดู...สายขั้วแบตหลุดออกจากตัวแบตจิงๆด้วย

22.40 โทหาน้าโดให้หาไม้ยาวประมาณ1-1.5เมตรติดมือมาด้วย

22.50 น้าโดมาถึงพร้อมกะกิ่งไม้ที่หักจากข้างทางระหว่างเดินทางมาที่นี่

23.00 น. น้าเหน่งเมืองทองแว๊นมอไซด์ โผล่มาร่วมด้วยช่วยกันอีก1คน

น้าโดจัดการเอาไม้สอดผ่านช่องเบาะหลังไปเขี่ยสายขั้วแบต ให้ไปโดนขั้วแบต เพื่อให้มีไฟเลี้ยงระบบ และสามารถเปิดฝาท้ายได้

23.15 น. เปิดฝาท้ายได้แล้ว จัดแจงใส่ขั้วแบตขันให้แน่น สตารท์ชึ่ง...รถติดอย่างง่ายดาย

ผมขอขอบคุณทุกท่านด้วยนะคับ
จิงๆเคยมีเหตูการณืก่อนหน้านี้แล้วกับรถเบนซ์คันเก่า ที่จอดเน่าอยู่บนทางด่วน
และก็ได้ท่ายรองน้าออยเป็นคนประสานเพื่อนๆสมาชิกในคลับมาช่วยเหลือ

ขอบคุณ
ท่านรองน้าออย...ที่สละเวลาแดกเหล้า..ประสานงานให้ผม

ขอบคุณ
น้ากอล์ฟ ที่แสดงความห่วงใยกัน โทสอบถามโดยตลอดทั้งก่อน และหลังเหตุการณ์ที่เกิดขึ้น

ขอบคุณ
น้าโดพระเอกของเรา ที่ขายรถเซฟ ไม่ได้ขับเซฟแล้ว แต่มีน้ำใจออกมาช่วยเหลือผม

ขอบคุณ
น้าเหน่ง พระเอกอีกคน อดีตสมาชิกเชฟไทย ที่แว๊นมอไซด์จากเมืองทองมาดอนเมือง เพื่อมาช่วยเหลือผม

ในสังคมไทยคำว่าน้ำใจหาได้ไม่ยาก
แม้คนๆนั้นจะไม่ได้รู้จักคุณ
แม้คนๆนั้นไม่ได้ยืนอยู่ในพื้นที่เดียวกะคุณแล้วก็ตาม

น้ำใจเพื่อนๆเซฟไทยไม่เคยจางหายไปไหนเลยจิงๆ

แก้ไขล่าสุดเมื่อ:

เรื่องดีๆที่เห็นแล้วก็ชื่นจายยยยย

โอ้ววววว ได้ฟังแล้วน้ำตาผมแทบไหล

(หลานแมร่งเล่นเขย่ากระป๋องพริกไทยฟุ้งเลย)

ขอบคุณ
ท่านรองน้าออย...ที่สละเวลาแดกเหล้า..ประสานงานให้ผม
ประทับใจประโยคเนี้ยยยยยมากมาย
ช่างเป็นคนที่มีน้ำใจงามจริงๆ
เสียสละเวลาแดกเหล้ามาช่วยพี่อาร์ม:coolly-0010:

ยินดีกับข่าวดีดีในความเป็นพี่เป็นน้องที่เรามักพูดจริงทำจริงมิใช่แค่พร่ำกันไปวันๆ ครับ สำหรับ 4 คนข้างต้น ถ้าตัวพ๋มยังมีเครดิตในสายตาสมาชิกพ๋มขอการันตีในน้ำใจเพื่อเซฟไทยทุกคนครับ

ซี๊ซั๊วโทร คนกำลังกินเหล้าอยู่ ทำมัยไม่โทรหาช่าง....แอ๊
สุดยอดน้ำใจคับ ก็บอกแล้ว อย่าหนีไปซัดหม้อคนเดียว...คิดถึงนะ จุ๊บๆ

น้ำใจงามๆของชาวเซฟไทย

แต่...น้าอามครับ วันที่น่าจะพิมพ์ผิดนะ น่าจะเป็นวันที่ 19-1-55 ใช่บ่....

แก้ไขล่าสุดเมื่อ:
อ่อๆๆๆ....พิมผิดคับ แก้ไขแล้วคับ
ขอบคุณน้าอ๊อด กะ น้าเหวกด้วยคับ

เรื่องดีๆๆมีที่นี้เสมอ ผมก้เจอพี่ๆๆให้คำปรึกษาเพราะผมอยู่ไกล ออิอิ

อ่านหลายเที่ยวก็ไม่เห็นน้าอามบอกว่าไปไหนมา หรือ กลับจากธุระอะไร

เลยพาลสงสัยว่าน้าไป ................... มารึป่าว :coolly-0044: :coolly-0010: :coolly-0026:

อ่านหลายเที่ยวก็ไม่เห็นน้าอามบอกว่าไปไหนมา หรือ กลับจากธุระอะไร

เลยพาลสงสัยว่าน้าไป ................... มารึป่าว :coolly-0044: :coolly-0010: :coolly-0026:

แฮ่ๆ...ผมไปรับแฟนที่สถานีรถไฟดอนเมืองน่ะคับ

น้าหมายถึงตีหม้อหรอ..อุ๊บส์!!! :coolly-0042:

:coolly-0017::coolly-0028::coolly-0028:

กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see
ด้านบน